PDA

View Full Version : Phân quyền trong sql?

hoa_lan_trang
19-04-2005, 11:57
Xin các bạn cho hỏi làm thế nào để cấp một user mới chỉ được phép truy cập vào một csdl nào đó, Northwind chẳng han. Khi mình sử dụng tài khoản "sa" cấp quyền cho thằng user mới này nhưng nó vẫn có thể truy vấn trong các db khác ( tức vẫn được quyền db đó ). Xin cho hỏi cách giải quyết.

xbacala
19-04-2005, 12:52
Login vào SQL Server bằng user có quyền Admin, sa chẵng hạn. Tạo new user:
- Trong tab General:
Name: gõ tên user vào đây
Chọn SQL Authentication và nhập pwd cho user này
Default Database chọn Norwind
- Trong tab Server Roles
Không chọn gì hết
- Trong tab Database Access
Check vào DB Norwind
Trong danh sách "Permit in Database Role", check thêm cái "db_owner"

buon_vi_dep_2003
28-04-2005, 20:37
Hi, Mình đang viết chương trình quản lý, tìm kiếm sách Xây dựng trên VB6.0 - SQL Server 2000.Trong CSDL mình có ba bảng là tblEMP (nhân viên) nối 1 - n với tblOrder(Hoá Đơn),bảng tblGroups(Nhóm phân quyền) nối 1-n với bảng tblEmp.Điều này có nghĩa là trong tblEmp có GroupID đã định nghĩa trong tblGroups .Bây giời mình muốn phân quyền và bảo mật cho Emp thì phải làm sao? Có nghĩa là đối với admin thì cho xem tất cả form,Mode thì giấu lại vài anh form ,Usys (User System = nhân viên) thì giấu thêm vài form nữa ,User (khách hàng)thì giấu gần như toàn bộ chỉ cho tìm kiếm thôi....Mình hình dung thế này ! Ban đầu sẽ có form LogIn để user nhập username và password.Sau đó tuỳ theo anh là ai mà cho xem hay giấu bớt form (Properties Enabled cho đơn giản)Làm sao đây ??? Help me ??? Please quickly

hoa_lan_trang
29-04-2005, 10:01
Bạn chỉ cần kiểm tra xem thằng đăng nhập là thằng User hay thằng Admin trong cơ sở dữ liệu từ đó cấm quyền trên form thôi mà. Cái mình hỏi thì mình đã giải quyết được rùi. Hihi

DarkKT
10-05-2005, 18:46
Đọc lại phần Implementing Views

mokona
10-04-2008, 22:29
Cho mình hỏi bạn có biết viết script nó như thế nào ko, giả sử mình muốn cấp quyền db_owner cho user STD đối với database DIALY của mình.