PDA

View Full Version : GSM & CDMA

sene
19-04-2005, 06:52
(Sao khong go duoc dau vay cac bac??)

Em thay moi nguoi noi nhieu ve uu diem cua cong nghe CDMA so voi GSM. Vay cac bac co the chi cho em dau la nhuoc diem cua CDMA so voi GSM, va dau la uu diem cua GSM so voi CDMA khong? Xin cam on cac bac nhieu!!

sene
08-05-2005, 10:47
Em biết là nhiều bác ở đây có thể phân tích chi tiết câu hỏi này mà, sao ko ai trả lời em zậy?
Sở dĩ em hỏi vậy là thực tế vẫn có rất nhiều người đang băn khoăn nên dùng GSM của Mobi, Vina, Viettel hay dùng CDMA của S-fone & sắp tới là HanoiTelecom, (VPTelecom cũng dùng CDMA phải ko các bác??) ở những nơi tồn tại cả 2 công nghệ này.
Bác nào có thể phân tích được trên cả phương diện công nghệ, phía nhà cung cấp dịch vụ và phía người sử dụng (chắc là chúng ta sẽ quan tâm phía người dùng nhiều hơn rồi!) thì post lên cho anh em học hỏi và trao đổi nhé!

doan.chinh.phong
01-06-2005, 21:29
Mình có thể nói sơ về ưu điểm của công nghệ CDMA đối với GSM như sau :

Đầu tiên thì CDMA or WCDMA (Wide-band CDMA) được liệt kê vào thế hệ thứ 3 (3G) còn GSM được phát triển ở châu âu cách đây chừng 25 năm và được liệt vào thế hệ thứ 2 (2G).

- CDMA cho phép số lượt thuê bao nhiều hơn GSM trong cùng một khu vực. Tức là trong những lúc cao điểm như dịp tết ở thành phố ta có quá nhiều gọi điện nếu bạn tiếp tục gọi thì đến lúc nào đó tổng đài sẽ báo cho bạn là mạng đang bận không thể thực hiện cuộc gọi thì đối với công nghệ 3G CDMA sẽ gia tăng số lượng cuộc gọi cho phép lên (nhưng tăng lên bao nhiêu thì mình không bít)

- CDMA hoặc là phiên bản mới nhất WCDMA cho phép dịch vụ tiên tiến mới là "gọi video" cho phép bạn vừa gọi điện cho người bên kia và đồng thời có thể thấy được họ luôn (coi phim Yesterday rùi chắc bạn sẽ bít :D)

Ti nhiên để có được điều đó không phải đơn giản, đối với nhà điều hành thì để vân hành CDMA cần khoảng đầu tư về công nghệ khá cao nhất là bảo đảm độ chính xác. nếu không mạng sẽ xảy cố rất thường xuyên. Riêng mạng ở Vn mình vốn chưa có ổn định cho lắm sử dụng CDMA có thể mang lại nhiều phiền phức và trở ngại, mình si đoán là như thế, có thể trong tương lai sẽ khá hơn rất nhiều nhưng đến lúc đó chuyển lun đâu muộn :D