PDA

View Full Version : Vấn đề lạ với bàn phím Laptop Acer 4745G

leanh1991
12-06-2011, 21:43
Chào các bác
Cái máy xách tay Acer của em đang có hiện tượng rất quái lạ với cái bàn phím. Lúc em mua về dùng trong 1 tháng thì không có hiện tượng gì xảy ra, bàn phím dùng bình thường ok, nhưng sau đó tự nhiên phím số 8 ngừng hoạt động (dù em không đụng gì đến phím này nhiều), sau đấy một thời gian phím lại hoạt động trở lại, rồi lại bị liệt , tầm khoảng 2 tháng sau đó thì thêm phím 6, 9 f2, f5, f8 cũng bị dính hiện tượng này cứ bị liệt một thời gian rồi sau đó lại hết liệt dùng bình thường.

Em dùng phần mềm keyboard test kiểm tra thử thì không có phím nào bị failure --> em nghĩ 100% không phải phần cứng :), và cũng bởi em không dùng mấy phím đó nhiều :D, nhưng lạ ở chỗ ở màn hình boot ban đầu (lúc ở ngoài win) cũng không bấm được f2 để vào setup, vào safe mode cũng có hiện tượng lạ ấy với mấy phím em vừa mới liệt kê :sweat: nên em cũng không hiểu

Em có mấy cái nghi vấn muốn được các bác chỉ giáo hộ:
Một là do lỗi BIOS, cái này có lần em đọc được ở một trang nước ngoài họ cũng bị hiện tượng gần như tương tự, và họ giải đáp là phải cập nhật BIOS cho máy.

Hai là xung đột phần mềm (cái này chắc ít khả năng) em dùng Unikey 4.0 RC2 với KAV 2011, IDM khởi động cùng win (windows 7 ), không biết có phải do xung đột giữa Unikey với các phần mềm khác hay không?

Ba (cái này là xấu nhất) phần cứng thật sự có vấn đề, nhưng nếu thật sự có vấn đề thì sao khi kiểm tra với Keyboard test ko phím nào bị failure??

Cấu hình máy e:
ACER ASPIRE 4745G
Intel Core i3 2.4Ghz
RAM 2GB
VGA ATI 5470 512MB (máy còn bảo hành)

Các bác có ai đã gặp trường hợp này chưa, và nếu có thì cho em xin lời khuyên để repair lại, nếu ko đc mới mang đi bảo hành. Cám ơn các bác :D

emperor666
12-06-2011, 22:10
Máy mới mua thì mang đi bảo hành. Nếu hết bảo hành rồi thì tháo bàn phím ra vệ sinh sấy khô rồi cắm lại nếu ko đc nữa thì phải mang đi sửa phím hoặc thay.

The Old Man
12-06-2011, 22:28
Trước nhất là coi cái FN key đang toggle ON/OFF hay không?

Các I- Tờ dùng máy laptop không biết fn key là gì!

Mong rằng bạn không hỏi tôi nút fn là nút gì.

leanh1991
12-06-2011, 22:56
em đã kiểm tra kỹ Fn rồi, ko có vấn đề, cập nhật BIOS mới nhất cũng ko hiệu quả, ko lẽ do phần cứng???

user_84_gialam
13-06-2011, 00:11
.....Các I- Tờ dùng máy laptop không biết fn key là gì!

Đề nghị bác đính chính lại câu này. Có lẽ chỉ mình bác biết cái fím chức năng "Fn" trên bàn fím laptop để làm gì thôi nhỉ ?

ruagiadidao
13-06-2011, 10:48
theo mình, máy bạn có thể bị lỗi BIOS.
khả năng thứ 2 là bàn phím bị lỗi. thường các máy acer chạy sinh nhiệt và nguồn nhiệt này ảnh hưởng trực tiếp lên bàn phím. khả năng các đường mạch trong bàn phím bị hở rất dễ xảy ra. nếu máy còn bảo hành thì bạn nên đem di bảo hành. còn hết bảo hành rùi thì nên đem ra trung tâm laptop để họ kiểm tra sửa chữa kịp thời, tránh bị lỗi nặng về sau

hoang.dung
14-06-2011, 06:29
anh họ mình mua laptop HP mới nguyên, được 1 tuần bật laptop lên online mà màn hình không có tín hiệu gì cả phải mang đi bảo hành, 2 tuần sau mới dùng được, dùng thì màn hình cứ tậm tịt lúc sáng lúc tối!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn thử dùng on-screen keyboard xem thế nào

M.O.T
15-06-2011, 12:47
Đề nghị bác đính chính lại câu này. Có lẽ chỉ mình bác biết cái fím chức năng "Fn" trên bàn fím laptop để làm gì thôi nhỉ ?

CHào bác TỰ Ái.
Những người mới dùng Laptop tôi gọi là I-Tờ thưởng chưa quen với laptop thì không chú ý đến cái nút này và đã bao lần nhiều người gọi lên diễn đàn vì cho rắng keyboard hư.

Họ là những người mới dùng chưa quen thì là I-Tờ. Con ngưởi không phải ai củng biết hết mội thứ như bác. Tôi gọi i tờ là phân biệt người mới làm quen với máy vi tính khác với nhửng IT đã rành rẻ. Củng như là thành phần member mới gia nhập được gọi là Newbie v.v và còn những chữ khác để phân biệt Pro và Amateur. Người trả lời hay chỉ dần thường phài phân biệt người quen biết về IT với ngưởi I-Tờ mới đang học hỏi mới chỉ cho họ một cách hửu hiệu.
Tại sao lại phải tự ái cao như thế. Một người mới biết đi thì gọi là người chập chửng. Một người mới ra nghề thì là tay mơ, Một ngưởi không chuyện nghiệp thì là Amateur có gì là phải xấu hổ hay tự ái cao thế.
Không biết mới lên đây hỏi. Đã là không biết thì bạn muốn tôi gọi là Master hay Hacker hay Programer, designer hoặc Pro?

Hảy dẹp cái tự ái lại, chữ I-Tờ xấu xa ở chổ nào vậy bạn?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nhắm thêm cho các I-Tờ dùng key board tự nhiên thấy key của mình giống như kẹt, rồi vài ngày sau lại thấy hết kẹt rồi lại kẹt lúc này lúc nọ.

Xin nói sơ qua về cái keyboard nếu các Pro biết rồi thì đừng thèm đọc, còn các I_Tờ nào chưa biết hay biết rồi mà quên thì cho phép tôi múa may như sau:

Keyboard lúc đầu dược tạo ra cho người bình thường dùng nghỉa là có hai bàn tay và mười ngón bình thường. Nhưng càng ngày máy vi tính được phổ biến rộng rải cho mọi giới già trẻ, trong đó cả Pro và Amateur, IT lẩn I-tờ và đặc biệt là cho những người bị khuyết tật.
Một người bình thường có hai tay thì không nói chi rủi mà chỉ có một tay hay chỉ còn lại 1,2 ngón thì làm sao vừa Shift vừa khỏ phím. Vì thế các kỷ sư nghiên cứu và phối hợp trong software cho phép người ta "program" cái keyboard có thể với một ngón tay mà có thể Shift và khỏ phím. Ví dụ như gỏ dấu đồng "$". Tượng tưởng bạn chỉ dùng một đầu cây viết chì mà chọt được dấu "$" ỡ cái phím số "4".
Thế là các bác IT của MS mới chế ra Sticky keys đó là cách stick (làm dính, kẹt) phím ví dụ như stick cái phím Shift, Khi mà phím Shift đã dính thì chỉ cần một ngón tay gò vào số "4" là ta có chữ "$". Và Sticky keys được cố ý tạo ra cho người khuyết tật dùng keyboard.
Nếu ta vô tình activate cái Sticky key SHIFT mà không hay thì khi gỏ số 4 sẻ là "$" và như thế số 1 sẻ là "!" v.v. đó chỉ là một cái sticky key thôi còn các sticky khác như Ctrnl, Altr v.v.
Chưa kế laptop key board còn bị hạn chế ít bớt key không có numeric key pad thì còn có thêm cái FN key nửa. Và nếu nhìn kỷ trên cái keyboard của laptop ta thấy có một phím như phím "J" nó có thế gỏ được thành 4 phím nhau nhau phím "j", phím "J", phím "End" và phím số "1".
Chính vì thế mà laptop 1 phím có thế tùy lúc mà gỏ ra 4 ký hiệu khác nhau như phím "j".

Các bạn mới sắm laptop, tôi xin phép hỏi thật và xin các bạn thật lòng trả lời giùm tôi là bạn có chú ý tới cái stickey và fn này khi lần đầu tiên mới được mó tay tới laptop hay không. Và ngay cả những bạn dùng desktop lâu nay tôi tin chắc là có vài người chưa biết fn và stickeys là gì.
Chính vì vậy mà tôi mới nhắc nhớ các I-Tờ là coi chừng giùm cái key cái key FN nếu dùng laptop.
Và tôi lúc là I-tờ lân đầu tiên có laptop củng vướng chấu tới cái nút FN này. Chưa kể là Stickeys.
Bạn nào dùng hai ngón tay của hai bàn tay khác nhau thì dể có cơ hội activate cái stickey mà không hay. Chỉ 1,2 giây vô tình là bạn đã "vô tình" activate cái stickeys rồi.

Tôi chỉ giải thích điều này cho các I-Tờ còn ai tư nhận mình là Pro thì tôi xin miển nói tới.

ruagiadidao
16-06-2011, 08:28
Xin nói sơ qua về cái keyboard nếu các Pro biết rồi thì đừng thèm đọc, còn các I_Tờ nào chưa biết hay biết rồi mà quên thì cho phép tôi múa may như sau:

Keyboard lúc đầu dược tạo ra cho người bình thường dùng nghỉa là có hai bàn tay và mười ngón bình thường. Nhưng càng ngày máy vi tính được phổ biến rộng rải cho mọi giới già trẻ, trong đó cả Pro và Amateur, IT lẩn I-tờ và đặc biệt là cho những người bị khuyết tật.
Một người bình thường có hai tay thì không nói chi rủi mà chỉ có một tay hay chỉ còn lại 1,2 ngón thì làm sao vừa Shift vừa khỏ phím. Vì thế các kỷ sư nghiên cứu và phối hợp trong software cho phép người ta "program" cái keyboard có thể với một ngón tay mà có thể Shift và khỏ phím. Ví dụ như gỏ dấu đồng "$". Tượng tưởng bạn chỉ dùng một đầu cây viết chì mà chọt được dấu "$" ỡ cái phím số "4".
Thế là các bác IT của MS mới chế ra Sticky keys đó là cách stick (làm dính, kẹt) phím ví dụ như stick cái phím Shift, Khi mà phím Shift đã dính thì chỉ cần một ngón tay gò vào số "4" là ta có chữ "$". Và Sticky keys được cố ý tạo ra cho người khuyết tật dùng keyboard.
Nếu ta vô tình activate cái Sticky key SHIFT mà không hay thì khi gỏ số 4 sẻ là "$" và như thế số 1 sẻ là "!" v.v. đó chỉ là một cái sticky key thôi còn các sticky khác như Ctrnl, Altr v.v.
Chưa kế laptop key board còn bị hạn chế ít bớt key không có numeric key pad thì còn có thêm cái FN key nửa. Và nếu nhìn kỷ trên cái keyboard của laptop ta thấy có một phím như phím "J" nó có thế gỏ được thành 4 phím nhau nhau phím "j", phím "J", phím "End" và phím số "1".
Chính vì thế mà laptop 1 phím có thế tùy lúc mà gỏ ra 4 ký hiệu khác nhau như phím "j".

Các bạn mới sắm laptop, tôi xin phép hỏi thật và xin các bạn thật lòng trả lời giùm tôi là bạn có chú ý tới cái stickey và fn này khi lần đầu tiên mới được mó tay tới laptop hay không. Và ngay cả những bạn dùng desktop lâu nay tôi tin chắc là có vài người chưa biết fn và stickeys là gì.
Chính vì vậy mà tôi mới nhắc nhớ các I-Tờ là coi chừng giùm cái key cái key FN nếu dùng laptop.
Và tôi lúc là I-tờ lân đầu tiên có laptop củng vướng chấu tới cái nút FN này. Chưa kể là Stickeys.
Bạn nào dùng hai ngón tay của hai bàn tay khác nhau thì dể có cơ hội activate cái stickey mà không hay. Chỉ 1,2 giây vô tình là bạn đã "vô tình" activate cái stickeys rồi.

Tôi chỉ giải thích điều này cho các I-Tờ còn ai tư nhận mình là Pro thì tôi xin miển nói tới.

Thông tin của bác cũng hay nhỉ. Nhưng hình như phím stick thì tùy máy thì phải. như máy mình đang xài thì không thấy phím sticks đâu cả.

M.O.T
16-06-2011, 14:35
Tôi cố ý không nói tới cái stickey là gì và ở đâu và làm sao mà activate nó ON/OFF, với mục đích duy nhất là coi các bạn có nhận biết nó là gì và là key nào không.

Khi bạn dùng HDH windows là stickey đả có nằm sẳn trong hệ điều hành và nó là software key không phải là là cái key (phím) có chữ "Stickey".

Muốn tìm hiểu về sticky keys sao không vào google search "sticky keys in windows" hay "filter keys in windows"

lethanh87
06-07-2011, 15:59
chào các bác con lenovo của em cũng trong tình trạng này mấy phím bị liệt liền
A J S D F L K F1 F2... hic e cũng nghĩ là do nhiệt tỏa ra của máy nhiều quá chắc e cũng phải đi sửa thôi

ruagiadidao
06-07-2011, 20:12
chào các bác con lenovo của em cũng trong tình trạng này mấy phím bị liệt liền
A J S D F L K F1 F2... hic e cũng nghĩ là do nhiệt tỏa ra của máy nhiều quá chắc e cũng phải đi sửa thôi
Bạn thử gắn lại bàn phím xem. nếu ko dc thì có thể bị lỗi bàn phím.