PDA

View Full Version : Cách học của bạn là gì?

mapleleaf
18-04-2005, 23:51
Diễn đàn mình, nhất là box X-Cafe, dạo này có nhiều thảo luận về việc đóng góp phát triển VN. Trong những việc chúng ta có thể làm chắc chắn phải nhắc đế việc giúp đỡ nâng cao trình độ của thanh niên trong đó có giới học sinh, sinh viên như tôi và các bạn. Theo tôi, có cách học tốt, phù hợp thì kết quả học tập mới tốt được. Vì vậy nếu mọi người có thể share một chút về cách học của các bạn để mọi người có thể thảo luận, học hỏi, rút kinh nghiệm thì sẽ tốt biết bao.

-------------------------------------------------------------------------

Tôi xin tiên phong trước.

Tôi học bài quan trọng là phải hiểu bài. Khi gặp dạng bài lạ thì vận dụng kiến thức + suy luận để giải bài. Khi thầy cô sửa những bài tập mà tôi không làm được , tôi chỉ chép ý chính chứ không chép nguyên si.

Tôi ít đi học thêm. Tôi thấy khi không học thêm mà tự mình giải được các dạng bài lạ sẽ phấn kích hơn, có thể kích thích óc sáng tạo và suy luận hơn.

------------------------------------------------------------------------

Mong mọi người cho ý kiến và đóng góp thêm kinh nghiệm học tập.

thanh_nguyen008
11-01-2006, 00:26
Tôi xin kế tiên phong;

Trong cuộc đời , việc hoc hỏi thêm không bao giờ chấm dứt ngay cả các trường đại học cũng vậy. Trung bình mỗi đại học thay đổi chương trình để phù hợp với kỹ thuật mới là 6 tháng, thường thì 2 năm cho kỹ thuật , 4 năm cho các môn văn chương.
Đối với cá nhân thì ngoài phần học chính cần tra cứu thêm sự thay đổi của ngành mình đang học, nhất la qua nhóm chuyên môn.

Nên nhớ là :
Không đỗ mồ hôi, Không đạt được mục đích.

Thường các thầy hay nói:

Practice , practice, practice.....Make Perfect.

Pollybanned
14-01-2006, 10:17
Học thế nào phải tùy khả năng, hoàn cảnh của mỗi người.
Học thêm chỉ là học thêm, đâu có nghĩa là không tự mình, vì thế, học thêm cũng tốt, ko tràn lan và lệ thuộc là ổn.
Học thì phải đi với hành, cái đó là chân lý rồi. Có điều, "hành" như thế nào thì lại tuỳ.
Cách của tôi là Học mọi lúc mọi nơi về mọi thứ và với mọi người, nhưng mỗi lúc mỗi nơi chỉ học về một thứ thôi, một cẩn thận hơn nhiều mà qua loa, ko làm thì thôi, đã làm thì phải ra hồn.

Amen_anh_yeu_em
14-01-2006, 17:28
Em học theo cách lung tung. Cứ đến lúc có bài tập hay có việc thì mới sờ vào, dùng cái đã biết để làm còn ko làm được thì đọc sách. Cũng suýt bay vài lần rồi nhưng số may nên vẫn thoát được :D. Muốn sửa lắm nhưng ko đủ quyết tâm, ko có động lực nên "sống chết mặc bay".

nvta2
17-01-2006, 08:35
Còn quan điểm của tôi lại hoàn toàn khác. Đối với tôi, "Không trò đố thầy dạy ai", nên tôi học trên lớp chỉ ở hạng trung bình, tôi thường cúp học và bị thi lại nhiều. Tôi nghĩ cái bằng đại học chỉ mang tính hợp pháp với các công ty Việt Nam hạng bèo mà thôi.

Tôi nghiên cứu sâu sắc và tự học nhiều về các chương trình quốc tế, tôi sẽ cố gắng đạt CCIE.

Cách học của tôi là: tin tưởng hoàn toàn vào sách, đọc kỹ từng trang một, dịch những phần khó hiểu. Sau đó, tôi post kết quả nên các forum để mọi người tham khảo và cùng hiểu. Họ sẽ đỡ cực khổ khi nghiên cứu hơn.
Thân chào

noname.cpp
17-01-2006, 17:43
Theo tôi học cái gì cũng phải đi từ cái dễ nhất rồi dần dần mới tới cái khó.Phải hiểu cặn kẽ những cái đơn giản rồi mới đi tìm hiểu cái khó hơn.Tuy điều này rất dễ hiểu nhưng tôi thấy nhiều người đã không tuân theo mà do nôn nóng đã đâm đầu vào những cái khó trong khi kiến thức cơ bản chưa nắm được.

Pollybanned
21-01-2006, 22:54
To NVTA2: Học mà tin tưởng hoàn toàn vào sách thì đắng ấy chỉ có áp dụng được thôi mà không bao giờ làm được cái gì mới đâu. Không sống đa nghi nhưng phải biết nghi ngờ và biết đặt ra câu hỏi thì mới tiến bộ được. Nghiên cứu không chỉ là để hiểu vấn đề mà là để phát hiện ra vấn đề và giải quyết nó, hiểu chứ!!
Còn cái bằng, tất nhiên chỉ là hình thức thôi, những gì ấy học trong trường chỉ là lý thuyết và đến khi đi làm thì đã lỗi thời rồi, nhưng mà nó là những cái cơ bản đấy. Học ở trong trường hay ngoài thì tùy đằng ấy, có điều đã mất thời gian công sức làm gì thì cũng nên tử tế, kẻo sau này lại hối.

CCTN
23-01-2006, 16:17
Tôi thì lười đọc sách ... việc này cũng cần chấn chỉnh ...
Nhưng tôi học là phải viết ...không thể cầm quyển sách rơ lên mà hiểu...
Tôi học theo cách hệ thống lại kiến thức sau đó mới lao vào chiến bài tập thực hành.... và chỉ làm BT mới nhớ được lí thuyết..Tuy nhiên hiệu quả cao vẫn chưa đạt được...
Có rất nhiều người học rất tài tử... thấy học ít nhưng khi đến giai đoạn ôn thi thì họ ôn rất tốt và kết quả rất cao.. nhưng mình chưa biết họ học theo cách nào...
Ai đã từng xin thỉnh giáo .

ttkhdhkh
23-01-2006, 17:40
Tui học theo cách đó đó. Hi hi, người ta hay nói học tài thi phận mà. Những người như thế (trong đó có cả tui) thường nắm kiến thức không sâu. Họ chỉ học để thi mà thôi. Chủ yếu là học tủ. Lấy đề thi các năm trước ra nghiên cứu, tìm hiểu các dạng trong đó và luyện tập giải đề. Thật ra cách ôn thi như thế không có gì là xấu cả, chỉ xấu ở chổ trong năm học họ không học hành gì cả thôi.

Pocoman
28-01-2006, 17:18
học càng lên cao càng khó hiểu ->đọc sách nhiều, nhưng mấy cuốn sách dày lười quá. Tui toàn chơi ngược ,cứ chế ra mà làm, cái nào không biết lại lục sách và mò..

Polly
28-01-2006, 19:27
hình như mọi người trong này hầu hết là cấp 3 nhỉ. Thôi, mình mạo muội nói cách học cho mình, là sinh viên chắc có nhiều người có kiểu này.
1. Cơ sở của phương pháp này là gần như 100% mình biết mình ko thể được điểm cao hơn 9 :D đến bây giờ mới có 1 con 10. Nhiều lần thấy tưởng làm bài ngon lắm mà cuói cùng thì.... kiểu gì cũng sai vớ vẩn ở đâu đấy. Vấn đề là ở chỗ, để đạt được vài con 8,9 thì mình (và cũng có thể là bạn)phải mất quá nhiều thời gian cho nó => lãng phí tuổi thanh xuân.
2. => Cách học của mình là: tính toán giữa công sức bỏ ra với kết quả thu về. Thay vì cố gắng để 8, 9 bạn sẽ chỉ mất thời gian đúng 1 tuần để học môn đó(trường mình 1 tuần thi 1 môn). Và kết quả là gì? Bạn có thể chắc rằng với kiểu học đó, bạn sẽ có điểm số 7, cao hơn thì mình ko dám nói. Vậy thời gian còn lại bạn làm gì? Tùy bạn. Muốn làm gì cũng được, miễn là bạn nghĩ việc đó cần. Như thế theo mình là "hiệu năng cao nhất". Bạn đừng nghĩ là như thế là học vẹt. Học vẹt chẳng có gì sai cả, bởi vì đơn giản là sau này gần như 90% bạn sẽ ko bao giờ dùng tới nó, hoặc đơn giản hơn là bạn dùng đến nó ko đáng lượng kến thức mà bạn phải học.
Mình định viết vài cái ví dụ nhưng như thế sẽ làm vài bạn phật lòng, thế nên chúng mình hiểu nhau thôi, cũng chẳng kể ra làm gì. OK.

kebatchienbai
01-02-2006, 21:28
trên lớp giáo sư giảng chỉ là giới thiệu thôi. cái chính chúng ta phải tham khảo thêm sách vở. phải tự mình làm việc, đừng phụ thuộc vào giảng viên. nghiên cứu sâu vào chuyên đề của mình, những môn phụ không thèm để ý tới, cốt pass qua la được.đó có vài ý như vậy.

mapleleaf
23-03-2006, 02:41
Lâu lắm tôi mới ghé lại xem topic này. Hồi lúc mới post chẳng có ai reply lại cả, cũng hơi buồn. Giờ được chừng trên chục cái reply rồi, cũng vui vui.

Đọc lại cách học mình ppost hồi đó, nhận ra rằng học sinh cấp 2, 3 đọc thì phù hợp hơn. Lên DH rồi, có mấy ai dạy thêm đâu mà học. KT trên DH cũng cao siêu hơn, nhiều hơn, nhớ ko hết, hiểu ko thông. Chưa nắm được cái này đã dạy sang cái khác, đôi lúc cảm thấy nản vô cùng.

Đọc reply của mọi người thấy cách nào tôi cũng thử qua rồi mà chưa thông suốt lắm nên đang phải struggle tìm 1 cách học riêng cho mình. Mấy hôm trước nghe được 1 câu khá hay: Học ra học, chơi ra chơi. Hôm nay tôi muốn chia sẻ với mọi người câu này.

Hung_SPC
12-05-2006, 09:50
May ban co the hoc duoc nhu vay hay wa ha. Mac du tui di hoc them, ve nha lam bai tap, hoc bai day du vay ma sao khi di thi diem van ko cao trong khi nhung dua ban cua tui thi di choi suot, o nha thi choi dien tu vay ma diem cung sang sang, co the noi la hon tui, ai biet xin chi gium

kenduong
12-05-2006, 17:31
Về việc học thì khỏi phải bàn. Mỗi người sẽ biết tự tìm cho mình cách học phù hợp. Tui thích đọc nhiều sách, hiểu phải thật rõ và sâu, không lơ mơ hay nhầm lẫn. Có điều tui không thích sách học của người mình tí nào. Không thống nhất từ trên xuống dưới. Cùng một vấn đề, người thì cho nó là như thế này người thì cho nó thế khác. Và người này không dạy cái này nhưng đụng đến mấy môn liên wan, thế là người sau cứ áp đặt buộc phải học những cái mình chưa học và không hiểu. Bực không thể tả. Lấy đơn cử môn KT lượng. Nó liên wan đến xác suất thống kê. Vậy mà xác suất thông kê bỏ wa hàng đóng thứ. Đến KT lượng, tụi này học điên cả lên. Và KT lượng, tiếp tục người ta dùng Eviews để giải thì lại phải lò mò tính toán. Những con số không có ý nghĩa cũng phải....tự hiểu. "Hơi bị thất vọng".

zik
27-05-2006, 17:09
Có rất nhiều người học rất tài tử... thấy học ít nhưng khi đến giai đoạn ôn thi thì họ ôn rất tốt và kết quả rất cao.. nhưng mình chưa biết họ học theo cách nào...
Ai đã từng xin thỉnh giáo .
Học tài tử là gì? Là bạn phải có chút tài ( đương nhiên) và học thì phải xác định là ... tử bất chợt(trong 1 thời gian ngắn mà tiếp thu kiến thức của cả 1 học kì đâu phải dễ).
Học tài tử mà có kết quả cao thì cũng còn phải tùy từng môn học nữa.
Nhưng học kiểu đó kiến thức thường đi qua rất nhanh, vì học đối phó mà. Nên học kiểu đó với những môn vớ vỉu (cái này là từ tôi nghĩ thôi nhé, các bác đừng giáo dục em nữa, tội nghiệp).
Nói chung là nếu bạn chịu khó hệ thống lại những gì mình đã học được thì có lẽ thời gian bạn đầu tư cho mấy môn phụ rất ít mà học cũng ko đến nỗi nào. Còn mấy môn đáng yêu (chả yêu tí nào cả, nhiều khi vì nó là chuyên ngành mà phải học) thì có lẽ nên chăm chỉ một chút.
Hệ thống lại những gì mình đã học được là quan trọng nhất. Cái này thì phải làm nhiều ( và thông minh chút) thì sẽ làm được.

Oriole7610
27-05-2006, 19:13
Hì, mình thì cái gì cũng ngó qua cho biết, đến khi cần thì xào lại 1 chút là dùng được :D

chung_cha
28-05-2006, 09:29
Mình thì thấy mỗi người nên có 1 cách học phù hợp với bản thân mới có kết quả tốt đựoc . Nhưng biết sao được chúng ta có quá nhiều cái để học thì khi học tập xong ra xã hội mới ko bị bỡ ngỡ :) nên bảo tập trung vào học mỗi 1 thứ thì hơi phí thời gian quá ( nói thế chứ mình cũng không muốn mọi người đều như thế này vì các cụ bảo rồi nhất nghệ tinh nhì nghệ Tĩnh :D )
Học tài tử thì fai biết mình biết người hãy nhớ câu " cần cù bù thông minh " :) Mình thì có các ông anh thuộc dạng học tài tử nhưng vẫn tốt nghiệp xuất sắc :) ( nhưng khi các ông ý học thì cứ gọi là mình bật rock bên tai cũng kệ ko quan tâm ) Còn mình thì thôi thông minh ko có nên chọn cách học chăm chỉ nhưng lại ko trí bền bỉ nên chẳng thuộc dạng nào , khi bị nước đến chân thì mình mới nhảy :(
Đại học thì nên tự học là chính còn lên lớp là để " cãi biện " với thầy cô giáo thôi , thua keo này ta bầy keo sau :))
Xin mạn fep có đôi lời thế thôi , các bro có gì nói thêm nhưng đừng chửi mắng về đôi điều mình nói nhé , thuơng em lắm :)
Cheer

Giao_grasslands
03-08-2006, 18:01
Cac ban noi dung lam! Da hoc thi phai ra hoc, va khi hoc phai nham toi muc dich nua! Con mot cach kha la hay, la cac ban phai biet lap thoi khoa bieu cho nhung mon hoc cua minh! Va chia thoi gian phu hop voi mon hoc do! Noi chung la vua nguyen cuu bai tren lop vua nguyen cuu sach, co nhu vay ban moi tiep thu duoc het cai hay cua mon hoc! Theo minh biet, sach la mot kho tang ma nhung nguoi di truoc da ban cho, nhung phai biet chon sach de khoi ton thoi gian cua tung nguoi va thuong la chon nhung cuon sach moi ra, boi vi cong nghe thong tin thuong mau lac hau!

Con nua, khi ban hoc thi dung de ngoai canh tac dong! Y minh noi la dung de bi phan tam do ma! Ban thu de y coi, nguoi cang lon tuoi cang kho hoc! Mot phan la do tri nho ho bi suy giam, hai la do bi tac dong nhieu thu nhu xa hoi, gia dinh, va noi chung la du thu ca! Boi vay minh moi rut ra ket luan la, khi ban da chu tam vao hoc rui, co gang giam bot nhung moi lien quan khong dang co, vi du nhu ban be hoac la cafe, bia ruou gi do! Do la kinh nghiem minh co duoc, noi chung la tung nguoi, tuy vao hoan canh ma dat ra cach hoc cua minh! Cai cau " Thien thoi, dia loi, nhan hoa" qua la dung, vi du: Thien thoi la ban co may man khong? khi ra truong cong viec cua ban nguoi ta co can khong? Dia loi y noi la vi tri, cung co nghia la noi ban hoc, co thuoc mot trong nhung truong tot, chu dung de den khi hoc xong rui moi than troi, nhan hoa co nghia la ban co chiu hoc khong ban co hoa quyen vao nhung bai hoc khong, ban co thich mon minh hoc khong? Va moi nguoi co de cho ban hoc khong? Vi du gia dinh khong kha gia ban phai tat bat kiem tien trong thoi gian hoc! Sorry mot chut sen, mong cac ban thong cam.

Arkain
04-08-2006, 02:47
Bác Giao_grasslands làm ơn đánh dấu vào giùm cái.

Giao_grasslands
04-08-2006, 17:54
Bác Giao_grasslands làm ơn đánh dấu vào giùm cái.

Mới tham gia diễn đàn, không để ý! Mong bác thông cảm. Cám ơn đã nhắc nhở.

mapleleaf
29-11-2006, 01:00
Nhớ mang máng có 1 ông gì đó người Nga ca ngợi sách là chân trời kiến thức thì phải (ai biết chỉ dùm đó là ông nào :). Tôi hỏi dò mấy đứa được điểm cao, bọn nó đều bảo chịu khó đọc sách thì mới được. Nhưng chuyện tìm đúng sách để đọc lại là chuyện khác nhé :P , không có 1 công thức chung. Mỗi người có sở thích khác nhau, mỗi cuốn sách cũng thích hợp với một số người, không phải tất cả. Every reader has his book, every book has its reader.

mt87
29-11-2006, 01:11
cứ chăm học là dược hết.

mapleleaf
29-11-2006, 01:33
cứ chăm học là dược hết.
Bác này nói vui ghê, có ai ngồi không rồi tự dưng phát minh ra 1 điều vĩ đại đâu (không bàn tới chuyện thuyết tương đối của Einstein sắp bị lật đổ nhé ;) )

Vấn đề là bác định nghĩa cái "học" như thế nào cho hiệu quả chứ chuyện "chăm" thì rõ ràng như mặt trời rồi. Thanks bác anyway.

Văn Hiển
29-11-2006, 10:32
Học trung tâm, trường lớp để nắm được cái căn bản, khỏi phải mày mò tốn nhiều thời gian. Sau đó tự học là chính.

LanhDienNhan
15-12-2006, 16:04
Ai mà học trong trường ĐH CĐ ko mà ra trường xin được việc xịn xịn thìa quả là siêu phàm. Chia ra làm 10 phần học đi:học trong trường 3 phần, học thêm các chỗ khác 3 phần, tự học chiếm 4 phần còn lại.

Đang chập chững vào CNTT tui phải vừa học ở trường vừa đi học 2 trung tâm tin học khác mới thấy mình hiểu được chút chút. ~.~

Zới lại học lập trình có cách này hay hay muốn share nè. Khi học một ngôn ngữ nên chọn những lớp ngắn hạn (cỡ 2,3 tháng)và dạy nhanh một lèo.Từ A..B..tới những ứng dụng nhỏ nhỏ. Kết thúc khóa học hiểu được 60% là ngon rùi. Vậy là mình có tổng quan về một ngôn ngữ. Tổng quan ở đây không phải là mấy cái chỉ mục lúc đầu khi vào một lớp mới họ phát thảo cho bạn đâu. Mà tổng quan ở đây chính là kiến thức nền tảng cho ngôn ngữ đó. Bạn đã được tiếp cận được thực hành.

Sau đó là đăng ký học lại một khóa dài hạng từ 2,tới 3 năm chi chi đó (có thể 4,hay 5 năm tùy theo bạn học sâu). Lúc đó nó sẽ dễ dàng hơn cho các bạn.

PS: nếu ai có cách học lập trình hay khác share cho mọi người nha.Kiến thức mình còn hạn hẹp lắm :D

terafunny
15-12-2006, 16:46
"Học đi đôi với hành" - ông ta cha vẫn thường nói vậy

troi oi
15-12-2006, 16:59
Khổng tử có câu"Bản chất của kiến thức suy cho cùng là biết cách áp dụng vào cuộc sống".
Do đó khi học bất cứ cái gì ..các bạn đặt các câu hỏi sau đây là được: cái đó nghĩa là gì , học thì nó làm được gì..?, Cách hoạt động của nó ra sao..?,bài học này thì có ưu khuyết so với cái khác ra sao........?
Vì vậy khi học các bạn nên hiểu tổng thể thui ...còn chi tiết cách làm thì cất đi khi nào cần đem ra ---->có như vậy các bạn mới học nhiều được.........Bạn nào có ý kiến thì đóng góp thêm vào nhé............!