PDA

View Full Version : Máy lúc bật được lúc không

ecellcell
24-04-2005, 20:31
Máy của tui mua tháng 10-2004. Tui mua linh kiện rời rồi nhờ người ta ráp dùm. Từ đó đến giờ chạy tốt, tự dưng 3 hôm nay lúc bật được, lúc không.
Khi bật được thì không thấy dâú hiệu gì bất thường
Còn khi không bật được thì chỉ có đèn nút power sáng mà thôi, máy không kêu 'bíp' gì cả.
Lúc đầu tui tưởng ổ mềm hư vì thấy đèn ổ mềm cứ sáng suốt, nghĩ vì vậy mà máy bị đứng, khi tháo ổ mềm ra thì máy có bật được nhưng lần bật sau lại không mở được như cũ
Tui lần lượt tháo thiết bị ngoại vi ra, tháo đến cái modem thì máy bật được nhưng quá khứ lại lặp lại, lần bật sau lại không mở được như cũ.
Tui đã thử lau chân RAM rồi nhưng vẫn gặp cái điệp khúc trên mà thôi
Lỗi này chắc không phải do nguồn đâu vì tui còn 1 máy khác và máy này thì bật được.

Có ai biết về trường hợp này không giúp tui với. Tui đã mang đến nơi bảo hành, trước khi mang đi, cũng đã bật cả chục lần mà máy không thèm lên, vậy mà vừa đưa đến nới bảo hành máy...chạy bình thường.
Tui đang bó tay, bí ý kiến. Mong bác nào tốt bụng chỉ giúp.

Violon
24-04-2005, 20:53
bạn xem lại các chân cắm từ nút power nơi vỏ máy nối với các chân ở Main xem sao, lúc trước máy của mình cũng như vậy đấy, lỏng các chân cắm thôi. thử xem nhé, chúc may mắn

ecellcell
25-04-2005, 20:09
Tui thử rùi, nhưng vẫn bị vậy

cutilam
25-04-2005, 20:43
Coi chừng hư cái công-tắc!
Lúc trước cũng có một bác bị tương tự, kiểm tra tùm lum, cuối cùng phát hiện ra là cái nút bấm tắt mở bị hư.

ecellcell
28-04-2005, 19:29
Tui da quet bui cho may, bay gio hinh nhu no on roi, 2 hom nay khong thay chap chon nua. Nhung con nhieu cho ban ma khong lau duoc, tui dung may hut bui lam sach may duoc khong?

nguyenduylong
28-04-2005, 20:58
dùng bông lau sạch những chỗ bẩn đi, cạy hết đất đi, rồi hút bụi cũng được, càng tốt :D

U.F.O
29-04-2005, 23:52
Tui xin lỗi nhưng theo tui dùng bình xịt chuyên dụng tốt hơn.Dùng bông 0an toàm cho các chip cho lắm!

nguyenduylong
30-04-2005, 00:44
bình xịt chuyên dụng ---> quá tốt, còn dùng bông ---> cẩn thận gãy chíp, tụ, nhưng mà với dân CNTT khéo tay như chúng ta thì ăn thua gì ba cái chuyện lẻ tẻ đó :D

alann
30-04-2005, 09:05
bây giờ thế này, để thử xem cái công tắc (nút bật trên cái hộp) có hư hay không, làm như vầy:

Nhớ rút sợi dây nguồn đàng sau máy ra trước.
1) mở hộp ra, tháo cái dây cắm từ công tắc trên Motherboard ra. Nhớ cái Pin nào trên Motherboard vừa rút ra, thường thường thì đó là 2 pin.
2) Bây giờ cắm dây nguồn vào.
3) Dùng cái đầu tua vít (nhỏ thôi) chạm nhẹ vào 2 cái pin đó.
4) Nếu máy bật lên được thì OK. Rút đây nguồn ra, rồi cắm lại, test vài lần nữa xem, nếu nó lên, thì bây giờ 80% chắc là cái công tắc rồi.
5) Nếu test thế này mà nó không lên thì phải xem các bộ phận khác thôi.

Good luck!

ecellcell
02-05-2005, 13:55
Cám ơn các bác rất nhiều, máy em đã bật tắt bình thường rồi. Tuy không biết chắc là nguyên nhân gì vì em vừa tổng vệ sinh vừa gắn hết lại các dây nguồn. Cũng may là không có gì hư gây ra lỗi này.