PDA

View Full Version : Xin phép sếp HANS tí nhé ! Làm mát HDD

emdotlam
22-04-2005, 11:03
Không hiểu tại sao nhưng máy móc dạo này lởm khởm quá. Đầu tiên là đang chạy : PHỤT 1 cú ! Hiện ra cái màn hình xanh lè cộng vài dòng chữ trắng báo cái gì dump dump đấy. ( hình như là báo lỗi Ram )
Kế tiếp là đang chạy thì lại Phụt phát rồi auto restart lại. Cú đếch chịu được. Chạy Active Monitor thấy báo là nóng quá.------->tháo ổ cứng bỏ ra khỏi CASE để trên mặt bàn thì chạy tốt. Vậy làm mát HDD cách nào hiệu quả nhất. Mua quạt gắn vào à? Có cách nào là tốt nhất mong các huynh đài chỉ giáo.
Và nếu không ngại có thể cho mình vài thông số về nhiệt độ của máy tính không ? Thế nào là cho phép. Những cách giải nhiệt cơ bản. Cả vật lý lẫn soft nhé.
Thanks anyway !

cao boi
22-04-2005, 19:14
kiếm cái quạt rời ,loại quạt thùng máy mua 1 cái để bên hông của HDD .Rồi bắt vít HDD vào case chặt vào (càng chặt khả năng tản nhiệt ra cho case cùa HDD càng tốt ) .Hay mở 1 bên vỏ máy ra cho mát .nhiệt độ của HDD khoảng 38-45 là ok nóng quá hổng tốt

anh_dang_co_don
23-04-2005, 11:16
hehe, ở nhà tui chế 3 con quạt, 1 con trước case, 1 con sau case, 1 con gắn vô HDD (gắn bên cạnh HDD, ở cái phần bắt vít còn thừa của HDD), chẳng bít nhiệt độ của nó là bi nhiêu nhưng tui cầm thấy nó không nóng mấy.

enter the matrix
24-04-2005, 11:18
Có cái fan cho HDD nhưng ko hiệu wả lắm, dù sao xài cái đó cũng đỡ lo .
Max temp của HDD nhà mình ( 120GB Seagate Barra SATA) có 35oC thui.
Con fan này có 40-45K , bán đầy ở tiệm VT

gold_dragon
24-04-2005, 12:54
tui thấy xài FAN cho HDD cũng ổn đấy chứ, giảm được độ 8 độ C

anh_dang_co_don
24-04-2005, 20:51
hè hè, gắn thêm quạt chỉ để cho thoáng gió giúp máy chạy nhanh hơn thui mà.

david beckham
24-04-2005, 20:58
cái 1 thì cài lại win là hít liền hà ^^
cái 2 thì để thêm cái wạt gió kế bên nữa :D + mở 1 bên thùng máy ra => tản nhiệt tốt :D

emdotlam
26-04-2005, 09:27
thanks ! Cuối cùng tớ tháo tuốt ra . Đếck cần case nữa. Lấy mặt bàn làm chiến trường chiến đấu---------> No problem !