PDA

View Full Version : [Q] Thiết kế Font Vecto

xitrum4eyes
23-11-2002, 17:48
Em đang cần tài liệu về lập trình Font Vecto , bác nào biết chỉ dùm em với , nếu có chương trình nguồn sẵn thì càng tốt .

Mach2
24-11-2002, 22:23
Lập trình Font Vector là sao? Bạn viết CT tạo, chỉnh sửa Font hay tìm giải thuật vẽ font? Cả 2 đều "chua" lém đó...

xitrum4eyes
25-11-2002, 11:40
Tất nhiên là , thiết kế một bộ Font vecto , nếu có cả cũng được

Mach2
25-11-2002, 21:40
Thiết kế 1 bộ Font Vector? Lập trình một bộ font Vector? Ko hỉu bạn muốn nói gì cả? Nếu chỉ đơn thuần chỉ tạo một bộ Font thôi thì sao bạn ko dùng phần mềm có sẵn? Hồi lâu lém rùi mình có xài Fontographer để tạo một bộ font mới, thấy cũng dễ... Còn nói về viết hẳn 1 CT tạo Font thì... ko dễ lém đâu...
Muốn lập trình một CT tạo Font, bạn phải biết một số kiến thức về đường cong (Bezier, Spline, BSpline,...), cấu trúc file Font (TTF, FON,...) và một số kiến thức về lập trình đồ họa (vẽ, bắt đối tượng,...). Mình chỉ mới nghĩ đến đó thôi là thấy nhiu khê rùi. Tài liệu thì có sẵn đó, sách hay website nói về từng ấy thứ đó nhìu lém, vô số kể, cứ lên mạng hay nhà sách kiếm là có tất, nhưng mà xin nói trước là đây ko phải là thứ làm chơi chơi đâu, phải đầu tư đàng hoàng mới hy vọng có một CT ra hồn...