PDA

View Full Version : Sau India - Sẽ là Việt Nam

yuna_admirer
23-04-2005, 19:27
Check Out Bài Viết từ Sillicon Valley nhé bạn:

http://www.siliconvalley.com/mld/siliconvalley/11462190.htm

Cơ hội đang đến cho chúng ta. Hảy học những gì có thể học và những gì mà bạn mạnh nhất, và chuẩn bị sẳn sàng "lướt" vào thế giới công nghệ không xa !

Good luck my fellows DDTH !

Hảy thảo luận:

Chúng ta sẽ làm gì / học gì / chuẩn bị gì để chuẩn bị cho cuộc "đổ bộ" này?

PS: Biết đâu có ngày tui cũng từ Sillicon Valley về VN tuyển dụng ^-^

nobie
24-04-2005, 03:28
Nhưng người Việt mình cần rèn thêm tiếng Anh nữa. Tớ có chút thắc mắc nè: http://ddth.com/showthread.htm?t=64939

ThichNuDiuHien
24-04-2005, 15:52
Theo tui, DDTH cấm tiếng Việt đi là vừa . Mod English Anata kỳ này chắc bận rùi đây

Nhờ tiếng Việt tớ mới biết chú Dép nói gì, nghĩ gì...

freewarez
25-04-2005, 09:59
hy vọng Việt Nam sẽ phát triển mạnh mẽ hơn nữa về CN phần mềm,thỏa lòng mong đợi của yuna, jeff và các thành viên DDTH...

yuna_admirer
02-06-2005, 09:09
hà, hôm nay thăm lại cái thread sau 1 hồi tìm hiểu vòng vòng ...

Có 1 nhận định chung là : Việt Nam thiếu Senior Programmer trầm trọng ! Và thứ 2 là tốc độ của 1 Junior Programmer tiến lên Programmer và Programmer tiến lên Senior Programmer rất chậm ...

Do đó có khá nhiều cty hô hào vào VN đầu tư - vào đây mới biết nhân lực là pain in the ass thế nào ... ^-^...

Tuy nhiên họ vẩn mạo hiểm đầu tư, không phải vì CHEAP (tính ra còn mắc hơn 1 ít) ... nhưng vì nếu có thể thiết lập được 1 đội ngủ tương xứng ở đây thì sẽ có lợi dài dài

ironus
02-06-2005, 13:45
Dear "Dép lê"
Khá khen cho tính ham học của ông, tuy có hơi lười.
Ông tính học SE làm cái gì á, ông tính thay đổi được cái CNTT y tế của ông à, vô ích nhé. Tôi khuyên ông bỏ ra 2-4 năm sang châu âu mà học về CNTT cho Y tế.

VoiCoi.NET
18-06-2005, 11:22
quả này thì năm 2010 phần mềm đạt 10 tỉ $ ngon lành chứ ko phải 1 tỉ nữa rồi, mấy bác chuyên gia (bàn) phần mềm VN phải sửa lại kế hoạch đi thôi :D

yuna_admirer
05-07-2005, 08:47
Nhân công giá rẻ cũng chỉ giử Việt Nam ở mức độ nước nghèo <--- giáo sư Martin nói với bác Nguyển Anh Tuấn VNN.... câu này không có nghĩa là chúng ta phủ nhận nhân công giá rẻ, mà là:

1. từng bước nâng giá nhân công lên bù lại bằng các đầu tư , cải cách về hạ tầng .v.v.
2. Đẩy mạnh đào tạo bộ phận ... nhân công giá cao :D

ngocquang19877
05-07-2005, 10:35
mừng cho vietnam ,hy vọng chúng ta sẽ tiếp bước cao hơn nữa,nhưng hy vọng mấy bố đảng đừng vì cơ chế ì ạch mà bỏ qua cơ hội này.tui chả sợ không thành công mà chỉ sợ mấy bố đảng làm chậm quá trình thành công đó thui :D

miss_you_hanoi
15-10-2005, 22:35
Tất cả anh em IT chúng ta hãy cố gắng để Việt Nam có tên trong sách những nước xuất khẩu phần mềm nổi tiếng thế giới! Doanh thu đạt trên 10 tỉ USD

ZorroXZorro
26-10-2005, 04:02
Tất cả anh em IT chúng ta hãy cố gắng để Việt Nam có tên trong sách những nước xuất khẩu phần mềm nổi tiếng thế giới! Doanh thu đạt trên 10 tỉ USD

Thế thì nhất rồi , nhất là khi chúng nó đừng hong moi được của ta 1 xu tiền bản quyền :D .

treyeuhoctap
25-12-2005, 12:21
mừng cho vietnam ,hy vọng chúng ta sẽ tiếp bước cao hơn nữa,nhưng hy vọng mấy bố đảng đừng vì cơ chế ì ạch mà bỏ qua cơ hội này.tui chả sợ không thành công mà chỉ sợ mấy bố đảng làm chậm quá trình thành công đó thui :D
Bác Ngocquang còn trẻ mà có cái nhìn sáng suốt quá, mình cũng công nhận thiệt, mấy bố đảng nhà ta chỉ có cái ăn vạ, ăn bám dân là hay còn mấy việc về giáo dục, nhất là trong CNTT thì mù tịt, có biết cái quái gì đâu. Po tay thiệt. Hy vọng VN mình sẽ vượt qua được cái rào cản khó khăn này.

Pagan
04-02-2006, 16:42
Bác Ngocquang còn trẻ mà có cái nhìn sáng suốt quá, mình cũng công nhận thiệt, mấy bố đảng nhà ta chỉ có cái ăn vạ, ăn bám dân là hay còn mấy việc về giáo dục, nhất là trong CNTT thì mù tịt, có biết cái quái gì đâu. Po tay thiệt. Hy vọng VN mình sẽ vượt qua được cái rào cản khó khăn này.
Mỗi người một việc thôi, bác có dám chắc là mình quản lý nhà nước tốt bằng họ không? Tôi còn dám chắc là bác không quét rác giỏi bằng nhân viên vệ sinh, nhưng không vì thế mà tôi khinh bác.

Vậy nhé.

darkangel2006
04-02-2006, 19:45
Mỗi người một việc thôi, bác có dám chắc là mình quản lý nhà nước tốt bằng họ không? Tôi còn dám chắc là bác không quét rác giỏi bằng nhân viên vệ sinh, nhưng không vì thế mà tôi khinh bác.

Vậy nhé.
Hi hi đây đúng là câu nói hay nhất trong thread. Ai còn câu nào hay hơn nói tiếp đi.

Arkain
05-02-2006, 06:28
Quản lý, quản lý, cái gì cũng quản lý, quản lý không được thì cấm. Xét về khoản này còn có ai giỏi bằng chính quyền nhà mình hả bác Pagan? tôi có thể thú thật ngay là tôi "bế công tỏa cảng" 100 năm cũng không ép mình làm nổi.

Câu hỏi quan trọng bây giờ bạn muốn được tiếp tục được "quản lý" hay là bạn muốn được "thúc đẩy đầu tư, kinh doanh, và phát triển CNTT"? chứ tôi xem kiểu quản lý quán Net, quản lý ghi danh trang web, quản lý hệ thống tiên miền là chán ngấy lên rồi. Với hệ thống quản lý hiện nay thì muốn bằng India thì chắc vài trăm năm nữa.

Pagan
05-02-2006, 16:55
Bác nên đọc lại bài của bác trẻ yêu, thế là chửi đổng chứ không phải góp ý đâu.

phong_robin
06-02-2006, 09:21
Cái mà cả dân tộc chúng ta rất cần đó là tư duy đổi mới. Mấy ông lãnh đạo mà đầu óc lúc nào cũng thủ cựu, ngại thay đổi, bảo thủ.... thì có đến tết Công Gô CNTT nước nhà mới theo kịp bạn bè Năm Châu

lytamhoana6cntt
06-02-2006, 10:08
Cái mà cả dân tộc chúng ta rất cần đó là tư duy đổi mới. Mấy ông lãnh đạo mà đầu óc lúc nào cũng thủ cựu, ngại thay đổi, bảo thủ.... thì có đến tết Công Gô CNTT nước nhà mới theo kịp bạn bè Năm Châu
Không nên "động chạm" đến chính trị... hì hì. Theo tui nghĩ thì cái này quan trọng hơn:
``You need to understand their needs and their language.''

pink_glasses
07-02-2006, 15:39
Tôi muốn bàn về 1 vấn đề khác của CNTT Việt Nam,tính tạo topic mới nhưng ngại quá,đó là thị trường CNTT trong nước.
- Theo tôi thấy hình như các công ty của các việt kiều về nước như TMA,PSV,Global,Pyramid.... bỏ lỡ thị trường CNTT trong nước. Còn những còn ty trong nước như Lạc Việt, T&H v.v...là làm thị trường nội địa nhưng cũng chẳng nổi đình nổi đám. Nếu các ông lớn (của CNTT Việt Nam mạnh dạn tìm hiểu thị trường trong nước thì có lẽ CNTT Việt Nam sẽ có nhiều sắc thái hơn). HÌnh như chỉ có 1 công ty con của anh cả FPT là đầu tư xứng đáng cho thị trường trong nước.

hoshivina
07-02-2006, 16:32
Các bác mở miệng là chê nhà nước thế này thế kia, không thử nhìn từ khía cạnh khách quan hơn từ bên ngoài vào.
Phát triển như kiểu Mỹ để mà ăm boom khủng bố ầm ầm, dân ra đường ở đâu cũng sợ.
Như Ấn Độ hả, vừa giàu nhưng vẫn đói nhiều, các bố nhà Ấn thì lâu lâu hứng vác tên lửa ra bắn nhau.

Đến một lúc nào đó đang ngồi online mà bị tên lửa bay trúng đầu thì mới thấy tốc độ phát triển nhanh thật, không kịp né...

Nói gì thì nói chứ không phải tui khen nhà nước mình là nhất. Quy luật bù trừ, được cái này thì mất cài kia thôi.

Pagan
07-02-2006, 21:31
Các bác mở miệng là chê nhà nước thế này thế kia, không thử nhìn từ khía cạnh khách quan hơn từ bên ngoài vào.
Phát triển như kiểu Mỹ để mà ăm boom khủng bố ầm ầm, dân ra đường ở đâu cũng sợ.
Như Ấn Độ hả, vừa giàu nhưng vẫn đói nhiều, các bố nhà Ấn thì lâu lâu hứng vác tên lửa ra bắn nhau.

Đến một lúc nào đó đang ngồi online mà bị tên lửa bay trúng đầu thì mới thấy tốc độ phát triển nhanh thật, không kịp né...

Nói gì thì nói chứ không phải tui khen nhà nước mình là nhất. Quy luật bù trừ, được cái này thì mất cài kia thôi.
Hì, thế là bác không hay xem thời sự rồi, nước ta nghèo quá nên mới bị China chăn đấy (vì vụ này mà bên ttvnol.com mấy lần khốn đốn).

Mặc dù chúng ta cũng không nên bàn về chính trị ở đây, chỉ tổ làm loãng chủ đề, và gây mất đoàn kết thôi. Với cả đây cũng là Diễn đàn Tin học, chứ không phải là Chính trị, etc.

vngoogle
09-03-2006, 14:41
Ngheo la nhuc, khong nhung TQ chan dat ta dau ma nhung ke khon se chan dat ta het. ke ngu,ke ngheo thi bi chan dat.Chung ta chi nhin thay cai mat co the nhin thay dc con cai khong the nhin thay duoc thi thuong khong biet, hoac khong de y.

Dung voi trach may nguoi cam quyen hien nay, ho deu la the he Cha chu chung ta ca sao noi ho nhu vay duoc, ho co lich su cua ho ma.
Vay 5-10 nam hay 20 nam nua the he chung ta lanh dao hay tu hoi, chung ta co the lam duoc gi ?, hay lai co mot room nao do tai mot dien dan con chau chung ta noi chung ta la ngu dot,lam mat co hoi cho dat duoc....

Noi dau xa trong linh vuc cong nghe thong tin, ban hay no luc de tro thanh nguoi dan dau, va nhieu nguoi chung ta no luc se co mot Viet Nam "Mot Nuoc san xuat khau phan mem" so 1 tren the gioi. Kha kha Toi cung mong co 1 chan trong do.

ngocquang19877
13-03-2006, 10:07
Xin nói cho bạn vngoogle buồn là vn hiện nay chưa có thế gọi là có "nghành công nghiệp phần mềm",IT viet nam hiện nay chủ yếu là out source,nhưng toàn lấy hàng thừa hàng thải của người ta.
Muốn cạnh tranh với ấn độ ư? 15 năm nữa,với đk ấn độ 10 năm nữa là ấn độ bây giờ !