PDA

View Full Version : Macromedia Flash MX

Ngvandq
11-08-2002, 23:31
Minh dang dung Win98, Macromedia Flash MX, sao mình tao Text ma khong the hien đuoc tieng Viet co dau, mong cac ban giup minh . Cam on nhieu .

sexy
12-08-2002, 00:17
Bật chế độ html lên và thay đoạn:
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=iso-8859-1">

Bằng:
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">

Xong

Ngvandq
12-08-2002, 09:05
Sao trong Macromedia Flash minh khong bat duoc che do html, thong cam vi minh moi bat dau tu hoc . Chao .

SaLanHost.com
12-08-2002, 11:24
Mới tự học ??? Vậy thì học hết F1 đi rồi hỏi, vì có trả lời bạn cũng chẳng hiểu người trả lời nói gì :D

9Star
16-08-2002, 23:02
Hi Ngvandq,

Trong Flash bạn có thể gõ tiếng Việt được, bạn chọn Font tiếng Việt rồi bật bộ gõ của bạn lên. Bạn gõ nếu thấy lỗi thì xoá những chữ bị lỗi đi, phần còn lại là tiếng Việt đó... Hình như dùng VietKey 2000 gõ tiếng Việt trong Flash hay bị lỗi còn VietKey 4.9 thì không thì phải , cái này mình không chắc lắm vì trước kia mình gõ được bây giờ cũng bị lỗi khi gõ tiếng Việt........

Flasher
19-08-2002, 21:20
Flash không hỗ trợ Unicode

Bạn có thể gõ tiếng việt bàng cách chọn .vntime và vào chế độ ABC để gõ trong Vknt

9Star
20-08-2002, 22:10
Hi Flasher,

Bạn sai rồi, Flash MX cũng như DW MX có hỗ trợ Unicode, tuy nhiên trong Flash MX mình cũng chưa biết cách dùng Font Unicode......hi vọng mình sẽ sớm biết cách dùng

Doanthieuhiep
21-08-2002, 08:44
Noi chung cac phan mem hien nay deu ho tro Unicode, nhung doi voi Flash MX thi hoi kho. Tot nhat dung cach binh thuong

blackface
02-09-2002, 10:59
Khà khà, muốn xài Flash MX mà hiển thị chữ Việt Unicode thì phải hỏi sư phụ thôi.
- Sư phụ ở đâu vậy nhỉ?
- Ở đây chứ ngó đi đâu vậy.
Bật notepad lên, dùng Vietkey gõ Unicode vào đó, xong copy
Bật Flash MX lên, chọn lại font là Arial, Verdana, Tahoma,... (cái nào hỗ trợ Unicode).

- Và chúng ta sẽ làm gì kế tiếp nào?
- Nhấn Ctrl+V chứ còn phải hỏi.

hanzo
03-09-2002, 16:56
Em cũng mới tự học Flash nè, mấy sư phụ chỉ em cách làm trái banh tưng tưng đi...hí hí chỉ làm motion tween đi nghe, em ứ chịu làm action đâu.

steve
04-09-2002, 17:30
chỉ việc right click ngay tại keyframe đó rồi chọn creat motion tween ,sau đó insert keyframe rồi kéo trái banh xuống . Cứ thế mà làm ,muốn tưng bao nhiêu lần cũng được.

hanzo
05-09-2002, 10:19
Cám ơn anh Steve, em làm được rồi... hì hì, còn bây giờ em mún làm mặt trăng bay quanh trái đất, rùi thì trái đất lại quay quanh mặt trời đồng thời quay quanh trục của chính nó...

steve
05-09-2002, 18:59
cái đó thì phải dùng add layer guide,hãy tự nguyên cứu về phần đó đi ,khi nào không biết thì sẽ chỉ sau cho.

dvd
05-09-2002, 19:01
Oa !

hanzo
05-09-2002, 19:27
Cha DVD này ở đây Oa oa cái gì thế? người ta đang nhức đầu dzìa mấy cái layer guild đây nè, sao mà có lúc chạy được lúc không vầy cà, loạ wá...kíu kíu

dvd
06-09-2002, 18:25
EKEKEK! hỏi kiểu này như ông thì ai mà chỉ cho hết được! Tốt hơn hết là nên đi mua một cuốn sách hay là một đĩa CD ROM dạy Flash 5 về mà thực hành! Ở trong room này phải những điều khó khăn, nhức đầu thì mới có cao thủ ra tay chỉ cho!
ekkekekek

9Star
06-09-2002, 22:05
Hi Hanzo,

Khi làm việc với Layer Guide bạn phải chú ý khi kéo đối tượng vào đường cong bạn vẽ thì nó phải dính vào đường cong đó (bạn nên vào menu View sau đó chọn đánh dấu cho Snap to Objects). Khi kéo vật bạn thấy có chấm tròn ở giữa vật, rồi tới gần đường cong thì nó "dính " vào là nó chạy đúng, còn không rất dễ chạy sai.
Chúc bạn thành công.

9Star

Ngvandq
07-09-2002, 06:21
Cac ban giup minh voi, minh mua dia va cai 3DSMax 4 , co ca ***** trong dia, nhung sao van hien bang thong bao la su dung 15 ngay, va moi ngay cu bi tru dan, bay gio thi sap het roi, minh phai lam sao de mat thong bao va su dung duoc . Cam on cac ban .

steve
07-09-2002, 17:53
chú ý rằng là nếu layer guide qúa phức tạp thì nên add thêm keyframe vào ,rồi di chuyển đối tượng vào keyframe đó thì nó sẽ không bị chạy lệch đi đâu cả.
sao bạn Ngvandg lại hỏi 3D trong room flash vậy

Ngvandq
07-09-2002, 20:02
Xin loi , minh bi nham .

Doanthieuhiep
09-09-2002, 22:15
Eh! Ai sa`i User toi vay? Sao tu nhien lai co bai cua toi o day trong khi day la lan dau toi vao chu de nay?

blackface
10-09-2002, 08:26
Mọi người lầm quá rồi đó. Tay hanzo là trùm Flash. Hắn hỏi thế để chơi thôi. Tui làm việc cùng hắn nên tui rành. Layer guide hay mask layer với hắn không là vấn đề, ngay cả action script cũng thế.

hanzo
10-09-2002, 10:49
Bể mánh...
Cha "bờ lếch phây" này, tin tui bóp......cổ ông không.

Hì hì, mình thấy box Flash hơi bị ít bài nên đùa tí, mấy bạn thông cảm bỏ qua cho hì hì hì...... nhưng mà mình cũng chẳng phải trùm đâu.

Mở ngoạc quay qua bóp cổ blackface Đóng ngoặc

steve
10-09-2002, 18:13
còn tui thì muốn bóp cổ hanzo,tại sao lại rảnh như vậy,đã biết rồi mà còn bày đặt giả nai

hanzo
10-09-2002, 19:00
Đã bảo là xin lỗi mừ, nhưng mà nhờ giả nai mới biết steve và 9star là những cao thủ luôn có lòng hảo tâm chỉ bảo hết sức giúp đỡ mọi người tiện đây khuyên hai anh đăng ký ngay chân Mod Flash, kẻo về tay người khác là em không phục đâu, mà đã không phục thì... eo ui không dám kể típ.

Vậy đi nghen

vikhoa
10-09-2002, 20:00
Đúng đó. Steve và 9Star làm mod cho Flash nha.

9Star cho hỏi cái CLB Internet ở NHVTN đó mình muốn tham gia thì phải làm sao ? 9Star có thể giới thiệu về DDTH ở đó không ?

9Star
10-09-2002, 23:56
Chà bác hanzo này giả nai để lừa tui nha, lần sau đi họp mà không tạ lỗi là "chết" đó nha... A` mà Source của Tank game đâu rùi, đưa lên để mọi người tham gia chứ...box này đang buồn quá.

Hôm vừa rùi đi họp mình cũng định "xung phong" làm Mod cho box này nhưng lại sợ ít nữa bận không quản lý được nên lại thôi. Nếu mọi người cùng tham gia thì mình sẵn sàng làm thôi hihi lol lol . Đây là box mà mình thích nhất nên mình cũng hay vào mong được học hỏi và giúp đỡ mọi người.

Chá Vi Khoa nhớ tốt thật ha, mình mới quảng cáo một chút mà bạn vẫn nhớ, được rồi mình sẽ "quảng cáo" cho DDTH ở mọi nơi, không chỉ ở CLB mình thôi đâu :-)(Tiền quàng cáo thì thương lượng sau ha).

Còn chuyện tham gia vào CLB Internet mình sẽ gửi một bài giới thiệu cụ thể trong mục giao lưu đượng không? Mong rằng sẽ có nhiều người tham gia.

9Star

steve
11-09-2002, 17:44
mình thì hơi bận ,nên không vô dien dan thường xuyên lắm, nếu như có thêm một số bạn tham gia thi mình cũng tham gia làm mod.

9Star
12-09-2002, 00:00
Bạn Hanzo và Blackface cũng xung phong làm Mod luôn đi, mọi người cùng tham gia cho vui. Nhiều người quản lý sẽ tốt hơn.

9Star

trannam136
14-09-2002, 09:42
Các cao thủ cho em hỏi tý : Làm thế nào để em có thể dịch ngược các file Flash đây ?.
Em muốn sửa các file Flash có sẵn thì nói chung phải làm thế nào ạ ?
Thanks.

9Star
14-09-2002, 10:03
Hi trannam136,

Theo mình thì hình như chưa có phần mềm nào dịch ngược từ file swf sang file fla cả (Có thấy mấy bài gửi quảng cáo nhưng mình chưa dùng thử đã thấy có người chê rồi nên thôi).
Còn nếu bạn có file fla thì vào Flash mở ra rồi Edit thôi.

9Star

meocon
14-10-2002, 08:34
Có thể chi mình cái link để down về không bạn:rolleyes:

FlasH-lee
08-12-2003, 17:33
Chào các bạn. Đúng là hiện chưa có chương trình nào chuyển từ swf sang .fla cả nhưng mình mới tìm được một chương trình có thể giúp được các bạn. Đó là phần mềm cũng của hãng Sothink. NÓ là Swf Quicker. Khi bạn nhập file swf vào nó sẽ tạo nguyên vẹn lại cái file swf đó dưới dạng file nguồn tương tự như fla. Khi đó bạn có thể chỉnh sửa, kéo hình nọ đi, thêm hình nọ vào, thêm action (nhưng hình như không sửa được)....rồi lại xuất ra dưới dạng swf. Bạn có thể tạo một layer, button, movie, .... mới trong đó (tương tự như file nguồn, tất nhiên là không bằng được file nguồn nhưng cũng một mười một chín). Kể cả bạn nhập vào một game flash.... cũng có thể sửa được.
Chúc các bạn may mắn.

Download: http://www.sothink.com/download/swfquicker.zip
*****: http://sothink.*****.cd/Sothink_SWF_Quicker_v1.1.html#

FlasH-lee
08-12-2003, 17:35
Ôi trời đất.
***** là ***** đó. Diễn đàn mình không hiện được

Khoaxxx
08-12-2003, 19:10
Các cao thủ cho em hỏi tý : Làm thế nào để em có thể dịch ngược các file Flash đây ?.
Em muốn sửa các file Flash có sẵn thì nói chung phải làm thế nào ạ ?
Thanks.
Phần mềm Action Script Viewer 4.02 có thể làm được việc này nhưng nó không cho tải về bạn à (kể cả dùng thử), phải tiền tươi cơ! Đây là chương trình dịch ngược file Flash rất mạnh, theo đánh giá của tôi thì nó là chương trình dich ngược file Flash mạnh nhất, "Swf Quicker" chỉ đáng xách dép cho thằng này thôi, không biết ai có bản 4.02 thì share cho tôi với

napoleon
08-12-2003, 20:20
chương trình này tôi có đấy ,nhưng vì là đồ hiếm nên có gì trao đổi ko ?

FlasH-lee
09-12-2003, 13:07
Cậu bảo là cậu thấy actionscript viewer 4.02 là chương trình dịch ngược đỉnh nhất. Cậu bảo là swf quicker chỉ đáng xách dép cho nó. Mình cũng nghe nói về chương trình này. Nhưng cậu còn chưa được dùng thử cơ mà. Thì làm sao cậu biết nó hay như thế nào.

To Napoleon.
Cậu xem giúp mình trong chương trình actionscript viewer 4.02 của cậu có kèm theo actionscript replacer cho phép thay đổi actionscript trong flash không. Nếu cậu có thì mình xin đổi lấy một Cd 500 Mb các phần mềm hỗ trợ cho Flash (khoảng 110 phần mềm). Cậu ở tp Hcm thì mình sẽ gửi vào cho cậu. Rất tiếc mình chỉ có thể có được như vậy thôi. Nếu cậu có thì báo cho mình nhé.
Cảm ơn trước. Actionscript replacer là hàng độc.

FlasH-lee
09-12-2003, 13:10
actionscript viewer 4.02 là bản mới nhất hiện nay.

FlasH-lee
09-12-2003, 13:14
Nếu chương trình này mà không có kèm theo actionscript replacer thì tớ thấy cũng không mấy đặc biệt.

http://www.buraks.com/asv/

Khoaxxx
23-12-2003, 11:39
Cậu bảo là cậu thấy actionscript viewer 4.02 là chương trình dịch ngược đỉnh nhất. Cậu bảo là swf quicker chỉ đáng xách dép cho nó. Mình cũng nghe nói về chương trình này. Nhưng cậu còn chưa được dùng thử cơ mà. Thì làm sao cậu biết nó hay như thế nào.
Đừng xem thường tui, ai bảo tui chưa dùng chương trình này bao giờ, tui đã xài từ thời ver 2.01 cơ, bây giờ tui đang xài ver 4.01. Ý tui nói là tui chưa có bản 4.02 đó. Napoleon có bản 4.02 thì share cho mọi người với, đừng giũ riêng như thế, không tốt đâu ^_^

FlasH-lee
23-12-2003, 11:59
Thế ông share cho tôi dùng thử xem nào, tôi thì vẫn thấy nó cũng bình thường thôi, không biết mấy cái fiên bản 4 của các ông dùng thế nào chứ mấy phiên bản trước tôi thấy cũng xường thôi mà.

Khoaxxx
24-12-2003, 10:56
Không thành vấn đề. U dùng thử rồi cho biết ý kiến nhé! (Nhớ tải hết 5 file)

Khoaxxx
24-12-2003, 11:04
Quỷ quái thật, cái diễn đàn này không chấp nhận bài viết dưới 20 chữ, bởi vậy mấy file đính kèm sau tui viết lung tung nha

Khoaxxx
24-12-2003, 11:06
File này nữa là file thứ 3, hic lâu quá chừng

Khoaxxx
24-12-2003, 11:08
Xong rồi đấy, bà con dùng thử rồi cho biết ý kiến nhé

Blackhead
24-12-2003, 23:53
- Các bạn ơi !!! cho minh hỏi xíu ....
- Có thể tao một Button bằng Flash sau đó đưa nó qua bên C# để thay thế cho những cái Button được tạo ra = C# không vậy? Nếu được thì xin chỉ giúp ... Nếu không thì có cách nào khác để thay thế những Button "cứng nhắc" của C# ( chỉ duy nhất là một hình chữ nhật thôi).... cám ơn các bạn nhiều ....

FlasH-lee
25-12-2003, 14:56
Tớ đang ở ngoài hàng nên chưa dùng thử. Nhưng cảm ơn bạn Khoa*** rất nhiều vì đã chia sẻ phần mềm cho anh em.
THANKS VERY MUCH.

napoleon
25-12-2003, 15:11
- Các bạn ơi !!! cho minh hỏi xíu ....
- Có thể tao một Button bằng Flash sau đó đưa nó qua bên C# để thay thế cho những cái Button được tạo ra = C# không vậy? Nếu được thì xin chỉ giúp ... Nếu không thì có cách nào khác để thay thế những Button "cứng nhắc" của C# ( chỉ duy nhất là một hình chữ nhật thôi).... cám ơn các bạn nhiều ....
bạn tạo button ben Flash xong nhấp chọn nó nhấn F9 mở panel ActionScript ra đánh các lệnh sau

on(Press){
fscommand("send","hello");
}
vào C# add thêm component Shockware Flash vào trong form trong thuộc tính Movie chọn đường dẫn file SWf có chứa Button ,trong event của Shockware Flash chọn event Fscommand nó sẽ tư động tạo code cho bạn trong phần code đó bạn đánh lệnh

if command=="send" then //viet code can su li cua bạn ở đây
nếu bạn muốn dùng chuỗi "hello" từ flash bạn dùng biến args
bạn có thể xem chương trình tôi viết dùng Flash+VB tạo chương trình Autoshutdown
download source tại http://hktvnn.topcities.com/fvb.zip
và hình minh họa tại http://hktvnn.topcities.com/fvb.gif

Blackhead
25-12-2003, 20:12
cam on Napoleon !!!!

FlasH-lee
29-12-2003, 11:30
Ý kiến đây nhé: Tớ so sánh giữa nó với Swf Quicker
*Hơn: Dễ dàng lưu cả một lúc tất cả các nguồn.
Có thể mở file swf ở trong file zip, exe (kể cả file exe cài đặt screensave từ Flash)
Có thể thay thế đoạn script thành #include ....as cho dễ nhìn
*Swf Quicker hơn:
+Có thể biết chuyển động tạo bằng tween, mask.... Cái này thì asv không làm được, chỉ là đoạn frame mà không biết là kiểu gì.
+Có thể thay đổi các instance đã tạo nên file swf. Có thể import symbol mới như button, movie. Có thể thêm layer mới...
+Có thể thêm một số action cho symbol
+Còn cái này nữa: sau khi đã sửa trong file swf bằng swf quicker thì "đừng hòng import" vào trong Flash nữa nhé. Mặc dù vẫn Decompiler được.
+Về cách thể hiện, giao diện gần với Flash hơn.
Cuối cùng, Swf Quicker là chương trình dịch ngược nhưng công dụng chính của nó là chỉnh sửa file swf mà không có file nguồn bằng cách tạo lại một file gần với file nguồn. Còn chương trình nào hơn thì cũng không biết được. Tùy vào người dùng quen với chương trình nào hơn thôi.
Dù sao cũng cám ơn Khoa***. Nhưng 3,43Mb thì chỉ nên chia đôi thôi.

Khoaxxx
30-12-2003, 10:33
...Nhưng 3,43Mb thì chỉ nên chia đôi thôi.
Tôi đã thử chia đôi, nhưng không upload lên được, Vikhoa chơi không trung thực tí nào, bảo dung lượng upload tối đa là 2Mb nhưng thực ra chỉ được phép upload tối đa khoảng 900Kb mà thôi, làm tôi tốn rất nhiều thời gian upload file 2Mb rồi cuối cùng nhận được thông báo "File của bạn bự quá", tôi thử với dung lượng 1.44Mb cũng không được nốt, không tin bạn cứ thử xem.

Quả thật tôi đã từng dùng Swf Quicker nhưng là phiên bản khá cũ rồi, đọc nhận xét của bạn tôi nghĩ có lẻ tôi sẽ tải bản mới nhất về xem sao. ^_^

Blackhead
31-12-2003, 02:32
Không hiểu sao mình tạo một Thread mới bên ngoài không được nên vô đây hỏi luôn là : mình có tạo một cái Button bên Flash sau đó mang nó qua C# để điều khiển ... nhưng mình không biết phải khai báo đường dẫn tương đối cho nó như thế nào? ... Bạn nào biết xin chỉ giúp ... cám ơn nhiều nhiều ....