PDA

View Full Version : Nghệ Thuật Sống

Xuan2345
29-04-2005, 18:02
GIEO GÌ HÔM NAY

Nếu bạn gieo thành thật, bạn sẽ gặt lòng tin
Nếu bạn gieo lòng tốt, bạn sẽ gặt thân thiện
Nếu bạn gieo khiêm tốn, bạn sẽ gặt cao thượng
Nếu bạn gieo kiên nhẫn, bạn sẽ gặt chiến thắng
Nếu bạn gieo cân nhắc, bạn sẽ gặt hòa thuận
Nếu bạn gieo chăm chỉ, bạn sẽ gặt thành công
Nếu bạn gieo tha thứ, bạn sẽ gặt hòa giải
Nếu bạn gieo cởi mở, bạn sẽ gặt thân mật
Nếu bạn gieo chịu đựng, bạn sẽ gặt cộng tác
Nếu bạn gieo niềm tin, bạn sẽ gặt phép màu
NHƯNG
Nếu bạn gieo dối trá, bạn sẽ gặt ngờ vực
Nếu bạn gieo ích kỷ, bạn sẽ gặt cô đơn
Nếu bạn gieo kiêu hãnh, bạn sẽ gặt hủy diệt
Nếu bạn gieo đố kỵ, bạn sẽ gặt phiền muộn
Nếu bạn gieo lười biếng, bạn sẽ gặt mụ mẫm
Nếu bạn gieo cay đắng, bạn sẽ gặt cô lập
Nếu bạn gieo tham lam, bạn sẽ gặt tổn hại
Nếu bạn gieo tầm phào, bạn sẽ gặt kẻ thù
Nếu bạn gieo lo lắng, bạn sẽ gặt âu lo
Nếu bạn gieo tội lỗi, bạn sẽ gặt tội lỗi
Vì vậy, hãy cẩn thận những gì bạn gieo hôm nay, nó sẽ quyết định những gì bạn gặt vào ngày mai.

tinhyeu2
29-04-2005, 18:20
cám ơn bạn , những lời này rất hay

abc_hn
29-04-2005, 19:12
Nếu bạn gieo thành thật, bạn sẽ gặt lòng tin => OK!
Nếu bạn gieo lòng tốt, bạn sẽ gặt thân thiện => chưa chắc, nhiều thằng mình đỡ nó dậy nó lại đạp cho mình một phát.
Nếu bạn gieo khiêm tốn, bạn sẽ gặt cao thượng => Đã "cao" lại còn "thượng" thì cao lắm nhỉ!? nhưng nhiều người lại nói rằng "Một lần khiêm tốn bằng 4 lần tự kiêu". Bạn nghĩ sao!?
Nếu bạn gieo kiên nhẫn, bạn sẽ gặt chiến thắng => Kiên nhẫn mà không có giải pháp tốt đi kèm thì cũng vứt đi.
Nếu bạn gieo cân nhắc, bạn sẽ gặt hòa thuận => Tại sao cân nhắc mà lại gặp dc hoà thuận nhỉ. Tôi chỉ thấy nhiều khi cân nhắc làm mất cơ hội thôi!
Nếu bạn gieo chăm chỉ, bạn sẽ gặt thành công => chưa chắc, làm việc chăm chỉ mà không hiệu quả thì thành công ở đâu!?
Nếu bạn gieo tha thứ, bạn sẽ gặt hòa giải => Không hiểu câu này.
Nếu bạn gieo cởi mở, bạn sẽ gặt thân mật => Đồng ý!
Nếu bạn gieo chịu đựng, bạn sẽ gặt cộng tác => Trời, sai toét, tôi rất ghet nguòi chịu đựng, trong một cuộc tranh luận nếu tôi sai mà nguoi ta chịu đựng tôi cũng chẳng thích thú chút nào, là người vợ gặp người chồng vũ phu mà chịu đựng liệu có hạnh phúc không!?
Nếu bạn gieo niềm tin, bạn sẽ gặt phép màu => ở đời phải có niềm tin, nhưng dùng từ phép màu không hay lắm.
NHƯNG

Nếu bạn gieo kiêu hãnh, bạn sẽ gặt hủy diệt => Sao lại thế nhỉ!? Ở đời phải biết ngẩng cao đầu kiêu hãnh chứ nhỉ!
Các câu còn lại chẳng có ý nghĩa gì cả.

redlight
29-04-2005, 19:21
http://s-viet.com/danhngon

thamkhao
29-04-2005, 19:32
Ranh ngôn hay là cái gì, ở đâu thì cũng vậy
Minh có cùng quan điểm với a bờ cờ_ Hờ nờ
Đúng vậy cuộc sống muôn vẻ muôn màu, những nhân, những quả những rối rắm đời thường, không hề bó gọn trong những cái NẾU---- THÌ như thể nó là định luật hay là những code lập trình. Cuộc đời thì nghiệt ngã. Người ta đôi lúc cũng cần có những thoáng mộng mơ. Nhưng chỉ mộng mơ thôi thì được, quan niệm nó là lẽ sống, là nghệ thuật sống thì quả là lẩm cẩm :no: . Có lẽ chỉ coi đây là những lời vu vơ thôi?? Có lẽ phải thế thật. Và chỉ có thể là như thế!!! :yes:

Xuan2345
04-05-2005, 22:24
cám ơn bạn , những lời này rất hay
Rất vui khi bạn cũng nghĩ như Xuân rằng những lời ấy rất hay. Xuân được một người anh chia sẻ những lời ấy và rất thích, Xuân đã ghi lại và để trên bàn làm việc. Hihi. Xuân luôn tin "Nếu gieo niềm tin...sẽ gặt phép màu"
Chúc bạn tinhyeu2 sẽ có được tình yêu hoài hoài nhé !

Xuan2345
06-05-2005, 21:48
Mời các bạn cùng tham gia một trò chơi nho nhỏ sau:
Hãy nêu lên 3 điều đáng tiếc nhất trong cuộc đời của mình.

Trong cuộc sống đầy bon chen, hối hả, có khi nào bạn dừng lại ngắm mình, soi lại bản thân, rút ra những kinh nghiệm xương máu trong phần đời đã qua làm hành trang để bước tiếp hành trình phía trước?
Hôm nay, bạn hãy dành vài phút để nhìn lại mình, ghi nhận lại 3 điều đáng tiếc nhất từ trước đến giờ của mình nhé.

3 điều đáng tiếc nhất của tôi:
Một: không làm chủ được thời gian, bỏ lỡ nhiều việc cần làm
Hai: không biết cách học
Ba: chưa biết yêu bản thân

Còn bạn thì sao?

THE LAST LEAF
07-05-2005, 08:49
Điều đáng tiếc nhất của tui là không có gì đáng tiếc cả :D

C++
07-05-2005, 09:04
Nghệ thuật sống của mình là "Nếu không thích điều gì thì không làm điều đó với người khác"

Xuan2345
11-05-2005, 22:50
Tôi không thể cho bạn tiền, vì tôi không có tiền.

Tặng bạn một số lời khuyên trong cuộc sống

Nên ăn nhiều lương thực thô.

Đừng nên dễ dàng tin vào những gì bạn nghe, đừng tiêu xài hết tiền bạn đang có, không nên muốn ngủ bao lâu thì ngủ bao lâu.

Xin thành thật và thật lòng khi nói câu “I love you”

Bất kể lúc nào khi nói câu “xin lỗi”, xin hãy nhìn thẳng vào mắt của đối phương.

Hãy tin vào tiếng sét ái tình.

Đừng bao giờ coi thường mơ ước của người khác.

Bạn có thể bị tổn thương nếu yêu một người một cách say đắm, nhưng nó là phương pháp duy nhất khiến con người bạn trở nên toàn diện.

Dùng phương pháp tinh vi và xác thật để giải quyết tranh chấp, không nên xúc phạm người khác.

Đừng bao giờ đánh giá con người qua bề ngoài.

Nói từ từ nhưng phải suy nghĩ nhanh.

Khi người khác hỏi những điều mà bạn không muốn trả lời, xin hãy cười và nói “tại sao bạn lại muốn biết điều đó?”

Gọi điện thoại cho mẹ, nếu không thể, ít nhất trong lòng bạn phải nghĩ về mẹ.

Một khi gặp phải thất bại, bạn nên nhớ phải lấy đó làm kinh nghiệm học tập của bạn.

Hãy ghi nhớ ba chữ “trọng”: tôn trọng mình; tôn trọng người khác; giữ lấy tôn trọng, phải có trách nhiệm đối với hành vi của mình.

Đừng nên để việc tranh chấp nhỏ đi hủy hoại tình bạn vĩ đại.

Bất luận lúc nào khi bạn phát hiện bạn làm sai, xin hết lòng tìm cách bù đắp. Phải nhanh chân lên!

Bất luận lúc nào khi bạn nghe điện thoại, khi nhấc điện thoại lên xin bạn hãy cười lên, vì đối phương sẽ cảm nhận được nụ cười của bạn!

Hãy kết hôn với người mà bạn thích chuyện trò với người đó, vì khi bạn già đi, bạn sẽ phát hiện, thích chuyện trò là một ưu điểm lớn.

Nên chấp nhận sự thay đổi, nhưng không phải vứt bỏ quan niệm của mình.

Hãy nhớ rằng, im lặng là vàng.

Hãy dành nhiều thời gian để đọc sách, ít xem ti vi.

Tin tưởng vào thượng đế, nhưng đừng quên khóa cửa.

Khi bạn cãi vã với người yêu, xin hãy giải quyết bằng lý trí, không nên moi những gì đã qua ra nói.

Đừng trốn tránh ngày hôm qua.

Nên chú ý ý nghĩa từng câu nói của bạn.

Cùng chia sẽ kiến thức của bạn với người khác, đó mới là đạo vĩnh hằng.

Hãy làm những gì mà bạn phải làm.

Đừng nên tin người không bao giờ nhắm mắt khi hôn bạn

Mỗi năm ít nhất đi một nơi mà bạn chưa hề đi qua.

Nếu bạn kiếm được nhiều tiền, nên làm nhiều việc thiện khi bạn còn sống, đó là một cách trả báo tốt nhất cho bạn.

Hiểu sâu và lý giải đúng tất cả các quy tắc, hợp lý cải tiến những quy tắc đó.

Ghi nhớ rằng: quan hệ tốt nhất là yêu và cho người khác hơn là yêu cầu người khác.

Hãy nhìn lại mục đích mà bạn thề sẽ đạt được và phân tích mình đã thành công đến mức nào.

Bất luận trong nấu ăn hay trong tình yêu, bạn đều phải dùng 100% trách nhiệm trong thái độ đối xử .

namhoang
13-05-2005, 17:39
Cuộc sống vốn nó là nghệ thuật nên không hề có nghệ thuật sống. Nếu ai cũng sống theo nghệ thuật thì lấy đâu ra cuộc sống mà đòi có nghệ thuật. Tóm lại hãy hành động theo lý trí, yêu theo sự mù quáng, kết bạn theo trái tim và lý trí. Đừng làm cuộc sống bó buộc bởi bất cứ thứ gì một cách tuyệt đối.

Xuan2345
14-05-2005, 15:17
Oh, những lời của bạn namhoang rất hay. Đúng như lời bạn "Cuộc sống vốn nó là nghệ thuật" nhưng có mấy ai trong chúng ta thưởng thức được "nghệ thuật" đó như các tác phẩm nghệ thuật khác (một bức họa, một nhạc phẩm, một kiến trúc...) đâu hen. Xem như Xuân tui mạo muội tạo ra môt căn phòng nhỏ để sưu tầm một số tác phẩm nghệ thuật sống. Rất mong được các bạn đóng góp các tác phẩm giá trị từ cuộc sống cho Xuân cùng thưởng thức với.

Xuan2345
22-06-2005, 20:33
1. Hãy nghĩ rằng mọi điều tốt đẹp rồi sẽ đến.
2. Biểu lộ lòng biết ơn đối với những người bạn thương yêu.
3. Tránh xa những điều làm bạn buồn phiền
4. Hãy kiên nhẫn với những kẻ quấy rầy bạn.
5. Làm điều gì đó thật đặc biệt đối với bản thân.
6. Hãy đến với những người cần sự an ủi.
7. Hãy gì giữ lấy từng giây phút, vì chúng đáng giá biết dường nào.
8. Mỗi thất bại là một bài học cần được rút ra giúp bạn chín chắn hơn.
9. Nhìn kỹ một bông hoa hoặc một nhành cây mà trước đây bạn chưa chú ý đến.
10.Mỉm cười với thế giới.

(Theo Easy English)

tinhyeu2
22-06-2005, 21:04
những lời của bạn rất hay , nói tóm lại tình yêu chỉ thực sự tồn tại ở những người trung thực và nghiêm túc , theo tôi trung thực là phẩm chất qúy giá nhất của một con người , , trung thực không đồng nghĩa với thật thà , ngốc nghếch , khi bạn có được một người bạn , một người yêu trung thực và nghiêm túc , bạn đã có được điều qúy giá nhất của cuộc sống , hãy tìm kiếm và giữ lấy nó .

namhoang
04-07-2005, 16:45
1. Hãy nghĩ rằng mọi điều tốt đẹp rồi sẽ đến.
2. Biểu lộ lòng biết ơn đối với những người bạn thương yêu.
3. Tránh xa những điều làm bạn buồn phiền
4. Hãy kiên nhẫn với những kẻ quấy rầy bạn.
6. Hãy đến với những người cần sự an ủi.
7. Hãy gì giữ lấy từng giây phút, vì chúng đáng giá biết dường nào.
8. Mỗi thất bại là một bài học cần được rút ra giúp bạn chín chắn hơn.
9. Nhìn kỹ một bông hoa hoặc một nhành cây mà trước đây bạn chưa chú ý đến.

(Theo Easy English)
EM sửa lại một chút, mong bác Xuân thông cảm
1. Hãy "làm việc để biết" rằng mọi điều tốt đẹp rồi sẽ đến.
2. Biểu lộ lòng biết ơn đối với những người bạn thương yêu và thương yêu bạn.
3. "Đối mặt và giải quyêt dứt điểm" những điều làm bạn buồn phiền
4. Hãy kiên nhẫn và tiếp thu tốt từ những kẻ quấy rầy bạn.
6. Hãy an ủi những người cần sự an ủi.
7. Hãy gì giữ lấy từng giây phút, và làm cho chúng đáng giá hơn.
8. Mỗi thất bại cần nỗ lực rút ra bài học giúp bạn chín chắn hơn.
9. Nhìn kỹ một bông hoa hoặc một nhành cây (có thể là 1 người nữa) mà trước đây bạn chưa chú ý đến.