PDA

View Full Version : ai giúp em giải thích cái này với

Trac_dung
19-06-2011, 08:51
em v­ừa đọc một ct trong đó có một đoạn ct con này
function tinh(tt:byte;a,b:integer):integer;
begin
case tt of
0:tinh:=a+b;
1:tinh:=a-b;
2:tinh:­=a*b;
3:tinh:=a div b;
end;
vì ct chính dài lắm nên em chỉ post một đoạn này thôi, ai biết thì giúp em giải thích mấy câu lệnh trên với nhé!

Dustin Đỗ
19-06-2011, 15:49
bạn nghỉ học pascal đi bạn...

Trac_dung
19-06-2011, 16:41
anh không giúp thì thôi, sao nói ác vậy,em không biết mới hỏi chứ, mà em cũng đang chán học pascal đây,em là dân chuyên toán,lên lớp 10 mới bắt đầu học mà, tủi thân quá! ghét quá!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mà nếu anh nói thế thì sao không giải thích giùm em luôn, để em phục luôn, anh là đồ ki bo hoặc là đồ kiêu căng, khoác lác.

auauau97
20-06-2011, 16:11
begin
case tt of
end;
vì ct chính dài lắm nên em chỉ post một đoạn này thôi, ai biết thì giúp em giải thích mấy câu lệnh trên với nhé!

Case là 1 lệnh rẽ nhánh trong pascal:

Case <biểu thức,biến> of
giá trị 1 : ...(statements);
giá trị 2 : ...(statements);
giá trị 3 : ...(statements);
......
giá trị n : ...(statements);
Else ...(statements);
End;

Ở đây, ta xét các giá trị của tt:

case tt of

nếu tt=0 thì biến tinh=a+b
nếu tt=1 thì biến tinh=a-b
nếu tt=2 thì biến tinh=a*b
nếu tt=3 thì biến tinh=a div b
Đó, nó chỉ đơn giản như vậy thôi.
Nếu bạn chưa hiểu chỗ nào thì có thể hỏi lại mình hay các bạn khác trên ddth!

Trac_dung
20-06-2011, 20:18
thanks nhiều,vì cả năm học tin,em học lơ mơ lắm, mà không chú ý nhiều đến phần lí thuyết lắm,nhiều hàm đến bây giờ vẫn còn nhầm lẫn, nhưng vì câu nói của Dustin Đỗ mà em vừa phải tìm mua bằng được 1 cuốn sách kiến thức pascal cơ bản để về ngồi nghiền ngẫm lại từ đầu đấy.

auauau97
20-06-2011, 20:53
thanks nhiều,vì cả năm học tin,em học lơ mơ lắm, mà không chú ý nhiều đến phần lí thuyết lắm,nhiều hàm đến bây giờ vẫn còn nhầm lẫn, nhưng vì câu nói của Dustin Đỗ mà em vừa phải tìm mua bằng được 1 cuốn sách kiến thức pascal cơ bản để về ngồi nghiền ngẫm lại từ đầu đấy.

Chúc bạn thành công nhé !
Có công luyện tập, chắc chắn bạn sẽ thành công !

Trac_dung
20-06-2011, 21:40
Nghe nói vậy, mình lại hơi ngại, thực ra mình nói thế nhưng không biết khi nào thì mở sách ra học nữa. Mình lười lắm, hơn nữa, mình cũng không đam mê tin cho lắm, có lí do nên mới học thôi,từ nhỏ đến bây giờ mình chỉ thực sự thích thú với toán thôi, lúc đó không biết có phải do bị ốm hay không mà mình lại nói với cô tin là mình sẽ thi tin, không thi toán nữa, cúp điện thoại xong, mình đã nằm khóc trong chăn, đến lúc khỏi bệnh lại không dám đi học, nghỉ cả một tuần, 1 ngày trước khi thi học sinh giỏi tỉnh mới dám đi học, sợ đến lớp thấy các bạn ngồi giải toán lại tủi thân.
Hình như mình nói hơi nhiều rồi, chán quá!

lequanghung98
20-06-2011, 23:43
cố lên bạn ơi. Bạn có thể bắt đầu từ bây giờ cũng không sao. Học giỏi về Toán cũng rất lợi trong Tin học {Những chương trình cũng dựa vào toán để mô phỏng trên máy tính}. Nếu không thích Tin thì cứ tiếp tục với toán thôi. Đây mới chỉ là cơ bản. Chỗ nào chưa hiểu giở sách ra nhé!

Trac_dung
21-06-2011, 09:03
ừ mình sẽ cố gắng, vì mình đã chọn tin mà.

firewall.hctm
21-06-2011, 09:07
giờ này còn code pascal àh .... học lớp mấy vậy bạn ... nhớ hồi phổ thông có học môn này ... :-D

Trac_dung
21-06-2011, 09:12
mới học lớp 1 thôi! em còn ngờ nghệch lắm.....mong anh giúp đỡ vậy.

auauau97
21-06-2011, 09:19
giờ này còn code pascal àh .... học lớp mấy vậy bạn ... nhớ hồi phổ thông có học môn này ... :-D

Bây giờ cả THCS và THTP đều phải học môn này bạn ạ !
Học nó để ta có thể làm quen dễ dàng với tư duy lập trình đó !

Trac_dung
21-06-2011, 09:29
em học từ trong bụng mẹ cơ. đùa thôi, em học lớp 10,hồi THCS đương nhiên cũng từng học rồi nh­ưng như nước đổ đầu vịt vậy,1 năm qua coi như cũng học được thêm nhiều thứ nhưng không chă­m lắm nên còn nhiều lỗ hổng lắm

auauau97
21-06-2011, 13:32
em học từ trong bụng mẹ cơ. đùa thôi, em học lớp 10,hồi THCS đương nhiên cũng từng học rồi nh­ưng như nước đổ đầu vịt vậy,1 năm qua coi như cũng học được thêm nhiều thứ nhưng không chă­m lắm nên còn nhiều lỗ hổng lắm

Mình nghĩ bạn nên cố gắng học cái pascal này, nếu không lên đại học học C hay C++ thì khá khó khăn đó !

ChimBaoBaoDo
25-12-2013, 09:13
begin
case tt of
end;
Đây là đoạn code (dùng lệnh rẽ nhánh Case...Of) để thực thi 4 phép tính cơ bản của số học (phép cuối cùng là phép chia lấy phần nguyên). Biến tt (Tính Toán) để lưu kết quả của phép tính tương ứng do user gõ vào từ bàn phím.