PDA

View Full Version : Nghề Quản trị mạng - có ai thấu hiểu !!!???

Pages : [1] 2

diachitincay.com
28-04-2005, 15:06
Ở đây, ai đang có ý định theo đuổi nghề quản trị mạng, ai đang làm quản trị mạng, ai đang chuẩn bị bỏ nghề quản trị mạng, chắc là bạn rồi.
Còn mình hả, mình đang theo đuổi nghề quản trị mạng đây! chúng ta có định hướng chung, vậy chúng ta cùng mổ xẻ nghề này đi. Tương lai nghề này sẽ ra sao? Ai đang gặp khó khăn về nghề này thì post lên để anh em cùng gỡ.....

daem0n
28-04-2005, 17:39
Bây giờ làm một cái thống kê về lương bổng của nghề này xem sao. Ai đang làm trong nghề này cho 1 kết quả đi.

nobitavietnam
28-04-2005, 18:23
Hiz, thực tình không muốn nói ra nhưng mà tui đi học Mạng xong rùi lại bị thất nghiệp :(
Bản thân thì rất rất là thích network, nhưng mà ....
Nay phải đi bảo vệ giữ xe cho người ta nè :(

daem0n
28-04-2005, 18:27
Nobita học xong về mạng nhưng có thể cho biết là bạn đã có các bằng cấp gì rồi (MCSE, CCNP, CISSP...) mà bị thất nghiệp không?

nobitavietnam
28-04-2005, 20:02
Hiz, mấy cái MCSE, CCNP, CISSP... nobita hông có tiền đi học đâu :( Nhà nghèo lắm

diachitincay.com
28-04-2005, 21:52
Minh nghi neu co CCNP va MSCE thi co the ngoi nha va viet du an duoc day, ket hop them nhieu moi quan he thi se rat on

yuna_admirer
28-04-2005, 23:41
Quản trị mạng giống Mr Handy man :), cái gì cũng phải biết làm hết.

daem0n
29-04-2005, 10:55
Yuna quen biết nhiều, có một cái thống kê nho nhỏ gì đó không?

yuna_admirer
29-04-2005, 10:56
Thống Kê thì không thể nho nhỏ được. Bạn muốn biết về vấn đề gì ? Nghề QT mạng vui vui, có người thì QTM như vua, còn có cty thì coi QTM như 1 ông sai vặt :D, tùy.

daem0n
29-04-2005, 10:59
Ặc ặc, mình muốn biết lương của những người QTM á. Ví dụ như bao nhiêu (dĩ nhiên là những người bạn biết thôi chứ không thể hết được)

mRrO
29-04-2005, 12:16
Nghề quản trị mạng? Nếu mà nói đúng ra thì network administrator phải là người know everything about a little thing, know a little thing about everything, từ bảo mật cho đến việc thiết kế, thiết lập mạng LAN-WAN, kể cả lập trình (làm network administrator mà ko biết lập trình thì thua)...Tuy nhiên, chăc là do thiếu người đủ khả năng làm hết tất cả và cũng để chuyên nghiệp hóa, nên cái nghề quản trị mạng nó lại chia ra làm nhiều nghề nhỏ, ví dụ anh quản trị mạng chuyên lo bảo mật, anh chuyên thiết kế mạng, anh chuyên lo cho các máy chủ. Lương bổng thì khó nói, nhìn chung anh làm về bảo mật cao hơn chút đỉnh, sau đó 2 anh kia thì ngang nhau. Nói chung tùy doanh nghiệp nữa, trung bình lương cỡ vào 5-7 triệu/tháng.

Còn nếu như anh nào có khả năng làm luôn bảo mật, lo luôn cho server, quản lí được luôn NT/Samba Domain, thiết kế luôn LAN-WAN thì chắc lương cao lắm áh :D.

-m

Nhân Tâm
29-04-2005, 13:33
trung bình lương cỡ vào 5-7 triệu/tháng.

NGhe Bác nói tới đây thì ý định theo ngành này lại càng được củng cố hihih

daem0n
01-05-2005, 09:51

Cố gắng nhe, chúc thành công!

Còn bạn nào cũng làm quản trị mạng thì cho biết cái đi để thống kê cho chính xác.

cutilam
01-05-2005, 11:37
Theo tui,

Các doanh nghiệp nhỏ và vừa đang và sẽ phát triển, ngày càng nhiều.
Do vậy, nhu cầu về người quản trị mạng nhỏ và vừa sẽ nhiều, nhiều hơn hẳn nhu cầu về người quản trị mạng lớn.

Ở mạng nhỏ (khoảng trên dưới 30-40 máy gì đó) thì người quản trị mạng phải biết và làm đủ mọi thứ để duy trì, phát huy tác dụng của mạng trong công việc quản lý của doanh nghiệp.

Thực tế, ở chỗ tui làm việc hiện nay, Công ty đang đòi người quản trị mạng (chỉ có 1 em thôi) phải biết và làm được :

1. Duy trì hoạt động thông suốt của mạng gồm 2 máy chủ (file server, mail server) và khoảng 35 máy clients (của nhiều phòng ban) với nhiều mức độ truy cập (vào server và lên internet) khác nhau. Nhà cung cấp thiết bị và thiết lập mạng đã làm rồi, bây giờ chỉ bảo quản và bổ sung thôi.
2. Công ty có trang web đang gởi ở nơi khác, phải theo dõi cập nhật (nội dung do người khác biên soạn). Công ty muốn nhưng chưa dám đem về server nhà vì chưa tin là sẽ tự bảo vệ được tốt.
3. Công ty có yêu cầu nhưng chưa làm được là : lập web nội bộ đặt trên server để các bộ phận truy cập sử dụng tiện lợi, đang định thuê Cty khác làm rồi đem về dùng. Người quản trị mạng của công ty sẽ phải duy trì, bảo quản và bổ sung, sửa đổi chút đỉnh cho phù hợp
4. Biết phần cứng đủ để : sửa chữa lặt vặt cho các hư hỏng thông thường, tham mưu cho công ty khi mua sắm mới các thiết bị tin học, v.v...

Thu nhập hàng tháng hiện chỉ khoảng 2-2,5 triệu đồng (theo thu nhập chung của Công ty).

Các bác bình luận xem sao!

hieuvodka
01-05-2005, 23:21
Chao cac bac!
Chu de nay nghe co ve rat thu vi day! Em hoc xong CCNA o HaNoiCTT rui`, nhung chua thi lay CCNA. Bac CULILAM oi, cong ty cua bac la cong ty gi the? cho em lam voi dc khong? Em thay minh cung co du cac tieu chi ma bac dua ra.
Em xin cam on bac truoc!

cutilam
02-05-2005, 09:44
To hieuvodka,
Cty tui ở TP.HCM. Hiện đã có 1 bác làm quản trị mạng nhưng chưa đạt lắm. Cứ phải đi cầu viện thầy và công ty cung cấp dịch vụ, nhưng bác ấy cũng cố gắng học hỏi lắm, đã tiến bộ nhiều so với khi mới vào làm. Chưa biết công ty tính sao.

Các bác chưa đi làm nên tự trang bị kiến thức toàn diện một chút. Đòi hỏi của các doanh nghiệp vừa và nhỏ thường đa năng, mỗi thứ một chút. Biết chuyên sâu nhưng chỉ một thứ thôi thì cũng khó tìm việc làm ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ.

daem0n
02-05-2005, 12:24
Vậy thì nói chung nghề này có mức lương cũng rất là dao động. Từ 2 triệu cho đến 7 triệu (có thể thay đổi).
Mời các bạn khác tiếp tục tham gia! :)

mRrO
02-05-2005, 16:28
Chắc lương bổng tùy thuộc vào độ lớn của doanh nghiệp. Mấy ông system administrator tui quen chẳng có ông nào làm dưới 5 triệu, cá biệt có ông còn lãnh hơn 10 triệu một tháng. Giỏi, làm được việc thì lương sẽ cao thôi.

Hermex
02-05-2005, 16:40
Xin hoi o Vn thi cac quan tri mang thuong doi hoi can phai biet nhung HDH nao vay ?

daem0n
02-05-2005, 17:01
Chắc lương bổng tùy thuộc vào độ lớn của doanh nghiệp. Mấy ông system administrator tui quen chẳng có ông nào làm dưới 5 triệu, cá biệt có ông còn lãnh hơn 10 triệu một tháng. Giỏi, làm được việc thì lương sẽ cao thôi.

Cái này mình nghĩ là ở các công ty tương đối lớn trở lên, còn "tương đối lớn" là cỡ nào thì đành chịu. mRrO có thể cho 1 ước lượng tương đối chăng? (Ví dụ: số lượng máy, tính chất công việc, mức độ áp dụng IT vào công việc...)

Xin hoi o Vn thi cac quan tri mang thuong doi hoi can phai biet nhung HDH nao vay ?

Mình nghĩ Windows và Linux. Còn các HDH khác có lẽ không có nhiều ở VN (ví dụ như UNIX dành cho các máy chủ(Mini, Mainframe...), mà máy chủ thì chắc chỉ có những doanh nghiệp lớn mới có (Ngân hàng...)

mRrO
02-05-2005, 23:18
Cái này mình nghĩ là ở các công ty tương đối lớn trở lên, còn "tương đối lớn" là cỡ nào thì đành chịu. mRrO có thể cho 1 ước lượng tương đối chăng? (Ví dụ: số lượng máy, tính chất công việc, mức độ áp dụng IT vào công việc...)

Một câu:

Hệ thống máy tính gặp sự cố => công ti mất rất nhiều tiền => nhân viên IT bị kiểm điểm, phê bình, thậm chí cho nghỉ việc => công ti "lớn" :D.

-m.

DTMocChan
02-05-2005, 23:46
Mình nghĩ Windows và Linux. Còn các HDH khác có lẽ không có nhiều ở VN (ví dụ như UNIX dành cho các máy chủ(Mini, Mainframe...), mà máy chủ thì chắc chỉ có những doanh nghiệp lớn mới có (Ngân hàng...)

Cái bà bán hủ tíu gõ đầu xóm tôi mới mua cái máy chủ to bằng cái tủ lạnh Sanyo,cài HDH Solaris,bà bảo,mua về cho bọn nhỏ nó vọc chơi cho quen,sau này làm QTM nuôi bà,chứ cái nghề hủ tíu gõ bán chẳng lời lỗ bao nhiêu. Nghe mà vãi cả linh hồn.

daem0n
02-05-2005, 23:59
Cái bà bán hủ tíu gõ đầu xóm tôi mới mua cái máy chủ to bằng cái tủ lạnh Sanyo,cài HDH Solaris,bà bảo,mua về cho bọn nhỏ nó vọc chơi cho quen,sau này làm QTM nuôi bà,chứ cái nghề hủ tíu gõ bán chẳng lời lỗ bao nhiêu. Nghe mà vãi cả linh hồn.

Bạn cho mình địa chỉ xóm bạn đi, để mình đến đó ăn hủ tiếu làm quen với bả học thêm Solaris ;)

DTMocChan
03-05-2005, 00:04
Bạn cho mình địa chỉ xóm bạn đi, để mình đến đó ăn hủ tiếu làm quen với bả học thêm Solaris ;)

Muốn học Solaris hả?Đến SaigonCTT nhìn cái cục to tổ bố ngay cổng ra vào là nó đấy.

Còn cái bà bán hủ tíu thì "trời thương",nghe dân xe ôm đồn là làm giám đốc kinh doanh bên SaigonCTT đấy.

Đời thật là vui.

daem0n
03-05-2005, 08:56
Trời, tui muốn vừa được ăn hủ tíu vừa được học chứ ai chả biết là SaigonCTT có dạy.

nguyenhungitvn
03-05-2005, 16:23
bán hủ tiếu làm giám đốc saigonCTT chắc tui làm chủ tịch hội đồng quản trị microsoft quá
mấy bác nói vào đúng chủ đề đi,để đàn em đi sau còn biết hướng mà tiến tiếp chứ,CNTT là quốc sách mà ha` ha`
cho em hỏi các bác 1 câu: nếu muốn xin việc đâu cũng có (tất nhiên là quản trị mạng) thì đk cần và đủ là gì? có nghĩa là phải có những chứng chỉ nào?(CCNA,CCNP,.....)
và gì gì nữa các bác nói luôn đi

no_x_web
04-05-2005, 11:20
Quản trị mạng....mình đã chọn nó vì đó là một nghề nghe rất "nam tính", vì tính chất đó nên một networker phải có tinh thần trách nhiệm cao độ, chấp nhận thử thách...bạn nghĩ thế nào nếu bạn đang quản trị mạng cho một hệ thống ngân hàng với hàng trăm rủi ro đang chớ bạn với những sự cố ngoài ý muốn và với những hacker đang rình rập? nếu một server database có thể bất thình lình bị down? Trách nhiệm lớn lắm nhưng lương thì vẫn ngang ngang với bọn programmer (có khi ko bằng), bọn nó thì quá khỏe, bất quá chậm dự án thì bị cắt lương, còn với bọn mình thì có thể go prison hay là bán nhà mà bồi thường..
vậy thì tại sao ta vẫn trung thành với nó? đam mê thôi các bạn ạ.....

THT(^_^)
04-05-2005, 11:33
Quản trị mạng....mình đã chọn nó vì đó là một nghề nghe rất "nam tính", vì tính chất đó nên một networker phải có tinh thần trách nhiệm cao độ, chấp nhận thử thách...bạn nghĩ thế nào nếu bạn đang quản trị mạng cho một hệ thống ngân hàng với hàng trăm rủi ro đang chớ bạn với những sự cố ngoài ý muốn và với những hacker đang rình rập? nếu một server database có thể bất thình lình bị down? Trách nhiệm lớn lắm nhưng lương thì vẫn ngang ngang với bọn programmer (có khi ko bằng), bọn nó thì quá khỏe, bất quá chậm dự án thì bị cắt lương, còn với bọn mình thì có thể go prison hay là bán nhà mà bồi thường..
vậy thì tại sao ta vẫn trung thành với nó? đam mê thôi các bạn ạ.....
Nói như bạn vậy chắc khoảng 20 năm nữa ngành quản trị mạng lương trung bình từ (2==>7t) chắc phải tăng lên từ (7==>14t) wa' vì thiếu người trầm trọng đấy bạn ah rùi quốc sách thâm hụt, nhà nước phải đưa tiền vào củng cố doanh nghiệp mất doanh thu(đủ thứ)cuối cùng kinh tế chậm phát triển(bạn biết kô theo thống kê thì ngành CNTT là ngành mang lại nguồn ngân sách nhà nước đáng kể đấy,bây giờ nó là ngành chủ lực của nhà nước ta đó)Thân.Tui chỉ đóng góp ý kiến thui có gì bỏ qua nha

diachitincay.com
04-05-2005, 15:19
Tôi nhận thấy cái khó nhất trong quản trị mạng là quản lý các máy chủ(server). Nhưng thực tế, có một hiện tượng là ở đa số công ty, cơ quan nhà nước, các quản trị mạng rất ngại "động" vào máy Server (mail server, proxy server, ...), vì nó rất nhạy cảm. Server chứa thông tin về AD (user, policy,...)mail, database, config. Nhưng theo thời gian sử dụng, chiếc Server bị tích tụ vô số lỗi mà nhìn bề ngoài không thể biết hết được ... và đến một ngày nó down. Liệu có thể coi vấn đề của Server không đáng sợ, là rất bình thường như chiếc PC cưng của mình được không?
Để giải quyết vấn đề này nó cần được thăm nom thường xuyên (Backup: nhưng vẫn backup cả lỗi) hay có một giải pháp nào đó triệt để hơn tương tự ghost chẳng hạn.!!!???

mth
04-05-2005, 15:53
Nghe nay lam nhieu viec linh tinh (sua chua, chi dan User,...) nhung it nguoi hieu dc. Luong bong lai khong cao, trach nhiem lai lon,...

hoangtutm
17-05-2005, 14:39
Với mô hình mạng LAN của 1 công ty gồm 3 máy chủ (database server, web server, proxy server) và 200 máy trạm theo mô hình domain và workgroup thì người quản trị mạng phải trang bị những kiến thức và hiểu biết gì để quản trị nó?

hungth
07-08-2005, 23:25
các bác ơi có chứng chỉ CCNA va MCP nhưng không có bằng đại học thì có thể làm quản trị mạng được không? các bác có thể post 1 ít kinh nghiệm đẻ em tham khảovới nhé,cảm ơn các bác nhiều.

pippybfree
13-08-2005, 23:24
Chắc là được, thế nếu học đại học về Mạng mà không có bằng CCNA, CCNP, hay gì gì đó thì có làm được không :D

frostyheart
24-08-2005, 15:18
Học đại học dù sao đi nữa vẫn là một yêu cầu quan trọng của xã hội đối với một người làm việc trí tuệ. Nhưng nhưng để làm được quản trị mạng thì theo mình vẫn phải có ít nhất một cái bằng CCNA, CCNP gì gì đó thì mới chứng tỏ được là có kiến thức tốt về mạng, đủ để làm việc. Anh học đại học rồi thì học thêm lấy cái bằng CCNA chắc chẳng có gì là vất vả, còn anh chưa học đại học mà có CCNA, CCNP gì gì đó thì cũng vẫn có đất dụng võ ( tùy vào cách nhìn nhận năng lực của công ty cần người)

Marksman
24-08-2005, 21:31
vậy thì MCSE và CCNP cái nào cần thiết cho người quản trị
cái nào cần thiết để dễ xin việc hơn
tui sắp học xong MCSA nhưng lại đang mất định hướng về bằng cấp và việc làm tương lai nên ko biết mình cần gì , mong các đàn anh đi trước cho lời khuyên

pdnhut
25-08-2005, 09:18
Tại sao không add nick của nhau để gặp trục trặc gì về mạng nhờ giúp đỡ cơ chứ.
Có bác nào cho xin vài cài nick được không ?

fbc_alt_f4_vn
25-08-2005, 17:47
em có đây : fbc_cntt@yahoo.com
nói thật nghề say mê của em là quản trị một ngân hàng nhưng chưa lấy được bắng CCNA nen đang thất nghiệp. nay lên 4r thấy các bác nói em lại càng mơ thêm có ác nào chia sẻ kinh nghiệm với em không?

DTMocChan
25-08-2005, 23:11
tui sắp học xong MCSA nhưng lại đang mất định hướng về bằng cấp và việc làm tương lai nên ko biết mình cần gì , mong các đàn anh đi trước cho lời khuyên

Vậy thì chết chú rồi,chú cứ đâm đầu mà học mà k biết phía trước là đường đi hay bờ rào à?

Mà MCSA là bằng cấp về mạng đấy,đã là dân mạng mà chú hỏi thế này thì có lẽ...đừng học nữa!

tqvdang
26-08-2005, 17:51

ặc ặc, chú phải thích những gì mình học trước đã ... rồi mới đi xin việc. Làm công việc mà chú chẳng thích, không chóng thì chày, chú cũng bỏ đi thôi.

Marksman
31-08-2005, 06:56
cám ơn tất cả lời khuyên chân thành
nhưng tôi ko bỏ mạng đâu và sẽ tiếp tục nâng cao hiểu biết của mình và tôi đã biết phải làm gì ( nhờ các chú đấy )
cho hỏi thêm trong phần mạng thì có bao nhiêu nhánh con trong đó và nghề nghiệp tương ứng. Học mạng xong thì có thể làm được gì trong ngành viễn thông.

Oriole7610
18-09-2005, 04:01
O bắt đầu theo học công nghệ thông tin năm đầu ở trường BKHN (female nhé :D)
Vậy thì ngoài cái bằng đại học BK ra, cần phải có thêm những chứng chỉ gì nữa để có thể làm việc với lương >500$ :D
O thích theo quản trị mạng. Mà nghe mọi người nói cái nghề này đòi hỏi cao, lương ít thì thấy chán chán... :(

conmeocattai
23-09-2005, 03:58
ặc ặc, chú phải thích những gì mình học trước đã ... rồi mới đi xin việc. Làm công việc mà chú chẳng thích, không chóng thì chày, chú cũng bỏ đi thôi. em đồng ý với bác tqvdang về ý kiến này.Cái gì mình thích thì làm việc mới có hứng thú và yêu nghề được.

ccie
02-10-2005, 12:16
cac ban oi,cac ban co hieu nghe quan tri mang la no chung chung den muc nao khong? cac bac phai em trinh do cua minh co nao chu,co MCP,MCSA,MCSE,MCSE security,MCSE messaging...noi quan tri mang khong thi bo ai hieu noi ma o do doi mo xe xem nhu the nao,muc luong bao nhieu...nhu vay thi cung chang duoc gi dau.Minh co bang quoc te hay khong,kha nang cua minh nhu the nao chu...Cac ban noi giong nhu thay boi xem voi vay,chan qua

RLTN
05-10-2005, 05:13
Nghe các bạn bình luận về nghề QTM, tôi cũng có một số suy nghĩ muốn chia sẻ:
QTM là một nghề không dễ kiếm tiền. Nhưng nếu bạn đạt được đến trình độ prof trong lĩnh vực này thì lại không lo chết đói. Đối với VN, CNTT hiện nay đang trên giai đoạn mới bắt đầu xây dựng cơ sở hạ tầng, nên nhu cầu cần nhiều chuyên gia Networking. Chính vì vậy nên tại sao hiện nay o VN mọi người đổ xô đi học Cisco nhiều như vậy.
Nếu bạn có kiến thức một chút về QTM, cộng thêm chứng chỉ MCSA thì bạn cũng chỉ mới là QTM nghiệp dư và đừng mong được các DN trả lương cao. Nếu bạn có KN + các chứng chỉ khác như MCSE hay CCNA nhưng đi làm cho các DN nhỏ thì cũng đừng nghĩ tới chuyện lương bổng khá hơn: họ không thể trả cho bạn lương cao hơn mấy ông phụ trách bán hàng được, và họ cũng không cần các bằng cấp cao siêu kia của bạn. Nói tóm lại, nếu muốn lương cao, ngoài bằng cấp, kinh nghiệm, còn phải gặp chỗ nữa.
Mấy tháng trước tôi có biết một công ty Singapore tìm một QTM với mức lương 1000$, nhưng trong vòng gần 3 tháng ko tìm được người (trong TPHCM). Điều kiện của họ: Tiếng Anh , chứng chỉ MCSE, CCNA, KN về bảo mật, Linux, biết lập trình càng tốt, có KN làm việc 2 năm trong lĩnh vực QTM. Thử hỏi các bạn ở đây mấy ai có được trình độ như vậy?
Ở VN vấn rất sính đồ của anh Bill nên các bạn cứ học MCSE và CCNA là kiểu gì cũng có việc. Ngoài ra, QTM cần biết thêm về bảo mật hệ thống. Hiện nay VN phần bảo mật thông tin còn chưa phát triển, nhưng chỉ vài năm nữa, nó sẽ bùng nổ như Dotcom thôi. Học bảo mật, lương cao nhưng khó kiếm việc tại VN lắm. Theo thống kê, cứ 35-50 máy tính cần một Operator, 100 máy cần một System Administrator, 1000 máy cần 1 chuyên gia bảo mật. Tại VN chắc có vài công ty có 1000 users.
Để học QTM đơn thuần, tôi nghĩ chỉ cần có MCSA + một chút kiến thức về Cisco + Firewall là đủ. Còn để trở thành Prof, cần có MCSE, CCNA, kiến thức về Linux, Firewall, bảo mật hệ thống, quản lý CSDL và tất nhiên phải biết lập trình nữa.
Các bạn cho ý kiến

thulinhdaica
05-10-2005, 11:26
đọc sách nhiều vào thì biết..............................

diachitincay.com
12-10-2005, 02:15
Người quản trị mạng thường xuyên phải tiếp xúc với máy chủ nên vấn đề sức khỏe phải đặc biệt chú ý. Các máy chủ được thiết kế đặc biệt hơn các máy PC bình thường và nó có gây ảnh hưởng đến sức khỏe của con người nhiều hơn. Tôi chưa biết cụ thể mức độ ảnh hưởng xấu của nó như thế nào. Nếu bạn nào có tài liệu nói về vấn đề này thì post lên cho đồng nghiệp tham khảo. Vì thế, Kinh nghiệm quản trị nên đều khiển máy chủ từ xa, tránh tiếp xúc trực tiếp với nó. Nên ăn nhiều hoa quả, luyện tập thể thao hàng ngày, tránh ngồi quá lâu 1 lúc.
Bạn nào có kinh nghiệm khác post lên anh em học tập

BaoJS
12-10-2005, 03:04
Bác nào nói câu này đúng, làm admin thì có công ty rất coi trọng, có công ty thì coi admin là thằng quản lý thiết bị tin học, chuyên để sai vặt thôi. Tuy nhiên đã đi theo IT rồi thì theo tôi quan trọng nhất là niềm đam mê, nếu có được nó rồi thì sẽ có lúc bạn có được cơ hội thể hiện mình. Chúc tất cả các bác đã, đang và sẽ đi trên con đường IT luôn giữ được niềm say mê của mình, luôn improve skill của mình để trước hết làm cho các bác pro hơn và sau là làm cho nền CNTT Việt Nam phát triển hơn nữa.

vikhoa
30-10-2005, 20:48
Người quản trị mạng thường xuyên phải tiếp xúc với máy chủ nên vấn đề sức khỏe phải đặc biệt chú ý. Các máy chủ được thiết kế đặc biệt hơn các máy PC bình thường và nó có gây ảnh hưởng đến sức khỏe của con người nhiều hơn. Tôi chưa biết cụ thể mức độ ảnh hưởng xấu của nó như thế nào. Nếu bạn nào có tài liệu nói về vấn đề này thì post lên cho đồng nghiệp tham khảo. Vì thế, Kinh nghiệm quản trị nên đều khiển máy chủ từ xa, tránh tiếp xúc trực tiếp với nó. Nên ăn nhiều hoa quả, luyện tập thể thao hàng ngày, tránh ngồi quá lâu 1 lúc.
Bạn nào có kinh nghiệm khác post lên anh em học tập

Có NetAdmin nào mà ngồi trước cái Server đâu mà sợ. Hầu hết đều remote control tại PC riêng của mình, xa xa mấy cái server chứ ngồi gần nhức đầu lắm.

Làm NetAdmin thì lương cũng tầm 300USD trở lên, không tệ lắm. So với Programmer thì công việc có vẻ rảnh rỗi hơn, đỡ căng thẳng đầu óc hơn nhưng việc lặt vặt lại nhiều. Ai có tính kiên nhẫn 1 chút thì mới làm được.

Ngoài ra phải giỏi cả troubleshooting, các thủ thuật về Windows và MS Office nữa. Muốn thế thì chịu khó save lại vài trang web chuyên dụng để cần là có ngay.

http://support.microsoft.com
http://technet.microsoft.com
http://office.microsoft.com
http://www.microsoft.com/security/

http://www.techrepublic.com
http://www.experts-exchange.com

Trong người lúc nào cũng phải có 1 số CD Windows/Softwares cần thiết, 1 cái USB FlashDisk có thể boot được và chứa 1 vài chương trình antivirus nhỏ, thường xuyên chép thêm các hotfixes trong trường hợp cần thiết.

Giống như mRrO đã nói, "knows little about everything" :D

Một người làm NetAdmin tốt sẽ rất là rảnh rỗi, vì hệ thống chạy ổn định thì gần như chẳng có gì để mà làm cả.

BaoJS
30-10-2005, 23:05
Cái experts-exchange.com thấy có nhiều thread lắm, nhưng xin hỏi có bác nào biết cách ko phải pay mà vưỡn coi được solution trên này không ạ :D

daem0n
31-10-2005, 00:25
Ngoài ra phải giỏi cả troubleshooting, các thủ thuật về Windows và MS Office nữa. Muốn thế thì chịu khó save lại vài trang web chuyên dụng để cần là có ngay.

Làm admin của Linux thì sao? :D

mike1986
04-11-2005, 11:11
Các anh có thể cho một so sánh giữa người quản trị mạng với người quản trị hệ thống được không ? Em có vẻ thiên bề quản trị hệ thống hơn !

binh171
17-12-2005, 12:54
cho em hoi voi. em sap hoc khoa quan tri he thong acna cua aptech, cac bac cho loi khuyen xem em hoc xong co the lam quan tri mang hay he thong gi o?

yuna_admirer
19-12-2005, 07:09
Làm admin của Linux thì sao? :D

Thì học Linux, không biết thì học ...

Nhưng thường khi nhắc đến Net admin của VN thì người ta mườn tượng đến ngay 1 anh chàng lo mọi thứ, kể cả quét Virus cho User...

Nhưng các cty lớn ở VN bây giờ thì đang có xu hướng phân ra nhiều mảng, ví dụ network, mail, application .v.v.

Làm System Administrator cũng có nhiều cái hay, thường thì ngối bắn Counter strike hay chơi AoE III cũng được, chả ai nói mình trừ sếp. Chịu khó training cho staff tự resolve hết mấy cái problem, nhưng be justify là được, chẳng hạn như dạy cho staff querry MYSQL thì lố rùi...

KojeroQNh
26-12-2005, 23:12
Quản trị mạng giống Mr Handy man :), cái gì cũng phải biết làm hết.

Hi hiii, bạn nói hoàn toàn chí phải. Không những cái gì cũng biết mà con phải chịu đựng nhiều điều nhiều. Cả về tinh thần lẫn thề xác (nói hơi thậm xưng một tí :D)

vikhoa
05-01-2006, 10:10
Cái experts-exchange.com thấy có nhiều thread lắm, nhưng xin hỏi có bác nào biết cách ko phải pay mà vưỡn coi được solution trên này không ạ :D

Tích cực trả lời để trở thành Experts thì sẽ được xem các câu trả lời khác mà không phải trả tiền.

Account của vikhoa lâu rồi không dùng đến, vẫn được khoảng gần 100K expert points, lúc nào thật cần thiết thì lấy vào để xem.

dinhbaochau
05-01-2006, 10:32
Nghe các bạn bình luận về nghề QTM, tôi cũng có một số suy nghĩ muốn chia sẻ:
QTM là một nghề không dễ kiếm tiền. Nhưng nếu bạn đạt được đến trình độ prof trong lĩnh vực này thì lại không lo chết đói. Đối với VN, CNTT hiện nay đang trên giai đoạn mới bắt đầu xây dựng cơ sở hạ tầng, nên nhu cầu cần nhiều chuyên gia Networking. Chính vì vậy nên tại sao hiện nay o VN mọi người đổ xô đi học Cisco nhiều như vậy.
Nếu bạn có kiến thức một chút về QTM, cộng thêm chứng chỉ MCSA thì bạn cũng chỉ mới là QTM nghiệp dư và đừng mong được các DN trả lương cao. Nếu bạn có KN + các chứng chỉ khác như MCSE hay CCNA nhưng đi làm cho các DN nhỏ thì cũng đừng nghĩ tới chuyện lương bổng khá hơn: họ không thể trả cho bạn lương cao hơn mấy ông phụ trách bán hàng được, và họ cũng không cần các bằng cấp cao siêu kia của bạn. Nói tóm lại, nếu muốn lương cao, ngoài bằng cấp, kinh nghiệm, còn phải gặp chỗ nữa.
Mấy tháng trước tôi có biết một công ty Singapore tìm một QTM với mức lương 1000$, nhưng trong vòng gần 3 tháng ko tìm được người (trong TPHCM). Điều kiện của họ: Tiếng Anh , chứng chỉ MCSE, CCNA, KN về bảo mật, Linux, biết lập trình càng tốt, có KN làm việc 2 năm trong lĩnh vực QTM. Thử hỏi các bạn ở đây mấy ai có được trình độ như vậy?
Ở VN vấn rất sính đồ của anh Bill nên các bạn cứ học MCSE và CCNA là kiểu gì cũng có việc. Ngoài ra, QTM cần biết thêm về bảo mật hệ thống. Hiện nay VN phần bảo mật thông tin còn chưa phát triển, nhưng chỉ vài năm nữa, nó sẽ bùng nổ như Dotcom thôi. Học bảo mật, lương cao nhưng khó kiếm việc tại VN lắm. Theo thống kê, cứ 35-50 máy tính cần một Operator, 100 máy cần một System Administrator, 1000 máy cần 1 chuyên gia bảo mật. Tại VN chắc có vài công ty có 1000 users.
Để học QTM đơn thuần, tôi nghĩ chỉ cần có MCSA + một chút kiến thức về Cisco + Firewall là đủ. Còn để trở thành Prof, cần có MCSE, CCNA, kiến thức về Linux, Firewall, bảo mật hệ thống, quản lý CSDL và tất nhiên phải biết lập trình nữa.
Các bạn cho ý kiến

Bác nói chí lý lắm, nó cũng giống như một Bác sĩ chuyên về Tim mạch vậy. Nếu một bác sĩ chuyên về tim mạch, thì trước tiên phải là một Bác sĩ đa khoa, vì Tim mạch nó liên quan đến nhiều chuyện....
Giống như một chuyên gia Bảo Mật thì trước tiên phải là Một Admin thực thụ, am hiểu Network...
Nói chung là nhiều lắm phải không mấy Bác. Tui nghĩ cái gì có đam mê thì sẽ có thành công.
Suy nghĩ: Tích cực
Cảm nhận: Say mê
Hành động: Kiên trì
Thành công sẽ đến

daem0n
06-01-2006, 17:45
Bạn đăng kí free được mà, chỉ có điều quảng cáo hơi bị nhiều thôi (khi đăng kí chọn kiểu là Expert thì sẽ không phải trả tiền, nhưng phải chịu xem quảng cáo, trừ phi là trả lời đủ số điểm hàng tháng). Như mình khi đăng kí cũng chọn Expert, nhưng bây giờ không phải xem quảng cáo vì có số điểm khá dư. Bạn cố gắng thì sẽ được thôi.

BaoJS
07-01-2006, 09:22
Ặc ặc, đợi đến lúc các bác trả lời thì e cũng được vài K point rồi ạ, dù sao thì cũng tks các bác

daicakhaibaqueo
17-01-2006, 16:41
Theo tại hạ thì muốn trở thành 1 quản trị mạng thực thụ, coi quản cả đống client + mười mấy cái server thì điều trước tiên bạn cần là chuyên môn,cái thứ 2 là những chính sách dành cho cả đống server đó. Ví dụ như bạn làm 1 cái policy không cho user tự install được, muốn cài 1 software nào đó thì phải làm form...nhiều và nhiều nữa để cuối cùng mình đạt được một chuẩn ISO nào đó.
Cái thứ 2 là tui thấy có nhiều người hiểu lầm giữa Cisco và Microsoft.

Cisco thì thi bằng CCNA,CCNP --> Chuyên về config phần cứng (lớp 1,2,3 trong mô hình OSI).Hoạch định sơ đồ mạng, cao hơn là bảo mật bằng công nghệ.

Microsoft thi bằng MCP (4 cái MCP thì được MCSA,7 cái thì được MCSE). Microsoft thì chuyên về Hệ Điều Hành hơn như WinXP,Win2003... và chủ yếu ta nghiên cứu các lớp trên (Application chẳng hạn).

For your information.

thanhtoan
17-01-2006, 16:45
Lương thấp nhất 1 triệu, cao nhất chưa rõ.

laohaclan
08-02-2006, 23:07
ồ đầu tiên thì hỏi phù lao là bao? đến cuối thì lại lo về sức khỏe, nhưng tui thấy các bác lảm quản trị mạng đa phần sướng như kẻ sai vặt ( đối với các cty nhỏ nhỏ) mà sướng như tiên thì nhiều hơn, vậy để được như vậy chúng ta có quan tâm đến hậu đã nữa hay ko khi mà họ đã trả đủ cho nuôi sống thêm 1 người nữa 9 còn ta thì bỏ đói. :drool:
:detective
:nuke: Nhưng để được như vậy các bác phải tiết lộ bí quyết được nhàn hạ đi chứ, hay Em muốn vô thì phải biết cụ thể hay giỏi về 1 lĩnh vực nào ko? :angel_not

:gathering theo bác " daicakhaibaqueo " thì chúng ta phải khẳng định cái cơ bản đó chứ ko phải là biết, bạn có thể nêu luôn học nó ở đâu? :pc:

:boat: Quay lại vấn đề ai hiểu cho . Mình thấy nhiều người coi quản trị mạng thì làm cái "quái" gì

cuong.nguyen
09-02-2006, 11:19
Nghề quản trị là một nghề khá phù hợp cho các bạn trẻ, yêu thích kỹ thuật, ham học hỏi, nhưng bạn nên xác định hướng đi cho mình khi bắt đầu với nghề này. Vì việc gì lặp đi lặp lại hoài thường chóng chán. Người sử dụng bình thường thường chỉ sử dụng trợ giúp của người quản trị khi cần thiết và quên ngay, đòi hỏi cao ở người quản trị nhưng không đủ sự biết ơn. Thành tích của người quản trị thường âm thầm ít được biết đến.

Với các hệ thống phức tạp các kỹ năng quản trị cũng có thể phân chia như mô hình OSI, bao gồm quản trị ứng dụng, dữ liệu, hệ điều hành, phân cứng, mạng, viễn thông, giao tiếp người dùng, an toàn bảo mật, lập và quản lý kế hoạch phát triển hệ thống IT... Các kỹ năng kỹ thuật là điều kiện cần để làm việc nay, nhưng các bạn cũng nên hướng tới việc hoàn thiện các kỹ năng về quản lý theo quy trình, thiết lập và theo dõi việc thực hiện quy trình. Nói cách khác là quản trị hệ thống quản trị thông tin. Đây là lĩnh vực còn rất thiếu các chuyên gia giỏi. Trong các hướng đi đó, có nhiều hướng chuyên sâu rất hay như chuyên gia tư vấn bảo mật thông tin, security compliance auditor, monitoring, helpdesk...

Khó có thể đánh giá mức độ kỹ năng trong quản trị IT như thế nào là đủ. Bạn hãy tự đánh giá mình theo thang điểm 5, rồi từ đó bổ sung kiến thức cho mình. Bằng cấp là quan trọng nhưng thiếu thực hành thì chỉ 2 năm là lạc hậu. Cần phát triển kỹ năng phân tích, thực hành các tác vụ cụ thể, kỹ năng so sánh, quy nạp, tổng hợp để tái sử dụng kiến thức từ hệ này sang hệ khác, ví dụ Windows->Linux->Unix, FoxPro->Access->SQL, kỹ năng chia sẽ, phổ cập để chỉ cho người khác làm (khi mình đang bận bắn CS hoặc nâng cấp VLTK), kỹ năng tìm kiếm (tất nhiên rồi). Thêm vào đó là tiếng Anh và cả tiếng Việt nữa, trau dồi liên tục.

Nhất nghệ tinh nhất thân vinh.

dutk
09-03-2006, 11:16

huhu nghe bác nói mà nản quá , em mới bắt đầu học về QTM , hiện tại đang coi phòng net-game cho người ta mà lươg cũng được hơn 1tr/ tháng . Vậy mà học QTM xong lương có khoảng 1tr thì chít em mất , thế thì lấy tiền đâu mà uống cà phê mới chơi game đây , cứu em hhuhuhu

chandoidibui
09-03-2006, 14:55
Quản trị mạng chuyên nghiệp luôn cần tuân thủ theo qui trình!

Các bác nào có kinh no về quản lý theo qui trình đề nghị post lên.

Sống, chiến đấu, làm việc, theo hình ảnh của Bác in trên tờ Polyme !

nguyenducdieu
10-03-2006, 17:58
em moi hoc CNTT nen chua biet ve mang cac anh di truoc co the chi cho moi

huntergirl
08-04-2006, 13:29
Hiện mình đã học sang seameter 3 của khóa CCNA saigonctt rồi nhưng nhìn qua lại cũng chỉ là học về cở sỡ hạ tầng mạng .Các thiết bị của cisco (config router và các kỹ thuận routing là chủ yếu ),chưa bao giờ nghe thấy khái niệm về :webserver ,mail server ...Vậy có phải những lĩnh vực này phải học ở một khóa học khác hay phải học cao hơn như CCNP chẳng hạng .Hồi giờ mình vẫn nghĩ công việc của một quan trị mang là chỉ phải design ,maintain ,troubleshoot hệ thồng mạng LAN và WAN thôi chứ không nghĩ là phải biết config webserver ,mailserver ...Mà mình nghĩ nếu một quản trị mạng mà biết tất cả những cái trên thì đúng ra phải có một mức lương rất cao mới đúng (tất nhiên là phải giỏi chứ không như kiểu cởi ngựa xem hoa được ).Bây giờ mình cũng cảm thấy lo nếu như chỉ có bằng CCNA không thì tìm kiếm việc cũng sẽ khó khăn trong kho học phí cho khóa học này không phải là ít .Vì vậy các bạn cũng nên xem xét trước khi quyết định theo nghề quản trị mạng .

Barracuda
11-04-2006, 11:31
MÌnh đã từng làm 1 QTM tại Trung tâm Tích Hợp dữ liệu của một tỉnh phía Bắc (làm theo dự án 112 CP)! Nhưng công việc đa số là create user và chăm sóc mấy con server (mail, web, data, backup, ldap, DNS-DHCP, firewall) và kiêm chân fix tất cả các lỗi máy tính tại UBND tỉnh công việc cũng khá mệt và cũng đc sự hỗ trợ rất nhiều từ các công ty bán thiết bị và các cty về hệ thống. Nh]ng rất tiếc 1 điều ở các cơ quan nhà nước lương ko cao mà đòi hỏi nhiều. Người QTM có nhiều đêm ngồi thức trắng mà cày xới config đánh vật với mấy cái server nhưng lương cũng chỉ là hơn 700 ngàn (2004).
Thế mới biết tại sao h này mình đang phải tạm gác đam mê Network để ngồi design website một cuộc hoán đổi ko thể ngờ đúng ko?

phamhuuphu
15-09-2006, 04:01
Làm Network Administrator cho công ty nước ngoài thì lương khá hơn các công ty trong nước. Nhưng đòi hỏi English nói chuyện cho khá 1 chút (Cái này cụng đòi hỏi nhiều sự kiên trì như muốn lấy các CCNP). Nói chung nghề nầy đòi hỏi rất nhiều sự cố gắng, học tập...

minhtuan00b4
15-09-2006, 12:49
theo kinh nghiệm của tôi để làm một QTM thực thụ và có thu nhập khá thì các bạn phải trang bị cho mình các kiến thức sau :
- Hệ điều hành máy chủ (Windows or Unix)
- Hệ thống Mail (Mdeamon or Exchange or Lotus)
- Hệ thống router ,switch, pix firewall.. (CCNA)
- Hệ quản trị CSDL (SQL,Oracle..)
- Biết về lập trình (Dotnet,java ...)

mike1986
24-09-2006, 11:29
Coi bộ bên mình vẫn còn nặng tâm lý người CNTT là phải biết tất chứ chưa chia thành nhiều hướng chuyên sâu.

GaiNhay
09-10-2006, 14:44
Mấy anh ơi ! Em đang học Aptech , gần ra trường rồi . Em cũng đang theo học khóa mạng của Aptech ACNA không biết em ra trường có làm được cơm cháo gì không các anh ? em muốn làm ở Đà Nẵng. Các anh có kinh nghiệm xem chỉ bảo cho em thêm với. Nếu bằng cấp như em ra làm thì lương được khoảng bao nhiêu ? Cám ơn các anh nhìu .

khinhbontieunhan
09-10-2006, 14:56
làm không được cơm cháo đâu, mà sẽ làm được phở, cafe , Làm gainhay chắc lương được vài ngàn đô - Gái nhảy công nghệ thông tin mà

GaiNhay
09-10-2006, 20:22
Em hỏi thật chứ bộ mấy anh cứ chọc em hoài, em mong mấy anh trả lời lắm đó

Bigphuong
13-10-2006, 23:35
theo kinh nghiệm của tôi để làm một QTM thực thụ và có thu nhập khá thì các bạn phải trang bị cho mình các kiến thức sau :
học hết cái đống này chac bể óc văng lung tung luôn,hic

conank
14-10-2006, 11:52
Được gửi bởi minhtuan00b4

học hết cái đống này chac bể óc văng lung tung luôn,hic

Mấy cái này quản trị mạng xịn đều biết cả, chứ ko thì lấy cái gì mà quản trị :D. Riêng phần lập trình thì chỉ cần biết, ko cần thông thạo.

Mà em thấy như vầy chưa kinh đâu đáng lẽ phải vầy nè: :D
- Hệ điều hành máy chủ (Windows AND Unix)
- Hệ thống Mail (Mdeamon AND Exchange or Lotus)
- Hệ thống router ,switch, pix firewall.. (CCNA, CCNP)
- Hệ quản trị CSDL (SQL Sever AND Oracle AND MySQL)

- Biết về lập trình (Dotnet,java, PHP...)

visaotoidien
23-10-2006, 11:36
Tui bỏ nghề rồi , nhưng cũng nhớ nó , nhưng theo tui làm nghề này freetime nhiều quá , ở không nhiều sinh tật ..hic hic

DarkminD
05-11-2006, 10:33
Cũng tùy thôi, ai bảo cậu down phim *** về nhiều quá. Lúc mạng ổn định rồi thì có giai đoạn tớ có tới 7h free time/7hrưỡi làm việc. Có thể phân bổ đều ra: 2h đá fifa hoặc down phim *** về xem :D, 3h code/design web kiếm thêm, 2h còn lại đọc tài liệu thêm + vọc hầm bà lằng những cái chưa biết.

redhorse
05-11-2006, 12:55
Cũng tùy thôi, ai bảo cậu down phim *** về nhiều quá. Lúc mạng ổn định rồi thì có giai đoạn tớ có tới 7h free time/7hrưỡi làm việc. Có thể phân bổ đều ra: 2h đá fifa hoặc down phim *** về xem :D, 3h code/design web kiếm thêm, 2h còn lại đọc tài liệu thêm + vọc hầm bà lằng những cái chưa biết.

Vậy thì cho em hỏi anh có bằng gì và mức lương là bao nhiêu đươc không :D work thế này thì đã quá

mike1986
05-11-2006, 14:21
Ôi, tương lai mình sẽ như thế nào đây! Con đường mơ ước thành nhà quản trị...

DarkminD
06-11-2006, 08:00
Vậy thì cho em hỏi anh có bằng gì và mức lương là bao nhiêu đươc không :D work thế này thì đã quá
Cũng ko đã lắm đâu cậu, ở ĐN lương công chức không quá 2.000k đâu, tôi cũng ko ngoại lệ... được cái rảnh rang nâng cao trình độ.

ABCNewbie
17-11-2006, 10:32
nghề này lương từ 2 đến 7 chai, tùy vào nội công thâm hậu đến mức nào

tungphuongtk
21-11-2006, 22:47
Nghe các bác nói hay quá, có lẽ em cũng bỏ mềm theo mạng

tanhieu
26-11-2006, 23:23
Em Cung Dang Hoc Quang Tri Mang Chang Biet Ra Truong Co Lam Duoc Viec Hay Ko?neu Co Nhung Kinh Nghiem Gi Di Truoc Ma Gap Kho Khan May Anh Hay Chi Dan Duong Di Cho The He Dan Em Sau Nay Nha,em Cung Ko Biet Nghanh Nay Co "bao Hoa" Hay Ko Nhung Tin Rang Anh Em Minh Se Co Gang Va Deo Duoi Nha.

huycao
10-01-2007, 18:33
tra lòi GaiNhay , cái thằng Aptech dạy chẳng gì ra gì cả ,
mà tại sao tui nói vậy , có 3 thằng bạn cũng học bên đó, 2 thằng out rùi, 1 thằng tạm hoãn , hix
nó dạy lung tung quá, còn bèo hơn ở trường nữa. bỏ của chạy hết.
Nói vậy em đừng nản, ráng học đi, tùy mỗi người thôi

15sEconds
10-01-2007, 19:07
Bác nào biết chỗ học php ở HN ko chỉ dùm tôi với !! Thanks

truongson1810
17-01-2007, 15:22
Mình đang làm IT cho một công ty nè
+ lương ~3tr5
+ công việc
- đủ thứ hầm bà lằng
- mua đồ, sữa chữa phần cứng
- support user về phần mềm
- bảo trì server, domain, mail của công ty
- code một số chương trình cho công ty xài
- bơm mực, sửa máy in (huhu).
- kiêm luôn tổng đài điên thoại.
- Chat nếu không có gì làm :D.

Mình học bên Mạng Trường ĐH KHTN TPHCM ra.
Năm sau định xin code cho khoẻ,có cơ hội học thêm.
Giống cu li quá,hichic.

tuanphuanhhung
17-01-2007, 15:36
Huuuuuu
May bac thay hoc ca 2 thu MCSE & CCNP khi lay duoc 2 cai do thi cong viec co san khong .Em dang theo no ma thay met qua troi .Em theo ma gio ngheo luon ne .Help cho em loi khuyen voi theo mot hay la 2

security_plus
17-01-2007, 16:16
Huuuuuu
May bac thay hoc ca 2 thu MCSE & CCNP khi lay duoc 2 cai do thi cong viec co san khong .Em dang theo no ma thay met qua troi .Em theo ma gio ngheo luon ne .Help cho em loi khuyen voi theo mot hay la 2

MCSE trước đi bồ ;)sau đó, khi kiếm được việc rồi "chăm" CCNP cũng chưa muộn :)

diachitincay.com
30-01-2007, 18:21
Làm Quản trị mạng chuyên nghiệp thì phải là con người có tố chất cần cù chịu khó học hỏi, thích tiếp thu những cái mới và phấn đấu không ngừng nghỉ.

Nhưng trước hết các bạn phải xác định vòng đời nghề nghiệp của bạn đã, để phấn đấu (vòng đời của quản trị mạng thường là đến khi bạn 40 tuổi, tùy người nhé).
Trong vòng đời nghề nghiệp bạn phải chấp nhận tự "cập nhật" công nghệ mới và "nâng cấp" kiến thức. (cập nhật thì dễ nhưng nâng cấp thì hơi khó đấy).

Bạn quản trị windows thì phải đối mặt với những thay đổi nhanh chóng về công nghệ, đấy chưa kể là sẽ có Hệ điều hành mới của Microsoft với kiến trúc khác hẳn windows sẽ xuất hiện trong vòng 5 năm tới, lúc đó bạn phải học lại từ đầu (nếu lúc đấy bạn 35 tuổi thì hơi mệt đấy).

Công việc khó khăn nhất của quản trị mạng là ngăn chặn những xâm nhập bất hợp pháp từ bên ngoài vào mạng. Những người làm công việc này xứng đáng được phong làm Tướng Quân của Doanh nghiệp.

Nhưng khi đã đạt đến trình độ cao rồi thì công việc mệt nhất của Quản trị mạng lại là đi dọn dẹp virus, những thay đổi từ phía client và ngồi study để "cập nhật" và "nâng cấp". :D

Bạn nào có giải pháp giúp các các máy client không bị nhiễm virus, spyware trong mô hình Domain ko ?

haodalat
23-03-2008, 00:22
Quản trị mạng chuyên nghiệp luôn cần tuân thủ theo qui trình!

Các bác nào có kinh no về quản lý theo qui trình đề nghị post lên.

Sống, chiến đấu, làm việc, theo hình ảnh của Bác in trên tờ Polyme !

Bác nói chí phải..ai biết chia sẻ lên đây cho anh em được mở mang đầu óc thêm..

heaven007
23-03-2008, 16:07
+ lương ~3tr5
+ công việc
- đủ thứ hầm bà lằng

Mình học bên Mạng Trường ĐH KHTN TPHCM ra.
Năm sau định xin code cho khoẻ,có cơ hội học thêm.
Giống cu li quá,hichic.

Giống cu li nhưng dc chơi game thoải mái mà bác, đc cái này mất cái kia :D

quangct4
23-03-2008, 16:35
mình cũng có dự định đi bên quản trị mạng mà nghe bạn nói thế mình cảm thấy mất hy vọng quá
vậy theo bạn đi bên quản trị mạng có gì hay không, ngành này có là ngành tương lai sau này không
Mình đang học công nghệ thông tin

silkroadpro
23-03-2008, 18:07
+ lương ~3tr5
+ công việc
- đủ thứ hầm bà lằng

Mình học bên Mạng Trường ĐH KHTN TPHCM ra. Năm sau định xin code cho khoẻ,có cơ hội học thêm.
Giống cu li quá,hichic.

bác học chuyên ngành Mạng chính quy của KHTN hay là bác học ở TTâm THKHTN vậy?

blackm0_on
23-03-2008, 18:37
Em có đôi lời muốn nói thế này, có gì sai sót mong anh em bỏ qua, đừng có nói em thế này thế nọ. Bây giờ tự thân vận động rồi mới ngộ ra em theo ngành này thì không biết bao giờ mới có cuộc sống kha khá chứ đừng nói đến giàu có. Hồi còn đi học chí ít em cũng học cũng nằm trong top của trường, không biết xúi quẩy thế nào mà lại chọn ngành CNTT học. Mấy đứa học với em giờ không phải nói chứ hồi xưa em hay chửi nó dốt, đứa thì học trung cấp an ninh, công an... học có 2 năm mà bây giờ thấy tụi nó có tương lai hơn mình, mặc dù bây giờ lương tụi nó không cao bằng em nhưng mà với cái kiểu tham nhũng, hối lộ như Việt Nam thì chẳng bao lâu tụi nó lại coi mình chẳng ra gì nữa. Còn mình thì vẫn lục đà lục đục, nếu không có niềm đam mê chắc em từ bỏ nghề này lâu rồi

mrlight
23-03-2008, 20:27
Em có đôi lời muốn nói thế này, có gì sai sót mong anh em bỏ qua, đừng có nói em thế này thế nọ. Bây giờ tự thân vận động rồi mới ngộ ra em theo ngành này thì không biết bao giờ mới có cuộc sống kha khá chứ đừng nói đến giàu có. Hồi còn đi học chí ít em cũng học cũng nằm trong top của trường, không biết xúi quẩy thế nào mà lại chọn ngành CNTT học. Mấy đứa học với em giờ không phải nói chứ hồi xưa em hay chửi nó dốt, đứa thì học trung cấp an ninh, công an... học có 2 năm mà bây giờ thấy tụi nó có tương lai hơn mình, mặc dù bây giờ lương tụi nó không cao bằng em nhưng mà với cái kiểu tham nhũng, hối lộ như Việt Nam thì chẳng bao lâu tụi nó lại coi mình chẳng ra gì nữa. Còn mình thì vẫn lục đà lục đục, nếu không có niềm đam mê chắc em từ bỏ nghề này lâu rồi
cái này em nói với bác là từ hồi cấp 3 bác ko biết định hướng cho mình rùi giờ ngồi than.
với lại nói chung đã theo CNTT thì phải có đam mê ko có đam mê thì mau out lắm

blackm0_on
23-03-2008, 21:26
cái này em nói với bác là từ hồi cấp 3 bác ko biết định hướng cho mình rùi giờ ngồi than.
với lại nói chung đã theo CNTT thì phải có đam mê ko có đam mê thì mau out lắm

Nói như cái đầu ... ấy. Biết thế thì nói làm gì. Hồi đó tới giờ là mấy năm rồi, lúc đó biết thời thế nó ra làm sao.

heaven007
24-03-2008, 12:09

Đồng ý với bác......................

maker1
24-03-2008, 14:10
Người đông của khó mà, một thời CNTT là hot nhất bây giờ lại kêu là thế nào, tôi đây không phải dân CNTT chỉ là tay ngang thôi, nhưng hồi trước mơ ước vào học CNTT lắm.

daisugay
11-05-2008, 20:26
học quảng trị mạng làm cho công ty nào thì ngon? lương trung bình bao nhiu hả các anh

namchautucongtu
11-05-2008, 21:01
Làm quản trị mạng mấy công ty không chuyên khổ lắm . Một mình kiêm luôn một phòng . vãi hàng

silkroadpro
11-05-2008, 22:10
vậy là làm trùm luôn phòng IT của công ty luôn rồi,bác muốn j nữa :D

42_values
11-05-2008, 23:49
Admin ở cty nhỏ: Lương ít, trách nhiệm nhiều và làm dâu trăm họ.
Admin cty lớn: lương cao, trách nhiệm thấp, thời gian xông xênh.

Nghề này mỗi nơi một khác.

meotrang7x
12-05-2008, 00:22
Admin ở cty nhỏ: Lương ít, trách nhiệm nhiều và làm dâu trăm họ.

Không có đâu bác. :D

daisugay
12-05-2008, 05:34
ngành này sử dụng english nhìu hok ><

djaytrung
12-05-2008, 08:46
minh hoi that nha minh dang dinh theo nganh nay nhung ko biet hoc o dau va hoc tu dau
vi truoc gio chua tiep suc voi moi truong nay nhieu may bac chi giup

namchautucongtu
12-05-2008, 08:52
[QUOTE=42_values;1135935]Admin ở cty nhỏ: Lương ít, trách nhiệm nhiều và làm dâu trăm họ.

Như bác nói : Làm công ty nhỏ và không chuyên oải lắm , nhiều khi sửa một chút ở tiệm nó lầy hết 500k , mà bọn nhân viên khác nó ghanh ghét , nó bảo mình có làm gì đâu . Nói chung nhiều đứa ghen ăn tức ở lắm

QUYCAN
13-05-2008, 10:44
Năm 1 biết suy nghĩ gì đây mấy anh ơi.Cũng đang muốn làm quản trị mạng nhưng đang vật lộn với mấy môn đại cương đây huhu

hieunt8x
13-05-2008, 10:57
j ghê vậy :D nghe ghê thiệt
đang định học quản trị mạng, ko bít j nên vào xem các bạn bàn thôi:)

hovanson
13-05-2008, 13:34
đang làm quản trị mạng cho 1 công ty cỡ nhỏ nè, thu nhập ko hơn 2M/ tháng, có lúc thì ngồi chơi cả ngày, có bữa thì vắt giò lên cổ mà chạy. thường thì bao giờ cũng về sau mọi người. Nói chung là nhiều việc không tên lắm mà không phải ai cũng hiểu cho mình, người dùng chỉ cần biết mở máy lên và sử dụng ngon lành thôi, ko quan tâm quản trị mạng làm thế nào, miễn sao họ dùng ko bị gì là được. Thường thì support user và bảo trì dataserver. Kinh nghiệm xương máu là hơn 1 lần leo 3 tầng lầu chỉ để cắm lại cái dây nguồn bị lỏng. Hic.

hieunt8x
14-05-2008, 10:52
Theo tui,

Do vậy, nhu cầu về người quản trị mạng nhỏ và vừa sẽ nhiều, nhiều hơn hẳn nhu cầu về người quản trị mạng lớn.

Ở mạng nhỏ (khoảng trên dưới 30-40 máy gì đó) thì người quản trị mạng phải biết và làm đủ mọi thứ để duy trì, phát huy tác dụng của mạng trong công việc quản lý của doanh nghiệp.

Thực tế, ở chỗ tui làm việc hiện nay, Công ty đang đòi người quản trị mạng (chỉ có 1 em thôi) phải biết và làm được :

1. Duy trì hoạt động thông suốt của mạng gồm 2 máy chủ (file server, mail server) và khoảng 35 máy clients (của nhiều phòng ban) với nhiều mức độ truy cập (vào server và lên internet) khác nhau. Nhà cung cấp thiết bị và thiết lập mạng đã làm rồi, bây giờ chỉ bảo quản và bổ sung thôi.
2. Công ty có trang web đang gởi ở nơi khác, phải theo dõi cập nhật (nội dung do người khác biên soạn). Công ty muốn nhưng chưa dám đem về server nhà vì chưa tin là sẽ tự bảo vệ được tốt.
3. Công ty có yêu cầu nhưng chưa làm được là : lập web nội bộ đặt trên server để các bộ phận truy cập sử dụng tiện lợi, đang định thuê Cty khác làm rồi đem về dùng. Người quản trị mạng của công ty sẽ phải duy trì, bảo quản và bổ sung, sửa đổi chút đỉnh cho phù hợp
4. Biết phần cứng đủ để : sửa chữa lặt vặt cho các hư hỏng thông thường, tham mưu cho công ty khi mua sắm mới các thiết bị tin học, v.v...

Thu nhập hàng tháng hiện chỉ khoảng 2-2,5 triệu đồng (theo thu nhập chung của Công ty).

hehe chỉ làm được điều 4:) còn 3 cái trên chắc phải học khóa quản trị mạng mới được quá

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

em có đây : fbc_cntt@yahoo.com
nói thật nghề say mê của em là quản trị một ngân hàng nhưng chưa lấy được bắng CCNA nen đang thất nghiệp. nay lên 4r thấy các bác nói em lại càng mơ thêm có ác nào chia sẻ kinh nghiệm với em không?
bằng ccna quan trọng thế à, ko có nó ko đi làm được sao bạn ?

tiki_bin
15-05-2008, 09:50
mình thấy bằng cấp cũng quan trọng. Vì khi đi phỏng vấn ko có mấy bằng đó thì em đố cha mấy bố nào nhận mình vào làm mà ko có bằng cấp cả.mình cũng đang theo học QTM. Cũng đúng nhu các bác nói ở trên nếu ko có niềm đam mê thì mình đã bỏ cuộc rồi.Nều mình làm ở công ty nhỏ thì tiền lương ít công ty lớn thì tiền lương nhiều. Theo mình thì tùy trình độ của mình mà mình đi xin việc thôi. Chút ý kiến của mình. Nếu có gì sai ,xin các bác thông cảm

LUONG DINH
28-05-2008, 09:02
Mình đang học năm thứ 2 đại học, ko chuyên về quản trị mạng. Nhưng đang muốn theo học quản trị mạng. Các bác cho em biết là cần chuẩn bị những gì hay đại loại là tích luỹ những kinh no gì để học quản trị mạng nhanh và dẽ dàng hơn nhỉ ?

promotion
28-05-2008, 11:06
Cái nghề này phải yêu nghê mới làm được. Ngày xưa mình đã từng ước mơ....
Nhưng thị trường lạm phát kiểu này lương admin không đủ nuôi gđ mình quyết định chuyển nghê anh em ạ.
Mong rằng những admin đang và đã sẽ cố gắng làm việc tốt.

meotrang7x
28-05-2008, 16:46
Cái nghề này phải yêu nghê mới làm được. Ngày xưa mình đã từng ước mơ....
Nhưng thị trường lạm phát kiểu này lương admin không đủ nuôi gđ mình quyết định chuyển nghê anh em ạ.
Mong rằng những admin đang và đã sẽ cố gắng làm việc tốt.

Tại vì admin này không biết gói ghém chi tiêu thôi.

VNTTN
28-05-2008, 16:55
Nói ra lại tiếc! Mình học xong cái bằng CCNA rồi vứt đó. Trước đây cũng mong làm quản trị mạng lắm, hồi đó nghề Quản trị mạng có vẻ hấp dẫn lắm. Nào là lương cao (500 --> 100 đô/1 tháng), nào là làm nghề này nhàn, nào là ...

Giờ thì không biết tình hình thế nào? Ai có việc gì về QTM cho mình làm với! :D

ducnp
06-06-2008, 00:57
Yêu nghề,làm vì thu nhận công nghệ mới update từng ngày từng giờ trên thế giới,quan trọng là đừng nghĩ không làm vì tiền,đi làm để kiếm cơm mà,quan trọng ăn xài gói ghém lại chút thôi.

hungquy
06-06-2008, 01:45
ChÀo CÁc BÁc!em Đang CÓ Y' ĐỊnh Đi VỀ MẠng!cÁc BÁc Đi TrƯỚc Xin TƯ VẤn Cho Em!lÊn HỌc GÌ VỀ MẠng TrƯỚc!em Đang BĂn Khoan VỀ Ccan&mcsa.thanks CÁc BÁc NhiỀu

rehello
10-06-2008, 15:11
Yêu nghề,làm vì thu nhận công nghệ mới update từng ngày từng giờ trên thế giới,quan trọng là đừng nghĩ không làm vì tiền,đi làm để kiếm cơm mà,quan trọng ăn xài gói ghém lại chút thôi.
Sao nhiều người làm việc không vì tiền quá hé, ? Nói chung là như vầy, nếu mình có tiền mà không cần làm gì hết đó lúc đó có thể thấy buồn thấy cô đơn chẳn hạn, và muốn tìm vui trong công việc nói chung cuộc sống thì phải làm việc. tuy nhiên làm mà để kiếm cơm ăn với nứoc mắm mà tiếp thu công nghệ được thì đúng là có chí lớn, mà chỉ có tiền để sống qua ngày thì làm gì có tiền để mà mua mà sử dụng những sản phẩm những công nghệ mới mà tiếp thu ? giờ mà ko tiền mua nỗi con laptop core 2 dual card màn hình rời thì làm gì nói chuyện đến công nghệ sản phẩm công nghệ mà tiếp thu và giải trí ? nãn quá.... vì tui đang buồn tui nên nói vậy đừng giận nhe, có thể bác cũng có những thứ tui nói rồi cũng nên,..

boysokhanh
29-07-2009, 13:27
huhu cho mình hoi? có cách nào làm quản trị màgn mà ko cân giỏi tiếng anh ko za huhu

dmit8a
04-08-2009, 22:44
huhu cho mình hoi? có cách nào làm quản trị màgn mà ko cân giỏi tiếng anh ko za huhu

quản trị phòng net :)

thanh dat
06-08-2009, 17:40
Nếu ko giỏi tiếng Anh thì cố giỏi tiếng Pháp, tiếng Nhật cũng được ^___^

hkt_online
06-08-2009, 18:21
em rat thich quan tri mang nhung kien thuc chua du

net46dlt
06-08-2009, 18:54
Tôi đang làm QTM cho cty 160 workstation

Coder_and_Trader
29-12-2009, 16:58
Hê hê, đọc một vài bài trong cái thead này mà thấy chán cho cái sự đời

Ngày xưa (2004) tôi làm coder bên FIS, hồi đấy FIS trọng phần cứng và mạng, có phần coi nhẹ phần mềm. Ông nào thi được chứng chỉ CCIE thì được trọng vọng, danh giá lắm. Được tăng lương công khai trước toàn dân, được biệt đãi, vua biết mặt chúa biết tên. Vì khi có đủ bộ chứng chỉ CCIE thì FIS sẽ trở thành đối tác vàng của Cisco ở Đông Dương, và sẽ giành được nhiều hợp đồng triển khai Cisco quan trọng. Hồi đấy tôi chỉ muốn bỏ .NET, theo Cisco mà ko đựơc

Lãnh đạo FIS là những người tân tiến. Họ hiểu rằng trong một công ty IT, nhiều nam ít nữ, sẽ gây ra sự mất cân bằng, gây ức chế cho các anh nam. Vì vậy, khi tuyển nữ, nếu ko phải ở vị trí kỹ thuật, thì tiêu chuẩn về ngoại hình là rất cao. Kết quả là FIS có nhiều em trẻ đẹp, có nhiều hoa hậu, người mẫu, diễn viên về làm. Có 2 em đứng thứ 5,6 trong cuộc thi hoa hậu VN 2004. 1 trong 2 em đấy sau này đóng phim "Lập trình cho trái tim" (vai vợ của Giun đất), ở ngoài đời là vợ một ông CCIE. Bọn con gái ở đấy thích cưa các anh chuyên gia lắm, mà chuyên gia được ưa chuộng nhất là CCIE (Microsoft, Java, Oracle xếp sau nhé). Người tài và mỹ nhân là 2 nhân tố giúp cho FIS phát triển liên tục trong nhiều năm

Có những nơi mà nghề network được trọng vọng và danh giá như vậy, thế mà một số ông trong này không vào, lại đi vào những doanh nghiệp nhỏ để rồi làm network thì ít, làm helpdesk thì nhiều, cùn cả chuyên môn. Rồi sửa máy in, ghost máy, làm như cu li, rồi nhỡ có lỗi gì xảy ra thì bị bọn lãnh đạo kiểm điểm... Rồi lại muốn chuyển sang làm coder... Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, nếu mình giỏi thì thiếu gì chỗ mời về làm

taychoitapsu
29-12-2009, 17:08
Có những nơi mà nghề network được trọng vọng và danh giá như vậy, thế mà một số ông trong này không vào, lại đi vào những doanh nghiệp nhỏ để rồi làm network thì ít, làm helpdesk thì nhiều, cùn cả chuyên môn. Rồi sửa máy in, ghost máy, làm như cu li, rồi nhỡ có lỗi gì xảy ra thì bị bọn lãnh đạo kiểm điểm... Rồi lại muốn chuyển sang làm coder... Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, nếu mình giỏi thì thiếu gì chỗ mời về làm

Vì các bố này cũng chỉ biết thọt lét mấy cái Hardware, nhét ba cái CD Soft thụt ra thụt zô, than thân trách phận làm chi.

Tớ chỉ biết một đồng chí là KS Cơ khí, bị lỡ làm quản trị mạng một công ty, đồng chí ấy cải tạo toàn diện hệ thống mạng cũng như ứng dụng CNTT vào điều hành và sản xuất, kết cục đồng chí ấy bị head- hunter chui về một công ty chứng khoán có số má, luẩn quẩn thế quái nào giờ lại là CIO lương cao chót vót và đủ thứ lợi lộc. Oho aha bùn wá

Mr.n0bita
30-12-2009, 11:05
em đang là sv viên năm 1 nhưng chỉ là cao đẳng thui.mấy bác chỉ giúp dùm em bây giờ e nên học thêm chứng gì đây?để khi ra trường có việc (but money ko nhìu đâu gd kho khăn hjhjhj).
-em có ý định học thêm :
+sữa chữa vi tính(vì nghe nói là culi ko bik sữa ko nhận)huhuhuhu.
+tiếng nhất(ngôn ngữ em yêu thích)
+khóa học ở "nhất nghệ" vì trường em dạy cùi bắp lắm ko đủ kiến thức.
-em mong các bác chỉ giúp giùm e zoi.cảm ơn các bác rất nhìu
mong .....

banmai_ty
30-12-2009, 11:29
Chuyện dài muôn thủa biết làm sao được, cũng thì IT nhưng người lương có 800ng/tháng còn có người 8000$/tháng nhưng về trình độ và năng lực thì khác hẳn nhau nên thôi biết ít thì đi làm culi vậy chứ biết làm sao được???

umihira
31-12-2009, 02:09
nếu mình giỏi thì thiếu gì chỗ mời về làm

Làm sao để người ta biết mình giỏi? Vì hầu hết nhà tuyển dụng đều đánh giá qua bằng cấp... mà bằng cấp hiện nay thì ai nấy đều "chạy đua vũ trang" khá đủ cả... đều đáp ứng đc với yêu cầu bằng cấp của nhà tuyển dụng :)

Cho hỏi hiện nay bác vẫn làm ở FIS chứ? bác có thể chia sẽ kinh nghiệm ko ạ?
Thanks

star215
31-12-2009, 09:38
Đọc xong mấy cái bài viết mà Em thấy chán cái sự đời quá..thời buổi này nếu đi theo CNTT thì chỉ có ĐÓI, hầu hết thằng nào cũng chỉ bị sai vặt,lương quèn ăn không đủ huống gì nuôi mấy cái miệng ăn ở nhà nữa chắc có nước đi tu luôn quá..còn những mức lương cao ngất ngưởng kia thì có lẽ hơi ảo tưởng trong thời đại nay chút nhưng o phải là o có,KO dễ ăn vậy đâu và nếu có thì chỉ dành cho MỘT VÀI thằng cực kỳ PRO...còn lại là "tép riu" cả,mà nếu làm bậy bạ không khéo đi tù như chơi hoặc làm đúng mà bóc lịch oan thì cũng lạ nữa..mà muốn PỜ RÀO thì phải học rất nhiều kinh nghiệm, trao dồi thêm kiến thức thực tiễn thêm thậm chí có thể hóa điên luôn chứ không phải là 1 mớ lý thuyết sách vở suông ko ăn nhập gì với nhu cầu của các doanh nghiệp mà các trường đào tạo cả...mà thử hỏi hằng năm biết bao thằng ra trường, trong khi đó mỗi công ty lại chỉ tuyển vài thằng thì chắc chắn phải tuyển mấy thằng pờ rào hết rồi..còn lại thất nghiệp chán chường hết!! thời buổi nay và mãi mãi về sau, em nghĩ các ngành liên quan đến kinh tế & thương mại,xây dựng kiến trúc,công nghệ sinh học mới là mũi nhọn. Và không sợ thất nghiệp,lương ổn định chắc chắn hơn CNTT rất nhiều!!
xin lỗi vì e nói hơi nặng nếu có đụng chạm gì đến nghề IT của mấy bác..nhưng thực tế là vậy..có đam mê vẫn chưa đủ,vì còn phải kiếm cái ăn nữa,mà có thằng nào sống mà ko ăn đâu chả lẽ ngồi ngáp!!!

levinh123
31-12-2009, 09:44
Các bác phải hiểu sâu một vấn đề là nghề nào cũng được coi trọng hết, miễn là không phạm pháp. Các bác cứ nói nghề quản trị mạng đơn giản, buồn chán, làm chân sai vặt cho mọi người, nhưng các bác có hiểu 1 điều là bọn tây nó coi trọng người làm QTM thế nào ko? tuy là không luôn chân luôn tay fix lỗi máy chủ, fix lỗi firewall, fix lỗi router,switch.... nhưng cũng gần giống với nghề chữa cháy ý, người QTM mạng càng nhàn tức là hệ thống công ty càng ổn định. nhàn không có nghĩa là chỉ chơi không, mà vẫn luôn vận động tự tìm hiểu công nghệ mới đó, giả sử ông QTM chỉ thành thạo mỗi windows, linux thôi ma không biết MAC thì cũng gay, nhiều khi có khách hàng nó đến yêu cầu mình support mà không làm được thì cũng gay. đấy là chút ý kiến nhỏ của minh thôi. Còn thu nhập thì cũng như bao nhề khác phụ thuộc vào khả năng tài chính của công ty, budget cho vị trí đó, khả năng thương lượng mức lương đầu vào, trình độ vầ kinh nghiệm, mình chắc chắn mức lương QTM ở Việt Nam mình hiện tại dao động trong khoảng 3-20tr/tháng, mình sure đấy.

Coder_and_Trader
02-01-2010, 15:58
Làm sao để người ta biết mình giỏi? Vì hầu hết nhà tuyển dụng đều đánh giá qua bằng cấp... mà bằng cấp hiện nay thì ai nấy đều "chạy đua vũ trang" khá đủ cả... đều đáp ứng đc với yêu cầu bằng cấp của nhà tuyển dụng :)

Cho hỏi hiện nay bác vẫn làm ở FIS chứ? bác có thể chia sẽ kinh nghiệm ko ạ?
Thanks

Tôi nghỉ ở FIS lâu rồi bạn ạ

Đã theo ngành mạng / kỹ thuật thì có 2 hướng. Một là vào các công ty cung ứng dịch vụ mạng/phần cứng như FIS, Sao Bắc Đẩu, ...Vào đấy thì hay phải làm các dự án phần cứng, cũng giống như dân software hay phải làm dự án phần mềm. Hai là phụ trách hạ tầng ở các ngân hàng, công ty chứng khoán, doanh nghiệp lớn. Làm ở đó thì nên cố vươn lên vị trí giám đốc/phó giám đốc Trung tâm IT

Còn về cái câu hỏi phía trên thì nó chỉ thích hợp với tuyển dụng thông thường, ko phải tuyển dụng nhân sự cấp cao. Tôi cho bạn đọc bài này http://my.opera.com/hrcet/blog/show.dml/5772971

Headhunter - họ là ai?

Headhunter là cụm từ dùng để áp dụng cho những tổ chức hoặc cá nhân được giao phó nhiệm vụ “săn lùng” những ứng viên tài năng, bằng lòng làm việc cho một tổ chức. Người ta thường biết đến Head Hunter như một công việc giống như đãi cát tìm vàng, nhưng rất ít người biết được những mánh khóe và nghệ thuật của việc tìm kiếm người tài cho các tổ chức, đôi lúc tiền chẳng phải là vấn đề , nghệ thuật tìm người mới chính là chìa khóa.

Head Hunter - phần chìm của tảng băng nổi mang tên Tuyển dụng

Khi nói đến tuyển dụng, người ta thường nghĩ ngay đến các hình thức đăng tuyển dụng, mời tuyển dụng, sàng lọc , sau đó phỏng vấn và quyết định lựa chọn. Nhưng đó mới chỉ là phần nổi của tuyển dụng, hình thức tuyển dụng đó hầu như chỉ dành cho những vị trí nhân viên hoặc quản lý trung gian bình thường như giám sát bán hàng , trưởng phòng cùng lắm là giám đốc của một chi nhánh. Các công ty khi muốn tuyển người vào một vị trí quan trọng hơn từ bên ngoài thì cần phải chiêu mộ được những người tài thực sự, hoặc có kinh nghiệm thực sự. Và nguồn nhân lực phục vụ hiệu quả nhất mà họ có thể nghĩ đến, đó là lấy những người có kinh nghiệm từ một công ty khác, thậm chí là của đối thủ cạnh tranh.

Nhưng công ty đó thường không thể trực tiếp mời gọi những ứng viên như vậy, và người tài mà họ muốn đôi khi vì rủi ro nghề nghiệp mà khước từ lời đề nghị, chính vì vậy mà Head Hunter ra đời. Các Head Hunter này có thể là cá nhân mà công ty đó thuê, hoặc là một công ty khác, sẽ liên hệ trực tiếp và dùng nghệ thuật thuyết phục để chèo kéo các ứng viên phù hợp với yêu cầu của tổ chức. Kết quả cuối cùng là công ty có thể trực tiếp phỏng vấn những người có kinh nghiệm và lựa chọn vào vị trí họ cần, nhưng lại không bị mang tiếng là cạnh tranh không lành mạnh.

Có rất nhiều công ty lớn như Coca Cola, Pepsi, Unilever hay P&G vẫn kí kết hợp đồng với một hoặc nhiều công ty Việt Nam làm dịch vụ Head Hunter, những cái tên có thể kể đến như Navigos Group, Nhật Minh Group và một số công ty khác. Ngoài việc tìm được người theo nhu cầu , các công ty còn sử dụng các dịch vụ khác như tư vấn nhân sự, tư vấn tuyển dụng , điều tra nhân sự, đánh giá và thẩm định nhân sự….. Khi sử dụng các Head Hunter thì các công ty lớn sẽ tiết kiệm được thời gian để đánh giá hay thẩm định những người phù hợp.

Head Hunter – Nghề hái ra tiền

Chi phí dành cho Head Hunter , dù đó là tổ chức hay cá nhân thì đều thực sự cao, khi nhà tuyển dụng đã tìm được các ứng viên phù hợp , thì họ sẽ phải chi trả cho các Head Hunter. Thường số tiền phải chi trả sẽ là 100% của tháng lương đầu tiên cho vị trí được tuyển dụng , với các vị trí cao hơn, có mức lương từ 1.000 đô la Mỹ trở lên thì mức phí sẽ lên tới 150-200% tùy công ty. Như vậy làm một phép nhẩm tính, chỉ với một người tài vào vị trí , một công ty làm dịch vụ Head Hunter sẽ kiếm được ít nhất 30 triệu đồng, và mức chi trả sẽ còn cao hơn nhiều lần nếu là các vị trí thực sự quan trọng hoặc nhà tuyển dụng cần một lúc nhiều vị trí. Với một đợt tuyển dụng, một Head Hunter có thể kiếm tới số tiền lên tới trăm triệu, các tổ chức thậm chí sẵn sàng bỏ thêm nữa, miễn là những người được tuyển có thể đáp ứng được nhu cầu nhân sự của họ. Rất nhiều công ty hiện nay, đặc biệt là các tập đoàn lớn của nước ngoài không tiếc tiền đầu tư để hoàn thiện hệ thống nhân sự của công ty mình. Điều đó khiến dịch vụ Head Hunter đang trong giai đoạn nở rộ, bởi nhu cầu về nhân lực trình độ cao hiện nay ở Việt Nam là rất lớn , tập trung chủ yếu ở các lĩnh vực quản trị kinh doanh, quản trị Marketing, PR và bán hàng.

Kỹ nghệ Head Hunter

Head Hunter không đơn thuần là tìm kiếm và tìm kiếm, đằng sau đó là cả một công nghệ. Cốt lõi của Head Hunter đó là bộ hồ sơ của hàng loạt ứng viên, một công ty tối thiểu lưu trữ khoảng 8 đến 10 nghìn hồ sơ về các ứng viên ở mọi ngành nghề khác nhau. Họ phải cử một hệ thống theo dõi và nắm bắt thông tin về các ứng viên , thường xuyên cập nhật theo tháng hoặc quý, nhất là với các ứng viên có trình độ giỏi. Có trường hợp xảy ra, khi một công ty muốn lôi kéo được ứng viên từ bên công ty cạnh tranh, đã phải ngạc nhiên vì thông tin của người đó đã được mạng lưới tình báo của Head Hunter thu thập từ cách đó 2 năm, đến bây giờ vẫn tiếp tục cập nhật , ngay cả người đó cũng không hề biết rằng đã có người khác theo dõi sát sao mọi chuyển biến trong công việc của mình!

Dịch vụ Head Hunter hiện nay cũng đã có sự hỗ trợ đắc lực của công nghệ thông tin, bằng chứng hùng hồn là sự phát triển nhanh chóng của các website chuyên cung cấp dịch vụ tuyển dụng. Vietnamworks.com, kiemviec.com, tuyendung.com, vietjobs.com… với số hồ sơ đăng kí lên tới vài chục nghìn. Các kho hồ sơ này được bảo mật rất kĩ càng, thông tin thu thập từ các ứng viên được coi như là “nguồn sống” của Head Hunter.

Sau khi lập được hồ sơ, việc tiếp theo của các Head Hunter sẽ là phân loại và lựa chọn, một số Head Hunter thuê hẳn một đội ngũ chuyên gia để phân tích và thẩm định từng CV của các ứng viên, sau đó đội ngũ này sẽ lưu lại các thông tin cần thiết nhất về trình độ của các ứng viên đó. Ngay khi có đơn đặt hàng về nhân sự , các ứng viên phù hợp sẽ được liên hệ , tư vấn , thậm chí là bị “dụ dỗ “ bằng mọi cách.

Cạnh tranh Head Hunter

Chính vì doanh thu rất cao và lợi nhuận hấp dẫn, nên các công ty cung cấp dịch vụ ngày càng mọc lên nhiều hơn, các tổ chức cũng có thể sử dụng cùng lúc nhiều đơn vị khác nhau để săn lùng người tài. Chính vì vậy mà các Head Hunter lại bước vào cuộc chiến không khoan nhượng với những Head Hunter khác, họ phải có sự tư vấn kĩ càng và đầu tư chăm sóc cho từng ứng viên để họ trở nên “nặng ký “ hơn trong con mắt của nhà tuyển dụng. Sẽ rất khó khăn cho các Head Hunter có phong cách làm việc thiếu chuyên nghiệp và các Head Hunter mới bước vào lĩnh vực này, tình trạng ăn cắp thông tin, cài nội gián đang xảy ra gay gắt giữa các công ty, đặc biệt khi có sự tham gia của các tổ chức nước ngoài rất “cao tay “ trong lĩnh vực này.

Một vấn đề nổi cộm với các tổ chức Head Hunter do người Việt Nam đứng đầu chính là sự bế tắc về nhân sự trong chính nội bộ của họ, họ có thể tư vấn rất giỏi nhưng các vấn đề nội tại thì lại không thể giải quyết được nhanh chóng, hoạt động Marketing của các công ty này cũng vấp phải nhiều khó khăn vì trước đây, họ đã quen với kiểu hoạt động “chìm”.Các công ty cung cấp dịch vụ Head Hunter đang phải đổi mới công nghệ làm ăn theo từng ngày , và phần thắng thì không phải bao giờ cũng nghiêng về những tổ chức có nhiều nguồn lực hơn, cuộc cạnh tranh sẽ còn khốc liệt hơn nữa , nó như một cuộc chạy việt dã liên tục và liên tục , để không cho người khác vượt lên chính mình. Trong cuộc chạy đua ấy, người được lợi có khi không phải là Head Hunter, không ai khác đó chính là các nhà tuyển dụng!

Vừa lên Vietnamwork, thấy công ty chứng khoán Tân Việt đang tuyển IT manager : http://www.vietnamworks.com/jobseekers/jobdetail.php?jobid=207695&a=fromsearch

Mô tả Công việc:

Phụ trách và tổ chức mảng công việc liên quan đến: System, database, network.

Quản lý phân công công việc của Network Team.

Quản lý phân công công việc của System Team.

Thiết kế, triển khai quản lý hệ thống: Server, SAN, BACKUP, tại trung tâm dữ liệu chính và dự phòng.

Quản trị và vận hành hệ thống system X system P.

Quản trị hệ thống cơ sở dữ liệu MS SQL, Db2, Informix.

Quản trị hệ thống Network toàn công ty

* YÊU CẦU:

• Có kinh nghiệm tối thiểu 5 năm trở lên ở vị trí Quản trị hệ thống và database.
• Tốt nghiệp Đại học trở lên chuyên ngành Công nghệ thông tin, Điện tử viễn thông.
• Hiểu biết sâu về hệ thống IBM System X, System P, hệ thống SAN, Storage IBM, AIX, Tivoli.
• Hiểu biết sâu về cơ sở dữ liệu Db2, Informix. Có chứng chỉ đào tạo của IBM.
• Am hiểu kiến thức về mạng và có khả năng quản trị tốt các thiết bị mạng Cisco, Juniper.
• Tiếng Anh: có khả năng đọc hiểu và dịch các tài liệu kỹ thuật chuyên ngành.
• Kỹ năng làm việc độc lập và làm việc theo nhóm.
• Kỹ năng giao tiếp tốt.
• Nhiệt tình trong công việc, yêu nghề và cam kết làm việc lâu dài.

taychoitapsu
20-01-2010, 18:00
Nghề quản trị mạng là cách nhanh nhất để trở thành CIO

http://tuanvietnam.net/2010-01-15-26-cio-co-the-tro-thanh-ceo

xmen109
23-01-2010, 12:36
mình học đại học ra đây mcsa,mcse,ccna,quản trị web,quản trị linux, thiết kế ht.... mà lương có 3 chai ( mới vô chỉ co 2 tr5)
thật tình là cái gì công ty cũng bắt làm như 1 thằng cu ly ( sữa máy in , nạp mực, sữa máy tính , các phầm mềm văn phòng,quản trị web, backup cơ dữ dũ liệu.... đủ thứ nhìu khi công ty thiếu người đi nhận hàng , hợp đồng này nọ mình cũng phải đi
Hiện giờ dại học cntt, quản trị mạng ra trường rất nhìu và cũng thất nghiệp khá nhìu ( ở sg cạnh tranh nhau gay gắt nũa chứ ) nhìu người làm mà công việc ít làm mặt bằng lương cạnh tranh wa

Ko biết mình có sai lầm học cntt hay ko ? hay do mình đi ko đúng hướng chứ học 1 đống chứng chỉ quản trị mạng quá tốn kém mà đi làm lương ko tương xứng 1 tý nào , đầu tư nhìu mà tuổi thọ nghề thấp

longvnit
23-01-2010, 14:36
mình học đại học ra đây mcsa,mcse,ccna,quản trị web,quản trị linux, thiết kế ht.... mà lương có 3 chai ( mới vô chỉ co 2 tr5)
thật tình là cái gì công ty cũng bắt làm như 1 thằng cu ly ( sữa máy in , nạp mực, sữa máy tính , các phầm mềm văn phòng,quản trị web, backup cơ dữ dũ liệu.... đủ thứ nhìu khi công ty thiếu người đi nhận hàng , hợp đồng này nọ mình cũng phải đi
Hiện giờ dại học cntt, quản trị mạng ra trường rất nhìu và cũng thất nghiệp khá nhìu ( ở sg cạnh tranh nhau gay gắt nũa chứ ) nhìu người làm mà công việc ít làm mặt bằng lương cạnh tranh wa

Ko biết mình có sai lầm học cntt hay ko ? hay do mình đi ko đúng hướng chứ học 1 đống chứng chỉ quản trị mạng quá tốn kém mà đi làm lương ko tương xứng 1 tý nào , đầu tư nhìu mà tuổi thọ nghề thấp
Không quan trọng bạn học cái gì, quan trọng là bạn là được cái gì mà thôi :)

Coder_and_Trader
24-01-2010, 16:29
... đầu tư nhìu mà tuổi thọ nghề thấp

Tại sao tuổi thọ nghề QTM lại thấp nhỉ ?

end_die
29-01-2010, 02:45

Trong bài này có nhiều chỗ mâu thuẫn rất lớn.Đi học DH chính quy. Lại có lũng khủng chứng chỉ thế kia mà ra làm culy á. Xin hỏi chủ bài là những cái bằng ông tốt nghiệp ra loại gì thế ??? Ông có đi học thực sự không hay là thi cho qua, ôm tút lấy chứng chỉ. Chứ nếu ông hoàn thành những cái ông kể 1 cách đàng hoàng thì ông sẽ phải bỏ ra 1 đống sức + 1 đống $ và ông sẽ có 1 đống kiến thức thiếu 1 chút về CSDL thì sẽ dc gọi là hoàn hảo.

acan
29-01-2010, 08:46
Nếu làm IT mà biết thêm triển khai các ứng dụng phục vụ cho quản lý doanh nghiệp, giúp doanh nghiệp tiết kiệm được các chi phí như quản lý nhân sự, marketing, bán hàng,.... thì mức lương không thể thấp được.

----------------------------------------------
Chương trình đào tao & tuyển dụng làm việc tại TT AN NINH MẠNG ATHENA- AN2S - www.athena.edu.vn

http://tailieu.athena.edu.vn/Thu%20Vien%20Hinh%20Anh%20Athena/ATHENA-TTDT_small.jpg

minhpham1012
29-01-2010, 09:10
Làm culy thì xin chỗ khác, bằng cấp nhiều thế thì sợ đói à. :))
Ôi bằng cấp.

tanphuong85
29-01-2010, 10:49

Cái đó gọi là học nhiều mà chẳng làm được gì. Nếu tay nghề bạn tương xứng với tất cả bằng cấp bạn có, mà làm cu ly như vậy thì chỉ cần học Trung cấp ra là đủ làm rồi. Cứ mạnh dạn tìm kiếm công việc đúng với khả năng.

ChangKho_0
29-01-2010, 11:49
ec, minh nghe noi the , so so... chung minh ra truong that ngiep wa. dai hoc ma con the nay , thi cao dang chac chet het. huhu

samurai_1012
30-01-2010, 11:45
nghe nhiều nhưng mình cũng phải cố gắng thôi các bác à,chúc các bác thành công

xmen109
30-01-2010, 12:21
Trong bài này có nhiều chỗ mâu thuẫn rất lớn.Đi học DH chính quy. Lại có lũng khủng chứng chỉ thế kia mà ra làm culy á. Xin hỏi chủ bài là những cái bằng ông tốt nghiệp ra loại gì thế ??? Ông có đi học thực sự không hay là thi cho qua, ôm tút lấy chứng chỉ. Chứ nếu ông hoàn thành những cái ông kể 1 cách đàng hoàng thì ông sẽ phải bỏ ra 1 đống sức + 1 đống $ và ông sẽ có 1 đống kiến thức thiếu 1 chút về CSDL thì sẽ dc gọi là hoàn hảo.

Bạn này chắc chưa đi làm rùi nên chưa hiểu rõ

1: Công ty nó tuyển dụng đòi bằng cấp (mcsa,mcse,ccna.linux... ) liệu ko có bằng cấp nó có xét hồ sơ và gọi bạn phỏng vấn ko ? bạn cứ mua 1 tờ báo hoặc lên web tuyển dụng mà xem

2: Bạn có biết ở sàigòn số người bằng đại học ra trường nhìu cỡ nào ko ? bằng cấp đầy đường nên kiếm được 1 công việc và mức lương phù hơp phải nói là rất khốc liệt
vd : nó tuyển 1 vị trí It mà hổ sơ khoảng vài chục người nộp vào rùi

3: ko phải nó trả cho bạn lương rùi ngồi đó khi nào có việc thì làm , ko thì ngồi chơi ( xu hướng các công ty bây giờ quản trị mạng + kiêm luôn làm các viêc khác khi bạn rảnh rỗi ) ==> bóc lột
ở nước ngoài hoặc các công ty khủng thì nó chia ra quan tri mạng , phần cứng , phần mềm , quản trị csdl riêng ra mỗi bộ phận khác nhau

Tuy nhiên đã theo IT nên mình chấp nhận thôi ( thời gian đầu làm culy vậy.. từ từ tính tiếp)
Sau này vợ con này nữa mức lương vậy chắc ko đủ nuôi vợ nuôi con....

1 thằng CNTT + làm việc phần đấu 1 thời gian --> mức lương ???
1 thằng Marketting, kiến trúc sư, kỹ sư... sau 1 thời gian ---> biết liền chứ gì6_^
Các bạn còn trẻ còn nhiệt huyết , đam mê , sau này khoảng 35, 40 t --> nghiệm ra liền chứ gì ^_

cizi7
30-01-2010, 15:12
ờ !!!
tớ đang học dở cái mcsa đây, mới thi đc có 2 module, còn 2 cái nữa chưa biết bao giờ mới thi được.
đăng tuyển vào làm "IT officer" cho 1 cty ở KCN, cho người ta test thoải mái đi, lương thử việc đã 4,5tr rồi, thử việc ngon nghẻ xong thì lương bét cũng phải đc 6tr. Chắc tay nghề bác làm sao đó, chứ với đống chứng chỉ như của bác, kiếm 1 vị trí có thu nhập trên 6tr/tháng là trong tầm tay !!!
Mạnh dạn mà kiếm chỗ khác bác ạ !

end_die
30-01-2010, 16:15
@xmen109.

Xin lỗi bạn bạn cứ trả lời câu hỏi của mình đi. Những bằng cấp bạn đạt dc là loại gì? bạn học hành đàng hoàng hay thi cho qua ôm tut lấy chứng chỉ??? Cái này thực ra rất quan trọng vì nhiều người có 1 đống chứng chỉ nhưng phỏng vấn thì gặp vấn đề thì ko trả lời dc. Nhiều người chỉ học các chứng chỉ + ENG là có thể tự tin xin việc dc rồi
Học GTVT có thêm chỉ MCSA,CCNA (chưa thi chỉ có chứng chỉ của VNPRO) đi làm đã 4.5t khởi điểm. Công việc cũng ko cực = bạn cùng lắm trà nước cho các anh lớn tuổi.

Còn nghe bạn nói về các công ty VN mà buồn công ty tầm trung hoặc khá là đã khác rồi. Còn nếu bạn muốn kinh nghiệm hãy mạnh dạn mà apply vào mấy cty khác. Còn ở đấy chỉ thui chột tài năng thôi.

vu dinh thuc
04-02-2010, 10:41
bac noi dung . minh cung muon hoc qtm.... nick fifa tuonglai_nd bac vao da nha

Viic
07-02-2010, 06:31
Phi thương thì bất phú, 1 nghề đã ít có thu nhập từ "lậu" thì nên chuyển hướng sang kinh doanh. Lấy vốn hiểu biết về phần cứng và quan hệ của mình để đi kinh doanh phần cứng, cộng vốn làm ăn mở công ty nhỏ bán linh phụ kiện rồi dần dần phát triển dần. Cái này tùy khả năng tư duy và óc sáng tạo của từng người. Tốt nhất ko nên để mất đi cái tính sáng tạo dù đang làm nghề nào đi chăng nữa. :)

vietlee
09-02-2010, 12:35
đang tính theo học QTM mà nghe ba2ns ao run wá vậy trời :-ss

caimongs
09-02-2010, 17:32
Học QTM thì học cao xa thế nào em ko biết nhưng như ở công ty em phòng Hành Chính có khoảng 30 máy tính 1 cái máy sever ... mình học hành cao xa thế nào thì ko biết nhưng trong doanh nghiệp phải càng đơn giản càng tốt. Các bác xem mô hình của công ty em.Tất cả các máy qua 1 máy chủ sever chỉ để kết nối INTERNET thôi, chia sẻ file cho nhau thì dùng mạng LAN, máy In LAN nói chung cực kỳ đơn giản chả có cái j cả có khi còn đơn giản hơn cả 1 hàng NET nhưng khi thay đôi 1 chút cho chuyên nghiệp hơn là sever backup, mailoffline...... j j đó thì các bác phòng hành chính lại ko biết dùng kêu là thay đổi như thế bất tiện như trước nhanh gọn hơn vẫn làm bao năm rồi đó thôi.:-< đó các bác học IT thì còn hiểu tác dụng còn họ là KINH DOANH nhiều vấn đề mình tốn cả năm trờ học hỏi với họ là ko cần thiết và ngược lại đến khi nào máy móc có vấn đề thì lúc đó họ gọi đến mình, còn ko biết mình làm thế nào nghĩa là sửa được. Đó thường thì cái j càng an toàn thì càng bất tiện, nói chung ở công ty em thì QTM phải làm sao vừa an toàn vừa bảo mật, dù mấy ông ý có nghịch ngợm j cũng không hỏng máy được như thế là ngon

xmen109
09-02-2010, 21:43
học chi mà cao xa wa ra cũng chui gầm bàn à hehe

dân cntt S ra trường đi cài Win.
dân cntt N ra trường đi kéo cáp.
dân cntt I ra trường mở tiệm Internet.
Tương lai chúng ta thật là tươi xáng.

Thằng lớp I mở tiệm Internet, gọi thằng lớp N tới kéo cáp nối mạng, gọi thêm thằng lớp S đến cài Win, phần mềm, thuê thêm 1 con lớp A ngồi tính tiền. Đẹp quá rồi còn chi nữa dân cntt hehe

Viic
09-02-2010, 23:04
học chi mà cao xa wa ra cũng chui gầm bàn à hehe

dân cntt S ra trường đi cài Win.
dân cntt N ra trường đi kéo cáp.
dân cntt I ra trường mở tiệm Internet.
Tương lai chúng ta thật là tươi xáng.

Thằng lớp I mở tiệm Internet, gọi thằng lớp N tới kéo cáp nối mạng, gọi thêm thằng lớp S đến cài Win, phần mềm, thuê thêm 1 con lớp A ngồi tính tiền. Đẹp quá rồi còn chi nữa dân cntt hehe
Công nhận là ..... tươi xáng :D

sunglasses
10-02-2010, 18:33
Phi thương bất phú , làm nghề gì củng được nhưng phải có thể làm riêng tạo một giang sơn riêng cho mình.
Ngay cả làm kỉ sư củng đi làm thuê nhận được đồng lương chết đói .

xmen109
11-02-2010, 18:33

hết cái đống này bao nhiu ngàn $ usd vậy huynh hee
sv nghèo dưới tỉnh mới lên ai mà học nổi

Coder_and_Trader
20-02-2010, 17:04

Lên mấy web tuyển dụng thiếu gì chỗ trả lương cao hơn. Nếu muốn làm đúng chuyên môn thì chui vào mấy công ty hạ tầng mà làm các dự án phần cứng (cũng giống như các ông LTV chui vào mấy cty phần mềm). Vào đấy thì cũng sẽ phải cày như dân coder. Dân coder hay phải debug lỗi chương trình thì dân hạ tầng hay phải "debug" lỗi hệ thống

xmen109
21-02-2010, 22:27
công nhận IT lương bèo bọt thật 2-3 trịu mà đòi hỏi tè le
còn mấy công ty tuyển dụng lương cao thì đòi hỏi skill rất pro cũng phải phấn đấu theo thôi

Nếu bạn xin vào làm công ty nào chuyên về cntt thì khác , chứ xin vào công ty mà cần 1 người IT để wản trị cho công ty thì ôi thôi ( nhất là mấy công ty về chứng khoán, bất động sản , sàn vàng ,đôla... nó theo dõi giá vàng ,$ đô la tứng giây từng phút , rớt mạng 1 cái thì ôi thôi )

Quote:
Được gửi bởi spotdog8x View Post
Cái gì học cũng vất vả nhưng nói thật nhé, QTM phải đối mặt với nhiều khó khăn hơn vì xét riêng độ rủi ro trong công việc là lớn hơn nhiều. Làm lập trình thì là tư duy logic, suy nghĩ nhiều và nếu cũng mức mới ra trường có một năm kinh nghiệm thì lập trình nhàn hạ hơn vì khi đã quen với công việc, thuật toán, cách xử lý thì sẽ làm nhanh hơn còn thằng

QTM thì lúc nào độ rủi ro hay bảo mật cũng bị rình rập đơn giản như là nhân viêc cắm cái usb virus, chết hệ thống, gọi QTM. Điện mất đơ hệ thống gọi QTM, máy đơ vì quá tải gọi QTM, không mở đc chương trình gọi QTM, in không được gọi QTM, chơi game QTM, buôn dưa lê gọi QTM...Em làm về nó nên em xin nhận xét như vậy, nếu thấy gì sai các bác cũng đừng mắng em nhé

mình học đại học ra đây mcsa,mcse,ccna,quản trị web,quản trị linux, thiết kế ht.... mà lương có 3 chai ( mới vô chỉ co 2 tr5)) ờ SG mức lương như vậy chỉ đủ sống vật vưởng thôi , vợ con thì cạp đất mà ăn)

Mới đầu mình chỉ tường vào qtm như đã học thôi,sau này mới vỡ lẽ ra , thật tình là cái gì công ty cũng bắt làm như 1 thằng cu ly , ngoài nvụ quản trị mạng cho công ty ra ( sữa máy in , nạp mực, sữa máy tính( chui gầm bàn quỳ dười chân nhân viên mà sữa) , các phầm mềm văn phòng, voip,camera, ,quản trị web, backup cơ dữ dũ liệu cho công ty .... đủ thứ nhìu khi công ty thiếu người đi nhận hàng , hợp đồng này nọ mình cũng phải đi

dinhbaochau
25-02-2010, 14:20
Nghề này có nhiều đẳng cấp khác nhau, nên bàn về lương cũng có nhiều mức khác nhau!

ncviet
26-02-2010, 13:32
Nghề của bạn xmen109 đang làm ko phải là quản trị mạng, mà chỉ là IT Office (đôi khi gọi là IT Admin), xin đừng lầm lẫn vì mình thấy hiện nay có rất rất nhiều người học IT mà ngộ nhận cái này

Network Administrator đúng nghĩa chỉ là công việc chuyên về network, vd như thiết kế topology mạng, vẽ sơ đồ mạng, config switch/router/gw/firewall/IDS/IPS, filter content, QoS, Optimize network (vd các kỹ thuật compress packet, ...), Đảm bảo traffic ko bị tắt nghẽn, ko loop ... Nói chung là làm việc thường xuyên với layer 1 2 3 và 1 phần layer 4 trong mô hình OSI

Thân,

takechikenshin
26-02-2010, 14:54
Nghề của bạn xmen109 đang làm ko phải là quản trị mạng, mà chỉ là IT Office (đôi khi gọi là IT Admin), xin đừng lầm lẫn vì mình thấy hiện nay có rất rất nhiều người học IT mà ngộ nhận cái này

Network Administrator đúng nghĩa chỉ là công việc chuyên về network, vd như thiết kế topology mạng, vẽ sơ đồ mạng, config switch/router/gw/firewall/IDS/IPS, filter content, QoS, Optimize network (vd các kỹ thuật compress packet, ...), Đảm bảo traffic ko bị tắt nghẽn, ko loop ... Nói chung là làm việc thường xuyên với layer 1 2 3 và 1 phần layer 4 trong mô hình OSI

Thân,

Thường thì các Công ty không phân biệt nhiều giữa IT Admin và IT Network đâu bạn ơi trừ khi đó là các công ty nước ngoài hay CNTT mà thôi. IT Việt Nam có thể làm tất cả mọi thứ từ sữa máy in, máy fax, cài win,.... đủ thứ trên đời, nhưng lại đánh mất sở trường của mình về network.
Như mình nè, lúc học ở trường thì good về linux nhưng ra làm việc thì toàn là Windows hức..hức. Theo mình nghĩ các bạn nên trang bị cho mình thêm các kỹ năng về sự cố đi. Sẽ giúp ích nhiều lắm. Như mình ra trường làm KTV cty máy tính lương 2t5 làm khoảng 2 năm xong bây h đi làm IT cty cũng khỏe, được cái có kinh nghiệm về những sự cố nên xử lý nhanh và gọn hơn. Học ở trường không đủ để đi làm IT network đâu.

Vài dòng suy nghĩ của mình.

Coder_and_Trader
28-02-2010, 11:40
Thường thì các Công ty không phân biệt nhiều giữa IT Admin và IT Network đâu bạn ơi trừ khi đó là các công ty nước ngoài hay CNTT mà thôi. IT Việt Nam có thể làm tất cả mọi thứ từ sữa máy in, máy fax, cài win,.... đủ thứ trên đời, nhưng lại đánh mất sở trường của mình về network.
Như mình nè, lúc học ở trường thì good về linux nhưng ra làm việc thì toàn là Windows hức..hức. Theo mình nghĩ các bạn nên trang bị cho mình thêm các kỹ năng về sự cố đi. Sẽ giúp ích nhiều lắm. Như mình ra trường làm KTV cty máy tính lương 2t5 làm khoảng 2 năm xong bây h đi làm IT cty cũng khỏe, được cái có kinh nghiệm về những sự cố nên xử lý nhanh và gọn hơn. Học ở trường không đủ để đi làm IT network đâu.

Vài dòng suy nghĩ của mình.

Thử vào các ngân hàng VN xem, họ phân biệt rất rõ ràng : Network / hệ thống / bảo mật / CSDL Oracle / .... Còn mấy việc vớ vẩn : cài Win, chỉnh font chữ, ... đó là của IT supporter (loại này lương thấp nhất)

vannhothanh
28-02-2010, 15:19
sao cac chu lai lam nhuc chi dan IT the nay nhi???

wideboy
21-03-2010, 18:41
trung cap nghe quan tri mang la hoc cai j vay

chi cho minh voi cac ban oi

xmen109
27-03-2010, 22:39
Công ty: Pentalog Vietnam

Chức danh/Vị trí: Kĩ sự Mạng và Hệ thống Số lượng tuyển: 1 Lĩnh vực ngành nghề: - Công nghệ thông tin

Kỹ năng tối thiểu: - Tốt nghiệp đại học chuyên nghành Công Nghệ Thông Tin hoặc tương đương
- Có chứng chỉ CCNA hoặc MCSA hoặc MCSE hoặc các chứng chỉ mạng tương đương
- Hiểu biết hệ thống máy tính, hệ thống mạng, các máy văn phòng và thiết bị phần cứng
- Kiến thức cơ bản về CNTT & Viển Thông:

o Windows Professional, Windows Servers
o TCP/IP
o Ethernet networks
o Routing, Firewall & security
o LAN Design & Structured cabling
o Citrix
o MS-DOS
o Các giao thức: HTTP, SMTP, POP3, IMAP, DHCP, DNS, SNMP
o Cơ sở dữ lieu: SQL, MS ACCESS, MySQL, Oracale
o Ngôn ngữ lập trình: C/C++; Java; HTML; PHP
o Ứng dụng văn phòng: Microsoft office; Open office

Trình độ tối thiểu: Lao động phổ thông

Thành thạo tiếng Anh hoặc tiếng Pháp

Nhìn mấy cái tuyển dụng nhân viên IT nè mấy bác , vừa biết mạng , cỡ sỡ dữ liệu , lập trình + tíeng anh +pháp mà đòi trình độ lao động phổ thông hoo

http://www.timviecnhanh.com/vieclam/...-he-thong.html

Mr.Triết
29-03-2010, 08:35
http://athena.edu.vn/view_thumb.php?image=vnt_upload/news/03_2010/AN2S.jpg&w=200

http://athena.edu.vn/?vnTRUST=mod:news|act:detail|newsid:1810

Phải công nhận rảnh thiệt:boxing:

ielearn
05-04-2010, 21:21
Chào bác, mình mới tốt nghiệp ĐH nay muốn đổi nghề đang định đi học quản trị mạng ACNA của Aptech nhưng không biết nó như thế nào, nó khác CCNA ở chỗ nào bác nhỉ? Để học lấy được chứng chỉ MCSA và MCSE... thì làm thế nào? Mong bác chỉ giáo!

danque
08-04-2010, 22:28
nghe ntn cung met dau nhi

idontloveme
12-04-2010, 16:10
Chào bác, mình mới tốt nghiệp ĐH nay muốn đổi nghề đang định đi học quản trị mạng ACNA của Aptech nhưng không biết nó như thế nào, nó khác CCNA ở chỗ nào bác nhỉ? Để học lấy được chứng chỉ MCSA và MCSE... thì làm thế nào? Mong bác chỉ giáo!

pác định học CCNA nhưng lại muốn lấy bằng MCSA, MCSE.tóm lại em không hiểu pác định theo cái gì, biết sao mà chỉ cho pác giờ ???

eminent
13-04-2010, 11:12

Chức danh/Vị trí: Kĩ sự Mạng và Hệ thống Số lượng tuyển: 1 Lĩnh vực ngành nghề: - Công nghệ thông tin

Kỹ năng tối thiểu: - Tốt nghiệp đại học chuyên nghành Công Nghệ Thông Tin hoặc tương đương
- Hiểu biết hệ thống máy tính, hệ thống mạng, các máy văn phòng và thiết bị phần cứng

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

Nhìn mấy cái tuyển dụng nhân viên IT nè mấy bác , vừa biết mạng , cỡ sỡ dữ liệu , lập trình + tíeng anh +pháp mà đòi trình độ lao động phổ thông hoo

Đây gọi là tuyển siêu nhân thì đúng hơn, làm được tất cả các việc trên chắc lương $10.000 1 tháng hahaha.

dhbd
13-04-2010, 11:25
Có chỗ nào để thực tập Quản trị mạng không các bác!? Giới thiệu em với...em đang muốn đi thực tập các bác ạ. Em là SV năm cuối rồi...

tkroonie
13-04-2010, 15:34
pác định học CCNA nhưng lại muốn lấy bằng MCSA, MCSE.tóm lại em không hiểu pác định theo cái gì, biết sao mà chỉ cho pác giờ ???

Gửi bồ thông tin khóa nghề Quản trị mạng tham khảo nì! Lấy trên Web trường tui đóa- CNC Aptech- HCM- 102 Lũy Bán Bích- Q Tân Phú- 38803888.

QUẢN TRỊ HỆ THỐNG MẠNG VÀ BẢO MẬT QUỐC TẾ - KHOÁ 6 THÁNG
(Chứng chỉ Quốc tế ACNA)

Giới thiệu chương trình

• Chương trình được xây dựng dựa trên các tri thức Công nghệ Thông tin mới nhất với sự khảo sát nhu cầu của nhiều công ty CNTT cũng như các doanh nghiệp không chuyên khác.
• Các môn học được xây dựng cơ bản dựa trên các kiến thức và kỹ năng thực tiễn trong việc xây dựng và quản trị mạng cục bộ (LAN) với họ hệ điều hành đang được thông dụng nhất hiện nay của Microsoft - họ hệ điều hành Windows 2000 .
• Công nghệ giảng dạy hiện đại theo phương thức đa kỹ năng (Multi-Modal Methodology) giúp học viên lĩnh hội tốt kiến thức được truyền đạt trong thời gian ngắn nhất. Học viên sẽ được học và trực tiếp xây dựng, quản trị mạng LAN với các thiết bị thông dụng nhất hiện nay, có điều kiện thực hành đến thành thục tất cả các kỹ năng tương ứng.
• Chương trình giúp học viên các kỹ năng làm việc chuyên nghiệp (phương pháp làm việc theo nhóm, lên kế hoạch, thiết kế) giúp học viên thành đạt trong một môi trường nhiều cạnh tranh và biến động.
• Đây là chương trình thứ hai của Aptech được biên dịch sang Tiếng Việt, tiếp theo chương trình Kỹ thuật viên phần mềm đã rất thành công trên toàn quốc. Đào tạo học viên từ những kiến thức nền tảng nhất đến chuyên sâu. Bên cạnh đó, phòng lab với tài nguyên phục vụ học tập được cài sẵn trên mạng, học viên có thể mượn sách hoặc đĩa CD tham khảo trong thư viện hoặc truy cập Internet ngoài giờ học để nghiên cứu nâng cao kỹ năng của mình. Tất cả các dịch vụ trên đều được Aptech hỗ trợ miễn phí.

Chương trình học:

Module 1: Các khái niệm căn bản về máy tính và mạng máy tính
• Tổng quan về phần cứng và phần mềm máy tính
• Các hệ thống số
• Căn bản về mạng máy tính
• Địa chỉ mạng, chia địa chỉ trong mạng nội bộ
• WIRELESS: Cài đặt thiết bị không dây
• Giới thiệu về máy tính ảo (VMWare)
• Sử dụng hệ điều hành WinXP
Module 2: Cài đặt, quản trị và duy trì hệ điều hành Windows Server 2003 or Server 2008
• Giới thiệu, cài đặt và quản trị hệ điều hành Microsoft Windows Server 2003 or 2008
• Giám sát thực thi hệ điều hành Microsoft Windows Server 2003 or 2008
• Sao lưu và phục hồi dữ liệu
• Bảo trì hệ điều hành Microsoft Windows Server 2003 or 2008
• Tìm hiểu về tài khoản người dùng, nhóm người dùng và tài khoản máy tính
• Chia sẻ tài nguyên qua mạng
• Tìm hiểu và quản lý máy in mạng

Module 3: Cài đặt, quản trị và duy trì các dịch vụ mạng trên Microsoft Windows Server 2003 or 2008
• Cài đặt, quản trị, vận hành dịch vụ DHCP
• Cài đặt, quản trị, vận hành dịch vụ phân giải tên DNS
• Cài đặt, quản trị, vận hành dịch vụ FTP
• Cài đặt, quản trị, vận hành dịch vụ Web
• Bảo mật mạng máy tính: IPSec và bảo mật truyền thông trên mạng
• Chứng thực
• Cấu hình định tuyến và truy nhập từ xa
• Bảo trì các dịch vụ mạng
Module 4: Cài đặt và quản lý dịch vụ thư điện tử Microsoft Exchange Server
• Giới thiệu và hướng dẫn cài đặt Exchange Server
• Quản lý tài khoản người dùng thư điện tử và bảo mật thư điện tử
• Quản lý thư mục thư điện tử dùng chung
• Quản lý tài nguyên phần cứng và phần mêm lưu trữ hộp thư
• Sao lưu và khôi phục dữ liệu thư điện tử
Module 5: Cài đặt, quản trị và vận hành Microsoft ISA Server 2004 or 2006
• Giới thiệu và hướng dẫn cài đặt Microsoft ISA Server 2004 or 2006
• Cấu hình ISA 2004 or 2006
• Xây dựng hệ thống VPN server trên Microsoft ISA Server 2004 or 2006
• Public web, mail, ftp server trên Microsoft ISA Server 2004 or 2006
Sau khi hoàn tất khóa học, học viên:
• Hiểu biết về kiến trúc máy tính cơ bản, tính năng và các thông số của phần cứng máy tính
• Có khả năng đánh giá thiết bị, lắp ráp máy tính, phát hiện nguyên nhân hỏng hóc, sửa chữa nhỏ, thay thế toàn bộ phần cứng máy tính
• Nắm được các kiến thức cơ bản và nâng cao về mạng máy tính, có khả năng thiết kế, lắp đặt một mạng máy tính peer-to-peer hoặc client/server
• Hiểu rõ hoạt động và chức năng cơ bản/nâng cao của họ hệ điều hành Windows XP… và Windows Server 2003 , server 2008
• Thiết kế và xây dựng mạng máy tính trên nền hệ điều hành Windows Server 2003.
• Quản trị các tài nguyên mạng: quản trị máy tính mạng, quản trị người sử dụng, quản lý tài nguyên file, in ấn, cơ sở dữ liệu, các dịch vụ và ứng dụng chạy trên mạng, …
• Có khả năng phân tích, tìm lỗi, khắc phục lỗi, đánh giá hoạt động, tối ưu hoạt động của hệ thống Windows Server 2003 hoặc 2008.
• Hiểu về an toàn thông tin. Xây dựng hệ thống firewall và thiết lập chính sách bảo mật cho các máy trạm, máy chủ và hệ thống mạng nói chung.
• Sau khi kết thúc khoá học, học viên được cấp chứng chỉ ACNA
• Dễ dàng thi chứng chỉ online MCSA và nâng cao với chứng chỉ Kỹ sư hệ thống MCSE của Microsoft.
• Học phí của chương trình: Học phí + tài liệu học : 390 USD / 1 học viên
Course Theory
(No. of Hrs) Lab
(No. of Hrs) Total
(No. of Hrs)
ACNA 68 64 132

AcademyB
13-04-2010, 15:43
Quản trị mạng trước giờ toàn thấy con trai. Có ai là con gái làm cái nghề này không ta?

tkroonie
13-04-2010, 17:05
COn gái học nghề này là nhất. Được mọi người trong cty cưng chìu, săn đón, nhờ cậy, ngưỡng mộ, trông ngóng... Vả lại tính chu toàn, tỉ mỉ, cẩn thận của con gái thì khỏi phải bàn

onix95
14-04-2010, 01:49
Hix em đang định theo QTM mà nghe các anh nói thế này thì thấy QTM vất vả quá lương bổng rồi công việc.............nhưng dù sao nó cũng là đam mê của em nên em cũng cố gắng theo đuổi dù cho sao đi nữa rồi sẽ có 1 ngày mai tươi sáng thui các bác ạ cố lên nào

hoahacker
17-04-2010, 02:06
Hic hic! Nói đến mạng thì chán lắm! Tớ học theo mạng mà năm T5 rồi mà chưa biết tí ti gì! Đào tạo thì nhiều nhưng công việc thì ít ---> chen lấn sô đấy nhau mãi mà chẳng còn chỗ cho mình. Mấy bố bằng ưu vào hết rồi, còn lại toàn chỗ vớ vẩn thôi! Chán ..............

hailuanon
17-04-2010, 08:12
Nghề quản trị mạng? Nếu mà nói đúng ra thì network administrator phải là người know everything about a little thing, know a little thing about everything, từ bảo mật cho đến việc thiết kế, thiết lập mạng LAN-WAN, kể cả lập trình (làm network administrator mà ko biết lập trình thì thua)...Tuy nhiên, chăc là do thiếu người đủ khả năng làm hết tất cả và cũng để chuyên nghiệp hóa, nên cái nghề quản trị mạng nó lại chia ra làm nhiều nghề nhỏ, ví dụ anh quản trị mạng chuyên lo bảo mật, anh chuyên thiết kế mạng, anh chuyên lo cho các máy chủ. Lương bổng thì khó nói, nhìn chung anh làm về bảo mật cao hơn chút đỉnh, sau đó 2 anh kia thì ngang nhau. Nói chung tùy doanh nghiệp nữa, trung bình lương cỡ vào 5-7 triệu/tháng.

Còn nếu như anh nào có khả năng làm luôn bảo mật, lo luôn cho server, quản lí được luôn NT/Samba Domain, thiết kế luôn LAN-WAN thì chắc lương cao lắm áh :D.

-m
Mình làm luôn bảo mật, lo luôn sever, quản lý luôn NT/Samba Domain, thiết kế luôn LAN-WAN nhưng lương chỉ có 6 triệu/tháng. Có điều mình chẳng có bằng cấp gì cả, chỉ tự học thôi.

hotmen0411
23-04-2010, 00:07
uhm em cũng đang chuẩn bị học thêm chung chi CCNA day.Em định sau này xin vào ngân hàng(hj cũng gọi là có người nhà),không biết việc QTM trong đó được sử dụng thế nào?

traitai209
23-04-2010, 09:38
Mình đang cần 1 văn bản nội quy sử dụng phòng máy chủ cơ quan đây. Cơ quan mình có cái phòng server,cũng chả có gì nhiều : 2 con server ,cái tủ ***** chứa cái router với mấy switch thôi vậy mà bên nn qua kiểm tra nó đòi phải có cái nội quy sử dụng máy mới ác chứ!! Anh em nào có thì share lên cho mình nộp cho nó đối phó thôi,chứ mình quản lý mạng cq thì 1 mình mình ra vào thôi chứ ai được phép vào nữa.

idontloveme
26-04-2010, 14:39
COn gái học nghề này là nhất. Được mọi người trong cty cưng chìu, săn đón, nhờ cậy, ngưỡng mộ, trông ngóng... Vả lại tính chu toàn, tỉ mỉ, cẩn thận của con gái thì khỏi phải bàn

Chuẩn không cần chỉnh, vì có chị em tham gia ma CNTT trở nên màu hồng hơn. ai bảo con gái học CNTT là khô và khổ nào. Thanks

phanvanhuong12
30-04-2010, 17:49
minh lam bai ton bi loi thoi
khi dơnloads FTP tu EXplorer thi bao Security can not dơnload do la lo gi vay ????

boss_mini
30-04-2010, 18:50
Làm quản trị mạng cực thấy mồ hjx hjx ... !!!

linh_trieu
30-04-2010, 19:11
em cũng đang định theo học mạng, nhưng chẳng biết bắt đầu từ đâu và ra trường công ăn việc làm thế nào? chán!

tronghieu906
06-05-2010, 11:35
Mình làm luôn bảo mật, lo luôn sever, quản lý luôn NT/Samba Domain, thiết kế luôn LAN-WAN nhưng lương chỉ có 6 triệu/tháng. Có điều mình chẳng có bằng cấp gì cả, chỉ tự học thôi.
Em hâm mộ bác vô cùng!

ledinhthao90
06-05-2010, 12:03
ui.lương thấp thế thôi ư.vậy chắc bỏ nghành qtm mất.và sau này thì đi xin việc ở đâu đây mới dc chứ

huytuank10
27-05-2010, 08:35
các bác ơi ! em tot nghiep nganh DienTuVienThong ra ma hong biet quan tri mang nhu the nao ca? em chi biet moi phan cung, mang hay cài dat phan mem thoi, hom no di phong van nguoi ta yeu cau phai biet quan ly & phat trien webside cua cong ty ma em hong biet lam, cac bac chi cho em fai bat dau tu dau voi!!!!! cám ơn các bác trước đó nhé... !!!!

AnhDaSai
30-05-2010, 22:39

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

Elysium
30-05-2010, 23:03
Quản trị mạng bên mình y hệt, làm hết từ A -> Z. Buồn thay nghề IT :(

manhchien91
02-06-2010, 08:24
hic, e cung dang muon hoc nghe quan tri mang, gio dang la sv nam thu 1 nganh CNTT, bac nao co y kien gi thi gop y voi?

AnhDaSai
23-06-2010, 10:48

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

cứ học hết những gì nhà tuyển dụng đòi hỏi thôi hehe

kyra2008
26-06-2010, 09:57

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

người tuyển dụng/giám đốc bộ phận nhân sự. Quá ngu, hoặc không có trình độ mới đăng tin tuyển kiểu này :emlaugh:
cứ xem mấy thông tin tuyển dụng là thấy mức độ pro của mấy công ty kiểu này rồi...:emlaugh:

AnhDaSai
26-06-2010, 10:02
người tuyển dụng/giám đốc bộ phận nhân sự. Quá ngu, hoặc không có trình độ mới đăng tin tuyển kiểu này :emlaugh:
cứ xem mấy thông tin tuyển dụng là thấy mức độ pro của mấy công ty kiểu này rồi...:emlaugh:

bay giờ nó đòi hỏi cao lắm ,mà trả lương thấp nên tìm hoài ko được người đó heheeh

NGOCNAM123
26-06-2010, 10:48
Theo tui,
k on roj.Lam nhjeu huog jt la sao?

Cac bac dung lo.Cu hoc them 1 so kaj thoj.Chu lam het vay chju sao noj.Ma roj no laj doj hoj them thoj.Mjh co wen og anh hoc qtm va co them cisco ma lam thag 15chaj do.Og nay van chua co bag dh vj van thjeu no 2 mon.

Cac bac dung lo.Cu hoc them 1 so kaj thoj.Chu lam het vay chju sao noj.Ma roj no laj doj hoj them thoj.Mjh co wen og anh hoc qtm va co them cisco ma lam thag 15chaj do.Og nay van chua co bag dh vj van thjeu no 2 mon.

traitai209
01-07-2010, 14:09

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

Mình nói thiệt mấy cha đi tìm ứng viên kiểu này biết đào đâu ra. Đòi hỏi quá nhiều:mạng,phần cứng,máy in,photo,lập trình,tiếng pháp. Tháng trả 10 chai cũng chưa đủ nữa,mà 1 người chắc nó bắt cày kinh lắm đây.Đúng là bọn điên,học CNTT chứ có học làm siêu nhân đâu

star215
08-07-2010, 17:32

o TCP/IP
o Ethernet networks
o Citrix
o MS-DOS

tuyển siêu nhân lol lollol:boxing:

AnhDaSai
12-07-2010, 23:17
có ai QTM vào tâm sự với anh em cho vui

ndtjen
13-07-2010, 01:06
Hiz, thực tình không muốn nói ra nhưng mà tui đi học Mạng xong rùi lại bị thất nghiệp :(
Bản thân thì rất rất là thích network, nhưng mà ....
Nay phải đi bảo vệ giữ xe cho người ta nè :(

hix...hix...! mình đang học cũng có nguy cơ đó đây

Hiz, mấy cái MCSE, CCNP, CISSP... nobita hông có tiền đi học đâu :( Nhà nghèo lắm

chết thật mình lại cũng thế luôn mấy cái đó học tính tiền bằng dola nhà quê bán "thổ" đi mới có tiền đi học...

buồn!

-m

nói gì thì nói nghề này muốn có lương cao 1 chút thì phải có kiến thức về lập trình mới dc.nếu ko cũng chỉ như người đi bảo trì máy tinh thôi

trung bình lương cỡ vào 5-7 triệu/tháng.

kiến thức và tay nghề ko có thì đứt luôn đó bạn ah

Theo tui,

nhiều việc quá, so với mức lương thì... ko good cho lắm
nhưng thà vậy còn hơn thất nghệp

Một câu:

Hệ thống máy tính gặp sự cố => công ti mất rất nhiều tiền => nhân viên IT bị kiểm điểm, phê bình, thậm chí cho nghỉ việc => công ti "lớn" :D.

-m.

cái này theo mình thì yêu cầu kiến thức về bảo mật cao+ kiến thức về lập trình tốt nữa

cám ơn tất cả lời khuyên chân thành
nhưng tôi ko bỏ mạng đâu và sẽ tiếp tục nâng cao hiểu biết của mình và tôi đã biết phải làm gì ( nhờ các chú đấy )
cho hỏi thêm trong phần mạng thì có bao nhiêu nhánh con trong đó và nghề nghiệp tương ứng. Học mạng xong thì có thể làm được gì trong ngành viễn thông.

viên thông là viên thông chứ bạn ví dụ như: điện tử viên thông...
học QTM mai ra còn phải học thêm nhiều mới sang viên thông dc

em đang là sv viên năm 1 nhưng chỉ là cao đẳng thui.mấy bác chỉ giúp dùm em bây giờ e nên học thêm chứng gì đây?để khi ra trường có việc (but money ko nhìu đâu gd kho khăn hjhjhj).
-em có ý định học thêm :
+sữa chữa vi tính(vì nghe nói là culi ko bik sữa ko nhận)huhuhuhu.
+tiếng nhất(ngôn ngữ em yêu thích)
+khóa học ở "nhất nghệ" vì trường em dạy cùi bắp lắm ko đủ kiến thức.
-em mong các bác chỉ giúp giùm e zoi.cảm ơn các bác rất nhìu
mong .....

mình cũng học CĐ thấy mấy bác đại học thất nghệp or lương thấp giờ thấy mình đã sai lầm nhưng ko sao dc

thất nghiệp hết rùi, mai ae tập trung lại lập 1 TP danh cho những người thất nghiệp giúp đỡ nhau mới dc

AnhDaSai
13-07-2010, 22:37
hix...hix...! mình đang học cũng có nguy cơ đó đây

chết thật mình lại cũng thế luôn mấy cái đó học tính tiền bằng dola nhà quê bán "thổ" đi mới có tiền đi học...

buồn!

nói gì thì nói nghề này muốn có lương cao 1 chút thì phải có kiến thức về lập trình mới dc.nếu ko cũng chỉ như người đi bảo trì máy tinh thôi

kiến thức và tay nghề ko có thì đứt luôn đó bạn ah

nhiều việc quá, so với mức lương thì... ko good cho lắm
nhưng thà vậy còn hơn thất nghệp

cái này theo mình thì yêu cầu kiến thức về bảo mật cao+ kiến thức về lập trình tốt nữa

viên thông là viên thông chứ bạn ví dụ như: điện tử viên thông...
học QTM mai ra còn phải học thêm nhiều mới sang viên thông dc

mình cũng học CĐ thấy mấy bác đại học thất nghệp or lương thấp giờ thấy mình đã sai lầm nhưng ko sao dc

thất nghiệp hết rùi, mai ae tập trung lại lập 1 TP danh cho những người thất nghiệp giúp đỡ nhau mới dc

bác cũng đang thất nghiệp à

Bác biết CS giao thông ko? bắt 1 xe tải 500k-1 triệu , 1 ngày bác bắt mấy chiếc , 1 tháng vài chục triệu là ít ( chia % cho thằng đội trưởng để nó bịt mồm các đồng chí ở trên nữa )

Viic
19-07-2010, 00:57
@^ : cậu bị sao vậy nó tuyển nhân viên IT chứ có phải QTM đâu. Đến cái này còn ko phân biệt đc nữa à? :|

star215
26-07-2010, 15:08
Chức danh/Vị trí: Nhan vien IT
Số lượng tuyển: 1
Lĩnh vực ngành nghề: - Biên dịch/Phiên dịch
- Công nghệ thông tin
- Tài chính/Kế toán/Kiểm toán
Địa điểm làm việc: - Bình Dương
Mô tả việc làm: Mang noi bo, he thong quan ly
Can biet tieng Hoa
co tinh than hoc hoi
Kỹ năng tối thiểu:
Trình độ tối thiểu: Cao đẳng
Kinh nghiệm yêu cầu: 1 năm
Yêu cầu giới tính: Không yêu cầu
Hình thức làm việc: Nhân viên chính thức
Mức lương: 2-3 triệu
Thời gian thử việc: 1 tháng
Các chế độ khác:
Yêu cầu hồ sơ: - Đơn xin việc làm.
- Sơ yếu lý lịch.
- Bản sao hộ khẩu, CMND và các bằng cấp có liên quan.
- Giấy khám sức khỏe.
Thời gian đăng tin: 17.07.2010
Hạn nộp hồ sơ: 31.08.2010
Nguồn :
http://www.timviecnhanh.com/vieclam/...n-vien-it.html

VỪA làm IT vừa làm kết toán kiêm luôn phiên dịch tiếng Hoa - lương 2,3 triệu ,công ty thì ở Sg nơi làm việc thì tận bình dưông hehe

lộn chỗ rồi..move đi bác mod

vnntech.com
26-07-2010, 15:44
làm nhiều mà lương có vậy thì hơi bèo nhỉ

ktakta
27-07-2010, 23:52
mình có học tại nhất nghệ dc MCSE+, CCNA (ko thi vì khá đắt). hoàn tất năm 2008 và đến giờ mình thất nghiệp do đi đâu cũng cần kinh nghiệm, mà kinh nghiệm lấy đâu ra, ko có chỗ thực tập...

AnhDaSai
30-07-2010, 10:26
mình có học tại nhất nghệ dc MCSE+, CCNA (ko thi vì khá đắt). hoàn tất năm 2008 và đến giờ mình thất nghiệp do đi đâu cũng cần kinh nghiệm, mà kinh nghiệm lấy đâu ra, ko có chỗ thực tập...

bời vậy mới nói , nhiều người học mà vỉệc làm ít --> cạnh tranh nhau
Công ty tuyển có 1 vị trí à , ko có kinh nghiệm thì po tay sao cạnh tranh nổi với cả chục người khác vô pv
Thất nghiệp đầy đường

AnhDaSai
10-08-2010, 13:32
bời vậy mới nói , nhiều người học mà vỉệc làm ít --> cạnh tranh nhau
Công ty tuyển có 1 vị trí à , ko có kinh nghiệm thì po tay sao cạnh tranh nổi với cả chục người khác vô pv
Thất nghiệp đầy đường

Ko có kinh nghiệm khó xin việc làm , mà có tìm được thì toàn những công việc sai vặt , lương thấp

cunlinh007
10-08-2010, 14:07
Quản trị mạng cũng tùy việc, tùy người mà :)

longkisi
11-08-2010, 16:06
mình khuyên các bạn thời gian đầu mới đi xin viếc phải chịu cực và chịu nhục
để học hòi kinh nghiệm của thằng làm chung , tốt nhất là thừong xuyên dẫn nó đi nhậu đàn ông khi say xĩn thì thường coi nhau như huynh đệ , nó sẽ chỉ dẫn giúp đỡ các bác nhiệt tình

catlovevn
11-08-2010, 16:36
em làm quản trị mạng, quản trị hệ thống, quản lý hệ thống máy chủ hơn 20 máy, hệ thống mail server, kiêm luôn bảo mật website, đường truyền,.....

Lương 4tr.........................

KQ: bỏ được nửa năm rồi

Coder_and_Trader
15-08-2010, 22:43
uhm em cũng đang chuẩn bị học thêm chung chi CCNA day.Em định sau này xin vào ngân hàng(hj cũng gọi là có người nhà),không biết việc QTM trong đó được sử dụng thế nào?

QTM mà vào ngân hàng thì thừa đất dụng võ

1 ngân hàng biết đầu tư vào CNTT, thì sẽ có 1 trung tâm CNTT. Dưới trung tâm đấy sẽ có các phòng : phòng Phần mềm, phòng Hệ thống, phòng Thiết bị người dùng, phòng hành chính, phòng kinh doanh. QTM thuộc về phòng Hệ thống. Phòng Hệ thống sẽ gồm các lĩnh vực : Network, System, Database, Security, Infrastructure

Làm QTM trong ngân hàng thì cố mà leo lên các chức : trưởng nhóm QTM, trưởng phòng Hệ thống, Phó Giám đốc Trung tâm IT (phụ trách hạ tầng). Lên được đến chức Phó giám đốc thì lương sẽ là 8 chữ số tiền Việt, thậm chí là 4 chữ số tiền USD

Sao ko vào FIS mà thực tập ? FIS dùng sinh viên QTM cũng như FSOFT dùng sinh viên coder ấy

FPT là tập đoàn CNTT lớn, mảng nào cũng có : phần mềm, mạng, CSDL, bảo mật, hệ thống, hạ tầng, thương mại điện tử, .... Ai cần kinh nghiệm cứ vào đấy là có hết. Khi nào đã đủ lông đủ cánh rồi thì bay nhảy chỗ khác, kiếm lương cao hơn

QTM mà vào FIS thì cũng như coder vào FSOFT, sẽ phải cày liên tục trong các dự án hạ tầng. Qua đó tay nghề sẽ dần dần cứng lên, chuyên môn được gọt giũa hàng ngày

kyuubi8x
17-08-2010, 23:44
Anh ơi, có thể nói rõ hơn cho em về FIS được không ạ, em học về mạng.

khaitkopro
19-08-2010, 19:00
co ai can tuyen 1 nguoi moi ra truong nhu minh ko?
minh dang o thanh pho ho chi minh dang tim 1 cong viec? minh rat thich mang va quyet dinh theo nghe nay?va minh cung bit duoc ca ve phan cung nua?
neu co ai co viec xin hay goi cho minh so nay nhak?
01683778358
minh cam on cac ban nhieu?

chiasekinhnghiem
20-08-2010, 11:45
Bác nào có tư tưởng kinh doanh hoặc làm sếp thì sẽ không làm Quản trị mạng tốt được đâu. Làm Quản trị mạng cần tính cần cù, chịu khó nghiên cứu, tìm lỗi, nhanh nhậy.

Coder_and_Trader
20-08-2010, 21:49
Bác nào có tư tưởng kinh doanh hoặc làm sếp thì sẽ không làm Quản trị mạng tốt được đâu. Làm Quản trị mạng cần tính cần cù, chịu khó nghiên cứu, tìm lỗi, nhanh nhậy.

Ối giám đốc IT lên từ QTM

cuongbomtrum
21-08-2010, 01:57
mình đọc xong các ý kiến của máy pro thấy thích wa.chắc cũng đi học QTM thôi,mà không biết bao lâu mới xong nữa.mình thì có cửa hàng sửa chửa máy vi tính tại nhà mình có thể theo học vào buổi tối được ko vậy.với lại sợ không biết có đủ thời gian để học không nữa.mong các pro chỉ giáo với

minh_kham1
22-08-2010, 16:45
Thân chào mọi người!
Em thực ra vẫn là sinh viên(kỹ thuật máy tính), đang đi làm thêm và nhận quản lý tại 2 quán Net nhưng những kiến thức em học trên lớp ko dạy một cách bài bản về mạng mà chủ yếu thiên về phần cứng và điều khiển. Em tính mấy nữa ra trường chắc em cũng theo làm về mạng nhưng mà hiện tại hiểu biết của em về lĩnh vực này còn tù mù quá. Căn cơ thì không có, người dạy cũng ko có chỉ còn cách tự tìm hiểu thôi, nhưng mà lại không có tài liệu!
Mọi người ai có tài liệu gì về nó thì làm ơn chia sẻ cho em với nhé! Em sẽ học bắt đầu từ cái sơ khai nhất! Địa chỉ mail của em là khamambition@gmail.com
Cảm ơn mọi người nhiều!

ccld2212
24-08-2010, 14:19
cac ban oi nghe nay long bong qua tui di hoc mcse ma h cung lam khac nghe nua ne chac la do khong du kien thuc .cac ban co cong viec nao cho tui theo lam voi
de hoc hoi kinh nghiem ,luong thap chut cung duoc
changtraitoinghihiep2002@yahoo.com

cac bac nao tim duoc cong viec on dinh thi chuc muøng nha . chu kho tim duoc cong viec phu hop lam cac ban oi

duongvannam
25-08-2010, 13:25
e tốt nghiệp trung cấp zí có cái bằng MCSA thì làm đc ko bác?lương sao?

luan_lacoste
09-12-2010, 16:20
minh ko gioi nhung dang lam mang cho buu dien
luong cung kha, can ban la phai dam me nghe nay
chu con ko thi vut di
bon vo van hay noi chuyen kieu chan doi
nhung ma.......... ke chung no

xmen109
05-02-2011, 23:05
Có bác nào dân it kể chuyện công vệc it cho anh em nghe với

cuongbstn
18-09-2011, 12:03
Đang tính theo nghề này. có pro nào chia sẻ về nghề này cho em với

sale226
18-09-2011, 13:22
trước mình cũng định theo nghề này :(

cuty
18-09-2011, 13:28
nghề này cũng được mà -quan trọng là mình có yêu nghề hay không thôi -nếu không yêu nghề thì nên bỏ
mà nếu chẳng thích nghề nào thì ở nhà luôn-hì

xmen109
19-09-2011, 14:09
yêu nghề hay ko mà k co việc làm + lương thấp cũng chết đói heeh

good_pear
19-09-2011, 14:48
QTM một nghề có lúc ngồi không chơi có khi làm thấy bà . Có làm công ty nho thì là QTM kiêm support . Công ty lớn thì chia nhỏ ra mỗi người làm 1 tý . lương thì tỳ vào quy mô công ty . tầm 3 - 5 triệu thôi với người chưa có kinh nghiệm .

xmen109
19-09-2011, 19:41
đa số toàn trả 3-5 triệu cho bằng đh + chứng chỉ quốc tế + vài năm kn
còn >5 triệu rất ít tuyển ( do vị trí chủ chốt mấy anh admin đã nắm ít khi nhường lại cho người khác )
còn k có bằng đh thì mình k rõ trả được bao nhiêu

ktv tin học thì từ 2 đến 3 triệu là hết

trong_hai088
19-09-2011, 19:47
thay da phan may ong quan tri mang luong cao ngat nguong ma time cuc chang da~

Thanh Bat Bai
19-09-2011, 20:04
Thời buổi cơm gạo áo tiền, cái gì cũng khó. Đồng cảm.

xmen109
19-09-2011, 22:14
mình đã từng làm 1 qtm tại trung tâm tích hợp dữ liệu của một tỉnh phía bắc (làm theo dự án 112 cp)! Nhưng công việc đa số là create user và chăm sóc mấy con server (mail, web, data, backup, ldap, dns-dhcp, firewall) và kiêm chân fix tất cả các lỗi máy tính tại ubnd tỉnh công việc cũng khá mệt và cũng đc sự hỗ trợ rất nhiều từ các công ty bán thiết bị và các cty về hệ thống. Nh]ng rất tiếc 1 điều ở các cơ quan nhà nước lương ko cao mà đòi hỏi nhiều. Người qtm có nhiều đêm ngồi thức trắng mà cày xới config đánh vật với mấy cái server nhưng lương cũng chỉ là hơn 700 ngàn (2004).
Thế mới biết tại sao h này mình đang phải tạm gác đam mê network để ngồi design website một cuộc hoán đổi ko thể ngờ đúng ko?

it trong ubnd có 3 triệu à bác
mà chuyện gì cũng phải làm , cực lắm

adt-power
19-09-2011, 22:41
đúng là chỉ có người trong nghề mới hiểu

yeula
19-09-2011, 22:43
nghề này ra trường cũng k ăn thua lắm, nếu thực sự giỏi thật thì lương mới khá đc :-d

infolyle
21-09-2011, 16:52
Thực chất mình là người trong cuộc, nếu thực sự có tài + tiếng anh. Tại nghề này phải làm cho bọn nước ngoài mới lương cao. Tầm năm 2000 thằng BP trả 500USD cho NV IT tốt nghiệp CNTT + MCSE, Maersk Sealand Việt nam cũng trả tầm đó. Giờ thì không biết giá cả của tụi nó ra sao. Đây là mốc kỷ niệm vì khoảng thời gian này mình mới có MCP của NT 4 thôi, vài tháng sau cùng năm đó cũng có được MCSE (NT 4 nghen - hàng hiếm) & MCP + I cũng hàng hiếm luôn.

Nói chung xác định làm IT thì phải phấn đấu liên tục, tự cập nhật thông tin & đôi khi cũng có những quyết định dứt khoát trong những tình huống xử lý sự cố, phải có đam mê, vui nhất là khi sự cố được xử lý em đẹp, buồn nhất là khi bị sếp chửi, hạnh phúc nhất là khi giúp được một người nào đó trong công ty khắc phục được sự cố. Đôi khi cũng phải xử lý những lỗi ngớ ngẩn như không gõ được tiếng việt mà thấy chữ E hiện bên góc phải dưới màn hình. Thứ bảy, chủ nhật bị réo là chuyện bình thường, có nhiều lần thức trắng đêm ở tại công ty để xử lý sự cố. Sợ nhất là bị Virus tấn công tập thể, rồi mọi việc êm thắm khi symantec corporation ra đời.

Cho đến lúc nghỉ việc khả năng chỉ xây dựng & quản lý được 400 máy trạm, 1 tổng đài KX-TD 500, 4 Server, 1 leased line, 1 Router Cisco, 1 Firewall Cisco, hệ thống mail exchange 2003, ISA 2000 (trước đó là MS Proxy 2.0), toàn hệ thống Join Domain,.... chỉ nhớ có bấy nhiêu đó thôi.
Mình gắn bó với nó cũng chỉ được 9 năm thôi. Giờ già rồi, viết phần mềm thôi.

xmen109
21-09-2011, 21:23
Thực chất mình là người trong cuộc, nếu thực sự có tài + tiếng anh. Tại nghề này phải làm cho bọn nước ngoài mới lương cao. Tầm năm 2000 thằng BP trả 500USD cho NV IT tốt nghiệp CNTT + MCSE, Maersk Sealand Việt nam cũng trả tầm đó. Giờ thì không biết giá cả của tụi nó ra sao. Đây là mốc kỷ niệm vì khoảng thời gian này mình mới có MCP của NT 4 thôi, vài tháng sau cùng năm đó cũng có được MCSE (NT 4 nghen - hàng hiếm) & MCP + I cũng hàng hiếm luôn.

Nói chung xác định làm IT thì phải phấn đấu liên tục, tự cập nhật thông tin & đôi khi cũng có những quyết định dứt khoát trong những tình huống xử lý sự cố, phải có đam mê, vui nhất là khi sự cố được xử lý em đẹp, buồn nhất là khi bị sếp chửi, hạnh phúc nhất là khi giúp được một người nào đó trong công ty khắc phục được sự cố. Đôi khi cũng phải xử lý những lỗi ngớ ngẩn như không gõ được tiếng việt mà thấy chữ E hiện bên góc phải dưới màn hình. Thứ bảy, chủ nhật bị réo là chuyện bình thường, có nhiều lần thức trắng đêm ở tại công ty để xử lý sự cố. Sợ nhất là bị Virus tấn công tập thể, rồi mọi việc êm thắm khi symantec corporation ra đời.

Cho đến lúc nghỉ việc khả năng chỉ xây dựng & quản lý được 400 máy trạm, 1 tổng đài KX-TD 500, 4 Server, 1 leased line, 1 Router Cisco, 1 Firewall Cisco, hệ thống mail exchange 2003, ISA 2000 (trước đó là MS Proxy 2.0), toàn hệ thống Join Domain,.... chỉ nhớ có bấy nhiêu đó thôi.

Tuổi thọ nghề thấp là đặc trưng của nghề

seoonline.vn
22-09-2011, 10:18

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/66234-Ngh%E1%BB%81-Qu%E1%BA%A3n-tr%E1%BB%8B-m%E1%BA%A1ng-c%C3%B3-ai-th%E1%BA%A5u-hi%E1%BB%83u-%21%21%21/page23#ixzz1YeDlqqca

==> nghe từ chỉ mà nhìn lại mình thấy buồn

itdongnai
22-09-2011, 16:05
Mình cũng có đôi dòng tâm sự cùng mọi người.
Ngày trước mình cũng đã làm nhân viên kỹ thuật cho các công ty về tin học rồi kết quả cũng chẳng đến đâu do mình làm chưa được tốt cho lắm chỉ vì bản thân ko chịu cố gắng phấn đấu & nghiên cứu thêm về kỹ thuật, sau đó rồi đi học CCNA rồi đi xin việc họ yêu cầu bằng MCSA & biết giao tiếp tiếng anh thế là ko đạt được.Bây giờ là làm kinh doanh về thiết kế website.Do tình hình kinh tế khó khăn & lạm phát nhiều nên mình đang xin việc làm 1 nhân viên IT or là QTM để kiếm sống rồi kết hợp kinh doanh nữa.Ko biết mìn đã chọn đúng hay ko?
Người ta nói nếu dân IT ko giỏi về kỹ thuật thì làm kinh doanh thôi (khi kinh doanh thời gian đầu sẽ ko có tiền).Anh em quan điểm như thế nào về vấn đề này

infolyle
22-09-2011, 20:28
Nghề quản trị mạng theo mình rất hay, hồi trc mình cũng học ở MICTP nhưng giờ không làm về mảng ấy mà làm về marketing, năng động và lương cũng cao hơn. Bạn mình làm quản trị mạng cũng đang than chán. Thật ra đi học QTM ở mấy trung tâm thì kiến thức thực tế ko dạy mình nhiều, nên kể cả đi xin việc cũng chả áp dụng đc, trừ mấy bác pro trong mấy khoản Cluster hay Load Balancing :) Tuy nhiên nếu thực sự có thực lực thì ở mấy cty lớn ngta vẫn trọng dụng lắm. Theo em biết thì QTM ở ngân hàng là khủng nhất và có uy tín nhất.

Đúng rồi, nghề này phải thực tập nhiều & cần phải có điều kiện để thực tập nữa, mà cũng hên xui thôi, mình vô công ty xây dựng hệ thống ngay từ đầu (lúc đầu có tầm 20 máy), rồi mở rộng, mở rộng đến khi tiếp cận được đường truyền quay số 56k, adsl, leased line, ssl, router cisco, rồi firewal cisco, rồi dựng hệ thống 1 domain, 400 máy trạm, dựng proxy 2.0 rồi isa 2000, exchange 5.5, rồi exchange 2003, public folder, .... tính ra cũng một phần may mắn!

quangcaovovgiaot
22-09-2011, 22:05
Nghề này cũng dc. đặc biệt là quản trị cho mấy hãng bds

xmen109
22-09-2011, 22:25

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/66234-Ngh%E1%BB%81-Qu%E1%BA%A3n-tr%E1%BB%8B-m%E1%BA%A1ng-c%C3%B3-ai-th%E1%BA%A5u-hi%E1%BB%83u-%21%21%21/page23#ixzz1YeDlqqca

==> nghe từ chỉ mà nhìn lại mình thấy buồn

thời của bác lúc ít người học và cạnh tranh cỏn kiếm ăn được

bay giờ thì tran lan , trình độ bác ra làm đòi lương cao thì giờ cũng cha ma nào nhận vì bác đòi lương 10 thì tụi nó sẽ phá giá bác xuống còn 5 ( k làm thì thằng khác nó làm thiếu gì người thời buổi nảy )

Như tui đỏi 7,8 triệu thì cty phỏng vấn thằng khác nó đòi 5 triệu thôi thế là cũng out ( vì wa nhìu người làm IT , mức lương cạnh tranh lẫn nhau ) tự phá giá lẫn nhau , thời buổi khó khăn việc thì ít mà người học thì nhiều

infolyle
24-09-2011, 16:14
thời của bác lúc ít người học và cạnh tranh cỏn kiếm ăn được

bay giờ thì tran lan , trình độ bác ra làm đòi lương cao thì giờ cũng cha ma nào nhận vì bác đòi lương 10 thì tụi nó sẽ phá giá bác xuống còn 5 ( k làm thì thằng khác nó làm thiếu gì người thời buổi nảy )

Như tui đỏi 7,8 triệu thì cty phỏng vấn thằng khác nó đòi 5 triệu thôi thế là cũng out ( vì wa nhìu người làm IT , mức lương cạnh tranh lẫn nhau ) tự phá giá lẫn nhau , thời buổi khó khăn việc thì ít mà người học thì nhiều

Thời này cạnh tranh khốc liệt quá, web thì phá giá, phần mềm cũng bị phá giá rồi IT cũng hưởng lương bèo. Không biết có nên lập hội để bảo vệ giá trị công nghệ thông tin VN không nhỉ

ducnam0806
26-09-2011, 09:51
mình cũng học cntt nhưng mình lại ko học ngành QTM mình lại học ngành lắp giáp và sửa chữa ai biết cái ngành này ra có rễ xin việc ko ?

andy
30-09-2011, 17:44
mình cũng học cntt nhưng mình lại ko học ngành QTM mình lại học ngành lắp giáp và sửa chữa ai biết cái ngành này ra có rễ xin việc ko ?
ra làm kỹ thuật viên tin học cho máy công ty bán vi tính đó bạn,lắp ráp xong rồi đi giao máy,sẵn đi giao hàng và thu tiền luôn,nói chung là hơi bị vất vả,không thua gì giao nhận cả

xmen109
30-09-2011, 19:40
láp ráp và sữa chửa máy tính thường gọi là kỹ thuật viên tin học
lương 1 triu 8 đến 2triu5 , sống ko nổi , lương thua cả công nhân

IT_4ever
01-10-2011, 18:36
Mình cũng đang học về QTM, k hiểu là CCNA vs MCSA thì những cơ sở nào đào tạo tốt nhỉ? Công việc thì nhiều, học rõ lắm mà thấy ai cũng kêu chán là sao? Công việc IT này fải có sự đam mê thì lúc đấy mới thấy thích thú đc, k cứ nhìn sang các ngành khác r` kêu chán thì lấy đâu ra nhân tài nữa...

xmen109
01-10-2011, 18:44
Mình cũng đang học về QTM, k hiểu là CCNA vs MCSA thì những cơ sở nào đào tạo tốt nhỉ? Công việc thì nhiều, học rõ lắm mà thấy ai cũng kêu chán là sao? Công việc IT này fải có sự đam mê thì lúc đấy mới thấy thích thú đc, k cứ nhìn sang các ngành khác r` kêu chán thì lấy đâu ra nhân tài nữa...
bác đi làm chưa ?? hay toàn nghe mấy trung tâm tin học nó vẽ ra tương lai tươi sáng dụ dỗ bác đóng tiền cho nó

Công việc thì nhiều, học rõ lắm mà thấy ai cũng kêu chán là sao? --> toàn cu li , lương thấp , bọn IT nó bỏ k thèm làm , nên bọn nó tuyển hoài vì ko có ai chịu làm, hehe

IT_4ever
01-10-2011, 19:02
Đang trên con đg học hành, cày cuốc đây, k hiểu là học xong, có chứng chỉ rồi thì sẽ về đâu khi nghe các tiền bối than vãn, phủ đầu lớp trẻ thế này :(

cuongseo1102
03-10-2011, 14:32
Moi nghe co mot cai kho và cai thu vi rieng ma!

cuongseo1102
03-10-2011, 14:33
toi lam it ne cac ban

studentitc
25-10-2011, 22:22
Ái cha cha nghe các bác nói buồn quá nhỉ.
Mình có lẽ có lợi thế hay cơ hội may mắn. Mình lúc học chọn chuyên nghành lập trình. Làm được 3 năm. Công ty khách hàng mời mình về làm quản lý phần mềm đang triển khai.
Vừa làm quản trị phần mềm + QTM (học thêm CCNA+MCSA) thì có lẽ ổn
LƯơng hiện tại cảu mình giờ là 7 triệu.

studentitc
25-10-2011, 22:23
Ái cha cha nghe các bác nói buồn quá nhỉ.
Mình có lẽ có lợi thế hay cơ hội may mắn. Mình lúc học chọn chuyên nghành lập trình. Làm được 3 năm. Công ty khách hàng mời mình về làm quản lý phần mềm đang triển khai.
Vừa làm quản trị phần mềm + QTM (học thêm CCNA+MCSA) thì có lẽ ổn
LƯơng hiện tại cảu mình giờ là 7 triệu.

littlekid
25-10-2011, 22:25
chắc 100tr :D !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

adt-power
25-10-2011, 23:07
nghề nào cũng thế bác ơi...chỉ người trong cuộc mới hiểu

boyboy2011
18-12-2011, 15:41
Lương mình là 4T tính tới ngày hôm nay.

Đang tính nhảy công ty mà còn suy nghĩ. Yêu nghề, đói quá đầu gối phải bò ah.

boyboy2011
18-12-2011, 15:43

Bác này đúng là ngựa non thì háu đá. đi làm đi rùi mới biết thề nào là màu hồng của cuộc sống.

boyboy2011
18-12-2011, 15:56
Thân chào mọi người!
Em thực ra vẫn là sinh viên(kỹ thuật máy tính), đang đi làm thêm và nhận quản lý tại 2 quán Net nhưng những kiến thức em học trên lớp ko dạy một cách bài bản về mạng mà chủ yếu thiên về phần cứng và điều khiển. Em tính mấy nữa ra trường chắc em cũng theo làm về mạng nhưng mà hiện tại hiểu biết của em về lĩnh vực này còn tù mù quá. Căn cơ thì không có, người dạy cũng ko có chỉ còn cách tự tìm hiểu thôi, nhưng mà lại không có tài liệu!
Mọi người ai có tài liệu gì về nó thì làm ơn chia sẻ cho em với nhé! Em sẽ học bắt đầu từ cái sơ khai nhất! Địa chỉ mail của em là khamambition@gmail.com
Cảm ơn mọi người nhiều!

Sao e suy nghĩ giống anh 7 năm trước vậy.

Nếu bây giờ anh là em a sẽ không chọn theo con đường này.

boyboy2011
18-12-2011, 16:15
công nhận IT lương bèo bọt thật 2-3 trịu mà đòi hỏi tè le
còn mấy công ty tuyển dụng lương cao thì đòi hỏi skill rất pro cũng phải phấn đấu theo thôi

Nếu bạn xin vào làm công ty nào chuyên về cntt thì khác , chứ xin vào công ty mà cần 1 người IT để wản trị cho công ty thì ôi thôi ( nhất là mấy công ty về chứng khoán, bất động sản , sàn vàng ,đôla... nó theo dõi giá vàng ,$ đô la tứng giây từng phút , rớt mạng 1 cái thì ôi thôi )

Quote:
Được gửi bởi spotdog8x View Post
Cái gì học cũng vất vả nhưng nói thật nhé, QTM phải đối mặt với nhiều khó khăn hơn vì xét riêng độ rủi ro trong công việc là lớn hơn nhiều. Làm lập trình thì là tư duy logic, suy nghĩ nhiều và nếu cũng mức mới ra trường có một năm kinh nghiệm thì lập trình nhàn hạ hơn vì khi đã quen với công việc, thuật toán, cách xử lý thì sẽ làm nhanh hơn còn thằng

QTM thì lúc nào độ rủi ro hay bảo mật cũng bị rình rập đơn giản như là nhân viêc cắm cái usb virus, chết hệ thống, gọi QTM. Điện mất đơ hệ thống gọi QTM, máy đơ vì quá tải gọi QTM, không mở đc chương trình gọi QTM, in không được gọi QTM, chơi game QTM, buôn dưa lê gọi QTM...Em làm về nó nên em xin nhận xét như vậy, nếu thấy gì sai các bác cũng đừng mắng em nhé

mình học đại học ra đây mcsa,mcse,ccna,quản trị web,quản trị linux, thiết kế ht.... mà lương có 3 chai ( mới vô chỉ co 2 tr5)) ờ SG mức lương như vậy chỉ đủ sống vật vưởng thôi , vợ con thì cạp đất mà ăn)

Mới đầu mình chỉ tường vào qtm như đã học thôi,sau này mới vỡ lẽ ra , thật tình là cái gì công ty cũng bắt làm như 1 thằng cu ly , ngoài nvụ quản trị mạng cho công ty ra ( sữa máy in , nạp mực, sữa máy tính( chui gầm bàn quỳ dười chân nhân viên mà sữa) , các phầm mềm văn phòng, voip,camera, ,quản trị web, backup cơ dữ dũ liệu cho công ty .... đủ thứ nhìu khi công ty thiếu người đi nhận hàng , hợp đồng này nọ mình cũng phải đi

Đồng cảm với xmen109-Công việc của mình cũng vậy. Đến giờ cuối năm 2011 lương vẫn 4 củ.
Chán như con gián.
Yêu nghề chắc phải bỏ nghề qua ngành khác thôi.

boyboy2011
18-12-2011, 16:38
Làm Quản trị mạng chuyên nghiệp thì phải là con người có tố chất cần cù chịu khó học hỏi, thích tiếp thu những cái mới và phấn đấu không ngừng nghỉ.

Nhưng trước hết các bạn phải xác định vòng đời nghề nghiệp của bạn đã, để phấn đấu (vòng đời của quản trị mạng thường là đến khi bạn 40 tuổi, tùy người nhé).
Trong vòng đời nghề nghiệp bạn phải chấp nhận tự "cập nhật" công nghệ mới và "nâng cấp" kiến thức. (cập nhật thì dễ nhưng nâng cấp thì hơi khó đấy).

Bạn quản trị windows thì phải đối mặt với những thay đổi nhanh chóng về công nghệ, đấy chưa kể là sẽ có Hệ điều hành mới của Microsoft với kiến trúc khác hẳn windows sẽ xuất hiện trong vòng 5 năm tới, lúc đó bạn phải học lại từ đầu (nếu lúc đấy bạn 35 tuổi thì hơi mệt đấy).

Công việc khó khăn nhất của quản trị mạng là ngăn chặn những xâm nhập bất hợp pháp từ bên ngoài vào mạng. Những người làm công việc này xứng đáng được phong làm Tướng Quân của Doanh nghiệp.

Nhưng khi đã đạt đến trình độ cao rồi thì công việc mệt nhất của Quản trị mạng lại là đi dọn dẹp virus, những thay đổi từ phía client và ngồi study để "cập nhật" và "nâng cấp". :D

Bạn nào có giải pháp giúp các các máy client không bị nhiễm virus, spyware trong mô hình Domain ko ?

Kêu thằng chủ bỏ tiền ra mua phần mêm untilvirut là ok ah