PDA

View Full Version : chuyển data từ Access sang MS SQL

vdhieu
28-04-2005, 09:56
Các bạn cho mình hỏi, bây giờ mình có một file access và trong SQL mình có một database có sẵn bảng luôn, nhưng mà trong Access mình chỉ có làm một bảng thôi, nhưng trong SQL mình chia làm hai bảng, vậy bây giờ mình có thể Export dữ liệu từ Access thành các câu lệnh SQL để insert vào SQL không vậy? Chỉ mình với, mình đang cần gấp mấy bạn ơi, thanks trước

thukhoa
28-04-2005, 10:44
Bạn có thể dùng cách này:
-Đầu tiên, trong Access bạn tạo 2 table link(table liên kết) từ SQL
-Tiếp theo bạn viết các câu lệnh SQL để lấy dữ liệu từ bảng Access insert vào 2 bảng table link theo điều kiện where.
Như vậy là OK rồi.

vdhieu
28-04-2005, 12:37
bạn có thể chỉ cụ thể được không mình không hiểu lắm, bây giờ trong Access mình có 1 bảng đã có dữ liệu bây giờ mình muốn chuyển dữ liệu đó qua SQL bằng cáchh export từ Access qua các câu query insert đó.

phatnq2003
28-04-2005, 12:57
Các bạn cho mình hỏi, bây giờ mình có một file access và trong SQL mình có một database có sẵn bảng luôn, nhưng mà trong Access mình chỉ có làm một bảng thôi, nhưng trong SQL mình chia làm hai bảng, vậy bây giờ mình có thể Export dữ liệu từ Access thành các câu lệnh SQL để insert vào SQL không vậy? Chỉ mình với, mình đang cần gấp mấy bạn ơi, thanks trước

Nếu bạn sử dụng Access XP thì tôi chỉ cho bạn một mẹo.
Bạn tạo một file Access Project ADP, database bạn connect tới là database SQL của bạn. Khi bạn tạo thành công, bạn sẽ thấy ở thẻ Tables các table trong database SQL.
Tiếp theo, bạn hãy import (hoặc link) table trong file Access MDB vào.
Tiếp theo bạn tạo các lệnh INSERT tương ứng từ table mới import (link) vào hai table có sẵn.
Sau khi kết thúc bạn remove table bạn import (link) đi.

vdhieu
28-04-2005, 14:18
chời ơi mấy bạn nói mình không hiểu gì hết àh, cụ thể hơn được không, mình xài access 2003. Bây giờ mình muốn đổ dữ liệu từ access vào SQL và chia thành 2 bản giùm đuợc hông?

thukhoa
28-04-2005, 15:46
Cụ thể hơn là như vầy:
Cách 1: Trong Access bạn chọn chức năng tạo bảng mới, trong hộp thoại New Table bạn chọn Link Table. Khi hộp thoại Link xuất hiện bạn chọn File of type là ODBC Databases. Sau đó bạn tạo một ODBC kết nối đến SQL, tiếp nữa chỉ việc chọn hai bảng trong SQL để thêm vào trong Access. Như vậy là bạn đã tạo 2 table link SQL trong Access. Tới đây thì bạn có thể dùng bất cứ câu query nào để thoa tác 2 bảng này như trên Access nhưng dữ liệu thực chất được cập nhật trong SQL.
Cách 2: Trong SQL chọn Import dữ liệu nguồn là file Access, dữ liệu đích là SQL, khi đó bạn đã import bảng Acess vào SQL. Đến đây xem như là xong.

trongminh
10-05-2005, 13:13
ne` mấy huynh ơi ! Zậy còn chuyển data từ SQL server 2000 sang cơ sở dữ liệu mysql thì sao , mong giúp đỡ. Em đang cần gấp.

NUMBERTEN
10-05-2005, 17:29
xin chào,
tớ đang sử dụng bảng trial SwisSQL để chuyển từ SQL Server sang Oracle, nhưng do bản trial nên bị giới hạn về số dòng của các store, không chuyển qua được, cậu nào có file ***** không share cho tớ với.
cứu với,
thanks nhiều lắm.

(sorry vì tớ không thể submit new thread, nên mượn đở topic này :) )

jiSh@n
11-05-2005, 03:19
Cài thêm MyODBC vô thì MS SQL có thể Import được DB từ MySQL.