PDA

View Full Version : Help me: Mode-2,S.M.A.R.T.Capable but Disabled

c_thinh
22-11-2002, 18:34
Ai là cao thủ về phần cứng xin giúp mình tìm hiểu nguyên nhân nào gây ra lỗi phần cứng máy của mình vì khi khởi động máy .Máy không thể tự khởi động .Nó kêu ba tiếng Bíp sau đó đưa ra dòng thông báo như sau:

Pri Master :ẠU.1200 QUANTUM FIREBALL CR43A
Ultra DMA Mode-2,S.M.A.R.T.Capable but Disabled
Sec Master Drive_ ATAPI Incompatiple
Press F1 to Resume

Lỗi này xuất hiện khi tôi gắn thêm vào máy ổ CDROM ASUS .Không biết trong qúa trình gắn ổ vào máy có đụng chạm vào những thứ khác trong máy hay không.
Bạn có thể chỉ cho tôi cách khắc phục lỗi này được không.Ai chỉ dùm xin thành thật cám ơn

ngoccong2001
22-11-2002, 20:30
mình không hiều câu hỏi của bạn lắm, theo mình có thể là máy của bạn trong CMOS không khai báo cdrom hay là trong CDrom của bạn bạn gắn lộn jump nên nó thông báo lỗi, cách tốt nhất là bạn kiểm tra lại CD đó, và bạn kiểm tra CMOS xem nó co tương thích với CD đó không, không biết có đúng không vì mình cũng không chắc lắm, nhờ KTVnguyenchien vay, cảm ơn

Thân

DragonPhoenix
22-11-2002, 21:29
Mô tả chi tiết hơn đi, thế này chẳng ai biết được

khatichnguyen
23-11-2002, 14:52
Bạn thử vào CMOS và auto detect lại ổ cứng xem sau nhé, nếu không được thì bạn có thể xem lại jump ổ CD và cả ổ cứng xem nó có phù hợp hay không nha!!! Thânlol

hca
25-11-2002, 00:57
Theo mình biết thì lỗi này xảy ra khi bạn gắn ổ cứng và ổ CD chung 1 cáp mặc dù bạn đã set jump đúng . Nếu đúng như vậy thì bạn nên mua thêm 1 sợi cáp nữa . Lỗi này chỉ xảy ra trên 1 số main do giao tiếp IDE của nó làm việc không tốt lắm (không xảy ra nếu dùng chung cáp cho cùng loại như ổ cứng với ổ cứng hay CD với CD).

c_thinh
25-11-2002, 18:27
Làm sao tôi biết rằng CMOS có tương thích với CD-ROM hay không.Với lại tôi đã kiễm tra các cáp nối vấn đề vẫn là một ẩn số.