PDA

View Full Version : thành viên lạc ha^ụ cà^n giúp đỡ.

mynhanxomnot
17-06-2011, 09:12
em muốn hỏi ngoài đĩa ghost đĩa cài win ra chúng ta cà^n có những đĩa gì.giá cả mỗi đĩa khoảng nhiêu tiền, và lợi ích từ việc ghost cài win cho máy ,anh chị nói rỏ giúp em?
--@-->
/I\
/ \

tam_giang
17-06-2011, 09:27
Phải biết bạn cần làm những gì thì mới trả lời được vì có người chỉ cần vài thứ nhưng có người cần nhiều thứ. Nếu tính luôn các ông nhậu thì còn cần nhiều đĩa khác.

VIET_CHO_EM2011
17-06-2011, 22:20
Bạn hỏi rất..........
Ngoài Ghost, Win, Boot còn có rất nhiều đĩa khác nhau.
Không ai có thể liệt kê hết được (đĩa chương trình, phần mềm.
Bạn quan tâm tới những loại đĩa nào, chương trình gì thì mới có thể trả lời cho bạn được 1 số,có thể không phải tất cả (vì cũng có rất nhiều).

user_84_gialam
17-06-2011, 23:54
Ngoài 2 cái đĩa bro đã nêu ra thì bro còn cần tới đĩa Main và đĩa phần mềm ứng dụng.

mynhanxomnot
18-06-2011, 08:21
có phải mình cài win lại máy sẽ nhẹ hơn và không còn vius ,còn nếu ghost thì có tác dụng gì hả các anh?

tam_giang
18-06-2011, 09:10
>> có phải mình cài win lại máy sẽ nhẹ hơn và không còn vius ,còn nếu ghost thì có tác dụng gì hả các anh?
Bạn có cách hỏi mà nếu trả lời cho đúng phải mất vài năm. Còn nếu trả lời chung chung thì rất dễ: tuỳ. Tuy nhiên, có thể nói:

(a) Đúng,
(b) Tuỳ, ghost đúng thì tốt, ghost sai thì tốn giờ fix lắm. Bạn có thể đọc thêm tại đây:

http://www.ehow.com/how_2246485_ghost-computer.html
Hỏi nhỏ câu này nhé: bạn học đến đâu rồi ?

phamthiyenhuong
18-06-2011, 09:14
Bác này hỏi chung chung quá

conthuyensang
18-06-2011, 12:00
có đĩa win SP2 kèm hiren's boot đó bạn, bạn tìm download về ghi ra mà dùng.

mynhanxomnot
18-06-2011, 15:56
thực ra em học điện tử viễn thông nhưng mà ham chơi và mê bóng đá nên hơi lạc hạ^u nên quyết ta^m học hành tử tế để không thua bạn bè,rá^t cảm ơn vì các anh đã chỉ bảo.
ĐằNG SaU BÓNG DáNG CỦa 1 NGƯỜI ĐàN ÔNG THàNH ĐạT
Là HÌNH BÓNG CỦa 1 NGƯỜI PHỤ NỮ THá^T BạI THảM HạI

vy_it1985
18-06-2011, 16:06
nguyên cái tiêu đề là banner được rồi :)
p/s: đùa thui

khoa92
21-06-2011, 15:00
có phải mình cài win lại máy sẽ nhẹ hơn và không còn vius ,còn nếu ghost thì có tác dụng gì hả các anh?

Ghost: là công việc mà bạn bung file *.gho ra.
File *.gho là file chứa những tập tin hệ thống, chương trình mà bạn đã tạo.
Vậy khi bạn Ghost, hệ điều hành của bạn sẽ trở lại trạng lại như lúc bạn tạo file *.gho
Thân. Chúc bạn vui.

wildwolf91
24-06-2011, 20:42
Ghost gồm có: tạo file ghost và bung file ghost.
- Tạo file ghost: tức là sao chụp một phân vùng (chỉ ổ C hoặc D...) hay cả ổ đĩa cứng (cả ổ C và D...) và nén lại thành một file có đuôi *.gho, lưu trong ổ cứng, hoặc USB, CD, DVD...khi cần thì bung ra (sẽ nói ở dưới).
- Bung file ghost: dùng cái file *.gho để phục hồi lại toàn bộ ổ cứng hoặc một phân vùng. Thực ra nó là giải nén và chép đè lên ổ cứng/phân vùng thôi, chẳng có gì cao siêu cả. Máy của bạn sẽ trở về nguyên trạng thái như lúc bạn tạo file ghost.
Dùng ghost có những ưu điểm so với cài lại win như:
- Cài lại win thì phải cài lại drivers, phần mềm, thiết lập các cài đặt, thông số cho máy... có thể mất rất nhiều thời gian.
- Thông thường thì ta tạo file ghost khi đã cài đặt đầy đủ drivers và các phần mềm căn bản, khi phục hồi bằng file ghost thì đỡ mất thời gian cài drivers và phần mềm. Chỉ cần bung ra là xài.
Dùng ghost có thể gặp một số vấn đề như:
- Lưu file ghost trong máy: Bạn hay ai đó dùng chung máy lỡ tay xóa mất file ghost. File ghost bị hư (damage) do virus, lỗi ổ cứng, lỗi lúc tạo file ghost...
- Lưu file ghost trong USB, CD, DVD: làm mất đĩa ^^! Đĩa bị hư, trầy xước không đọc được...

Ngoài đĩa ghost và đĩa Windows, bạn có thể ghi một đĩa (hay nhiều đĩa) gồm những phần mềm hay xài (Firefox, Winrar, Unikey, Foxit Reader, phần mềm antivirus, Yahoo messenger, K-lite codec pack...), đĩa Microsoft Office...

Mình hay đi sửa máy tính thì có thêm đĩa Hiren Boot (thường xuyên cập nhật bản mới), AVG Rescue Disc...

mynhanxomnot
25-06-2011, 20:01
những kiến thức này bạn tự tìm hiểu hả,nếu là học ở trung tâm tin học thì cho mình hỏi học lớp gì(hay bằng gì) vậy?

quanghuy103102
25-06-2011, 20:13
nếu bạn cần kiến thức chung về máy tính để xử lý các vấn đề sự cố máy tính ( k phải use phần mền) thì bạn có thể học lớp Lắp Ráp và Cài Dặt Máy để có giấy chứng nhận, và biết được những căn bản, rồi từ đó tìm hiểu từ từ về phần mên. chứ nghiên cứu 1 phần mền dữ vào, đến lúc máy gặp sự cố, luốn cuốn chỉ mệt thêm.

VIET_CHO_EM2011
25-06-2011, 22:12
những kiến thức này bạn tự tìm hiểu hả,nếu là học ở trung tâm tin học thì cho mình hỏi học lớp gì(hay bằng gì) vậy?

Google.com.vn (nếu biết đặt câu hỏi và cách hiểu thông minh, phù hợp).
Tự học được gần tất (không phải tất).
Không cái gì từ trên trời rơi xuống (đi học còn tốn kém đủ thứ hơn).

M.O.T
25-06-2011, 22:34
Cái dỉa cần nhất là cái dỉa cài đặt windows của Microsoft mà không ai nói tới!!!!!!

Osama Binladen
25-06-2011, 22:39
Tốt nhất cứ xài Ubuntu, tải file ISO về cài vào usb làm làm boot luôn rất tiện mà chả phải lo bản quyền gì.

Bin xài Ubuntu 6 năm nay rồi, bỏ hẳn windows, có một con MAC cũng cài luôn Ubuntu vào chạy chứ ko xài MACOS :)

wildwolf91
26-06-2011, 00:02
Osama Bin Laden: chỉ lo bạn chủ topic không biết burn file iso ra CD nữa thì làm sao biết tạo đĩa USB boot :-)
mynhanxomot: mình tự mày mò thôi bạn, chưa học qua trường lớp đào tạo chuyên về máy tính nào cả. Mình có lợi thế hơn vài bạn khác là mình khá tiếng Anh, nhưng đó chỉ là điều kiện cần thôi chứ chưa đủ, còn phải có một chút năng lực và một mớ đam mê nữa!^^

VIET_CHO_EM2011
26-06-2011, 12:47
Tốt nhất cứ xài Ubuntu, tải file ISO về cài vào usb làm làm boot luôn rất tiện mà chả phải lo bản quyền gì.

Bin xài Ubuntu 6 năm nay rồi, bỏ hẳn windows, có một con MAC cũng cài luôn Ubuntu vào chạy chứ ko xài MACOS :)

Chưa từng động đến cái này. Thấy nói nhẹ, chạy nhanh, khá ổn định (hình như là 1 nhánh - sinh ra từ Linux thì phải).
Dạo trước định sờ đến nó, nhưng thấy ngại và không cần lắm nên lại thôi.
Khi nào rỗi sẽ giở ra để nghiên cứu.

mynhanxomnot
26-06-2011, 15:26
wildwolf91 chắc sinh năm 1991 nếu vậy thì bằng tuổi mình, tiếng anh thì mình học được 14 năm nhưng bây giờ thì biết khoảng 100 từ nên tự học thì khó quá, tìm hiểu cái này lại nảy sinh cái khác mình không biết nhiều khi sợ tỏa hỏa nhập ma quá.

Osama Binladen
26-06-2011, 15:42
Thực ra xài Ubuntu dễ lắm, về việc cài đặt từ USB thì search là có hướng dẫn cụ thể, chủ thớt có thể xem ở đây: http://wiki.ubuntu-vn.org/index.php/C%C3%A0i_%C4%91%E1%BA%B7t_Ubuntu_t%E1%BB%AB_%C4%91 %C4%A9a_USB_di_%C4%91%E1%BB%99ng

Các phần mềm cần dùng về soạn thảo văn bản, đồ hoạ, lập trình... đầy đủ hết và dễ dàng cài ra từ Ubuntu Software Center:)

Ubuntu chạy tương đối nhẹ,rất ổn định (từ năm 2006 đến giờ Bin không bao giờ phải lo quét virus) dễ dùng, không vi phạm bản quyền vì thế được xem như miễn phí:)

wildwolf91
26-06-2011, 21:35
Bạn mynhanxomnot có thể làm theo hướng dẫn của bạn Bin đó, đừng sợ làm không được, cứ làm thử cho biết. Có gì trục trặc, thắc mắc thì cứ lên đây hỏi.
Mình sinh năm 1991, dùng tiếng Anh và xài máy tính lần đầu tiên lúc 4 tuổi (theo ba mình đi nước ngoài 2 năm). Tiếng Anh giao tiếp thì mình xài nhuyễn, nhưng tiếng Anh hàn lâm (Academic English, hay còn gọi là tiếng Anh chuyên môn) thì còn kém lắm. Hiện nay chỉ mới đạt được 517 điểm TOEFL ITP thôi, nên tự xét thấy mình học "chậm tiến" vô cùng :-).

mynhanxomnot
27-06-2011, 20:12
giỏi tiếng anh nghe nhạc âu_mỹ chắc là thích lắm nhỉ.mình sẽ làm theo chỉ dẫn của Bin.

hero35
30-06-2011, 16:01
Cứ hỏi cụ google là ra hết :))  (http://www.makeawebguide.com/)  (http://www.blogsolute.com/forum-link-building-review/7428/)