PDA

View Full Version : Nhờ các bác giúp mình với , không hiểu nó bị cái gì

hanmachik
22-06-2011, 07:50
Cái máy bàn của mình tự nhiên mở nguồn lên thì máy vẫn chạy nhưng màn hình không lên , mình đem cái màn hình khác gắn vào cũng không lên, gắn ram mới vào khởi động cũng không lên , nhưng quạt cpu vẫn hoạt động bình thường nhưng màn hình vẫn không có một tí tín hiệu nào cả
Đã tháo main , cpu và ram , lau chùi tất cả , ram gắn qua máy khác chạy bình thường
Cái này không biết bị trục trặc CPU hay Main nữa , tại mình không có linh kiệ để thử
Nếu như bị hư Cpu lỡ mua cái main khác vào thay thì phí cũng như bị hư main mà mua cpu về thay cũng phí tại không có đồ để thử nên không biết hư phần nào.
Máy mình sử dụng con CPU AMD LE 1620

Main của mình nhấn nút nguồn thì thấy máy vẫn khởi động bình thường nhưng hình như không vào win được tại nhấn nút Num Lock trên bàn phím hoặc nhấn Capslock không thấy đèn bàn phím nháy

các cao thủ có ý kiến chính sác nào ko giúp em với
Cám ơn mọi người đã đọc tin

LinhNguyenTH
22-06-2011, 09:01
Main của máy có phát ra tín hiệu nào không ? Main của bạn là loại gì nhri ?

hanmachik
22-06-2011, 09:28
Upppppppppppppppppp các cao thủ giúp đỡ xem nha

sms.dalink.vn
22-06-2011, 09:52
Lắp lại RAM và cắm lại cable HDD nhé, cáp sata mà lỏng nó cũng bị tình trạng như vậy đấy, hoặc 1 trong 2 thanh ram bị lỏng, nếu có 1 thanh thì nen thử sang chân khác.

thanhtamntp
22-06-2011, 10:10
bạn tháo main ra lau chùi tất cả cpu, ram xem.

hanmachik
22-06-2011, 13:09
Lên cho mọi người giúp

thanhtamntp
22-06-2011, 13:30
vậy bạn đã thử các cách trên ?

nguyencaodinh
22-06-2011, 14:25
Với tình trạng máy của bạn mình xin có ý kiến như sau:
Hiện tượng máy không hình không tiếng là rất phổ biến. Lỗi sẽ nằm ở Nguồn, Main, Ram, Cpu cũng có nhưng tỷ lệ thấp.Trường hợp của bạn thì thực hiện theo cách sau:
1. Bạn tháo hết máy ra.(Trường hợp này nên tháo main ra thì làm mới được, chánh tình trạng chạm này chạm nọ).
2. Bạn thử lấy 1 nguồn khác còn tốt cắm vào main rồi cho máy khởi động. nhớ là chỉ khởi động khi main đã rút hết cáp ổ Cứng, CD/DVD... Chỉ còn main, ram, cpu và nguồn thôi nha, bạn phải chắc chắn rằng Ram đã găm chặt và Cpu không bị vênh, lệch. khi khởi động nếu máy lên thì OK. Còn không thì có lẽ lỗi do main bạn ah. Lỗi do CPU thì ít khi xảy ra lắm. Bạn có gần Phú Thọ đến mình kiểm tra miễn phí cho. Máy Tính NCD. hjx. có gì không hiểu cứ spam nick name mình: caodinh262.
Chúc thành công!

tam_giang
22-06-2011, 15:08
Tôi nghi cái topic này quá, 1 nick mở ra cứ vài giờ có nick khác upupupup. Chắc phải đề nghị delete thôi.

tinhyeutrolai
22-06-2011, 15:32
Tôi nghi cái topic này quá, 1 nick mở ra cứ vài giờ có nick khác upupupup. Chắc phải đề nghị delete thôi.

Tôi nghi ông này là tòng phạm nè :D