PDA

View Full Version : Xin hỏi Sql+

DTMocChan
21-04-2005, 21:58
Tôi đang xài SqlPlus nhưng nó chạy không ổn định lắm,vả lại dùng nó cần cài cả Oracle tốn dung lượng mà chạy nặng quá,trong khi tôi chỉ cần dùng nó để luyện một số câu lệnh SQL mà thôi.
Các bạn có thể chỉ cho tôi một chương trình tương tự mà nhẹ hơn không ?Có người chỉ cho tôi dùng Access nhưng tôi không rành Access,nếu dùng nó có tiện k,có cần phải đọc thêm k?
Xin cảm ơn nhiều!

sandman
22-04-2005, 08:25
Bạn muốn luyện SQL thì cũng phải có Database, nếu DB cài trên máy bạn thì nó đã có SqlPlus rồi. Trường hợp DB nằm ở máy khác, bạn muốn connect vào thì cúng phải cài tool gì đó như: Oracle Form & Report hay Oracle client, phải cài nhưng tool tương tự như thế này mới tạo được connect với DB ở máy khác.

miumiu
22-04-2005, 09:13
Ban co the luyen cau lenh SQL thi hay su dung SQL server 2000. Vi cac cau lenh SQL trong oracle cung tuong tu nhu trong SQL server 2000, co mot so khac biet ban se cap nhat, doi chieu sau

ohyesssvn
22-04-2005, 09:25
Xài Access đi bạn, với người mới làm quen với SQL có lẽ Access là công cụ tốt nhất, còn đối với những người lười thì Access cũng là 1 công cụ rất tốt vì nó cho phép viết lệnh SQL mà không cần nhớ lệnh, bạn chỉ cần kéo và thả, nó tự động sinh mã cho mình, đỡ mất công kiểm tra xem có sai đâu không.

DTMocChan
22-04-2005, 12:47
Xài Access đi bạn, với người mới làm quen với SQL có lẽ Access là công cụ tốt nhất, còn đối với những người lười thì Access cũng là 1 công cụ rất tốt vì nó cho phép viết lệnh SQL mà không cần nhớ lệnh, bạn chỉ cần kéo và thả, nó tự động sinh mã cho mình, đỡ mất công kiểm tra xem có sai đâu không.

Nghĩa là Sql trong Access cũng giống các Sql kia hả bạn (về cấu trúc cú pháp)?
Mình không cần mấy chương trình kia,nặng quá.Mình chỉ yêu cầu thực hành mấy câu lệnh Sql thôi.

Vậy Access là tối ưu cho nhu cầu của mình hả?

Cảm ơn nhiều!

Tuanic38
25-04-2005, 18:24
Bạn chỉ dùng Access luyện SQL là được nhưng cần nhớ, trên mỗi CSDL đều có những hàm SQL đặc trưng của nó và các ký hiệu cũng khác. VD: trong ORACLE kiểu date dùng 'date' nhưng trong access phải là #date#, trong sql và access "string" trong Oracle là 'string'...