PDA

View Full Version : Vấn đề load trang mong mọi người góp ý

tieudoan208
14-06-2011, 16:39
Chào các bạn. mình có ý nè mong được các bạn giúp đỡ
trong trang chủ aspx mình có menu phải. khi click vào menu bên phải đó thì ở giữa chứa nội dung nó sẽ load trang aspx nội dung tương ứng của nó. vi dụ như mình clcik vào menu thêm bai viết thì phần menu phải, header và foooter giữ nguyên chỉ laod trang thembai.aspx vào phần khung nội dung thôi. Ban đâu mình dùng Iframe nhưng mà mình thấy không ổn lắm vì g/s có nhiều menu chọn thì phải xử lý hàng loạt case chọn chưa kêt click vào bên thêm nữa. Mong các bạn cho mình ý kiến về vấn đề nè
Cảm ơn các bạn nhiều

predator0906
15-06-2011, 00:23
Chào các bạn. mình có ý nè mong được các bạn giúp đỡ
trong trang chủ aspx mình có menu phải. khi click vào menu bên phải đó thì ở giữa chứa nội dung nó sẽ load trang aspx nội dung tương ứng của nó. vi dụ như mình clcik vào menu thêm bai viết thì phần menu phải, header và foooter giữ nguyên chỉ laod trang thembai.aspx vào phần khung nội dung thôi. Ban đâu mình dùng Iframe nhưng mà mình thấy không ổn lắm vì g/s có nhiều menu chọn thì phải xử lý hàng loạt case chọn chưa kêt click vào bên thêm nữa. Mong các bạn cho mình ý kiến về vấn đề nè
Cảm ơn các bạn nhiều

Tìm đọc master page trong asp.net hoặc có thể dùng AJAX

tieudoan208
15-06-2011, 20:15
không hẳn thế bạn ạ. mình chia khung web làm 3 phần. Phần I là header bao gomm banner, menu ngang, phần II gôm menu bên trái và phần III chính là phần chứa nội dung để thay đổi nội dung khi click vào ô chọn menu. Nếu làm bằng ajax thì mình chưa thử vì khong thạo ajax cho lắm. bạn có thể chỉ cho mình vài đường cơ bản được không?
cám ơn các bạn rất nhiều

QuanN
15-06-2011, 20:42
Phần III có thể là 1 user control, như thembai.ascx chẳng hạn. Có thể load tĩnh (để sẵn trong markup của .aspx) hay động (load vào 1 placeholder control).

dongitlhu
15-06-2011, 21:49
Cách hay nhất vẫn nên dùng MasterPage. Bạn chia MasterPage làm 3 phần như bạn nói. Còn phần thứ 3 bạn để 1 cái ContentPlaceHolder vào để tùy biến nội dung theo Menu của bạn

tieudoan208
16-06-2011, 22:10
Thank bạn rất nhiều. nhưng nếu dùng materpage nó có đảm bảo được là khi tớ chọn thembai.aspx, sau đó chọn tiếp suabai.aspx thì nó chỉ load phần III còn phần I và II không dùng đến

Cám ơn các bạn rất nhiều

satthudatinh011
17-06-2011, 07:52
chắc chủ thớt mới học dotnet phải ko
cứ tìm hiểu kỹ masterpage + usercontrol là làm đc thôi
hồi trước mình cũng thắc mắc giống hệt bạn :))

predator0906
17-06-2011, 11:45
Thank bạn rất nhiều. nhưng nếu dùng materpage nó có đảm bảo được là khi tớ chọn thembai.aspx, sau đó chọn tiếp suabai.aspx thì nó chỉ load phần III còn phần I và II không dùng đến

Cám ơn các bạn rất nhiều

Bạn nên quên đi cách dùng iframe vì it trang web nào dùng nó. Trong .net người ta dùng masterpage + usercontrol. Trong php thì thường dùng include(...). Nếu muốn làm được thì trước tiên bn tìm vd về masterpage.

http://www.codeproject.com/KB/aspnet/masterpages.aspx

tieudoan208
20-06-2011, 21:24
Chà có lẽ mình hiểu phức tạp quá hay sao nhỉ vì mình vẫn chưa hình dung được ý các bạn nói.
giả sử mình có tran default.aspx chưa menu trái chẳng hạn. menu trái là Fix cứng không thay đổi. nếu masterpage chưa hai control left menu và phần content. khi đó mình chọn sủa bài nhé thì vẫn là trang default.aspx, menu trái không load lại. nhưng cái phần content nó load control sủa bài. đó ý mình là thế. nếu bạn có thẻ cho mình cái demo hoặc cái code cho mình dễ hình dung thì tốt quá. Cám ơn các bạn rất nhiều