PDA

View Full Version : [q]

ngocquang19877
21-11-2002, 16:09
trong 3ds tao vat bang khoi tru default hay hon dung spline hay nurbs?neu ko xin chi giao

Ghostlake114
21-11-2002, 19:16
Tuỳ thôi
(Xin hỏi người gởi có fải là shinra ko vậy,hay kupo? Nghe giọng wen wá)
Thực chất bạn giỏi cái nào hơn,thích cái nào hơn và có tư duy logic về cái nào hơn thì đó là công cụ mạnh nhất
Như spline,ai dám nói nó yếu hơn Nurbs,ăn đứt nurbs về khoảng làm mô hình có nhiều góc cạnh rồi
Thực ra mà nói thì mình thấy làm bằng Editpoly là hay nhất và nó đòi hỏi sáng tạo nhiều nhất.
Làm bằng editpoly có cái lợi là mô hình làm xong có bộ khung đẹp và dễ smooth,hơn nữa lại còn dễ khi làm mô hình nữa.
Làm cái này yêu cầu người làm fải hình tượng hoá cả 1 mô hình thành 1 khối poly,và phát triển mô hình từ đó.

Shinra
22-11-2002, 03:34
Ghostlake .. Coi thường Shin thế, Shin phải đi hỏi một cái amateur như vầy áh ?

To guy : Dựng mô hình bằng khối thô, dựng mô hình bằng Patch và Spline là 3 cách dựng cơ bản của 3DMAX, cách dựng nào hay nhất ? Không phải là cách nào trong 3 cách đó cả ! Vì khi dựng nếu bạn chỉ dùng một cách thì khó mà đẹp ! Phải convert thường xuyên từ editable Spline, NUBRS, sang Patch, sang Editable Mesh để tuỳ biến tối đa, tận dụng thế mạnh của từng cách dựng một, tùy vào từng bộ phận cơ thể mà dùng cách dựng ..

Tuy nhiên cách dễ dùng nhất cho người bắt đầu là tạo khối hộp đơn giản, convert nó sang editable Mesh, sau đó tinh chỉnh các Vertex, sau đó dùng MeshSmooth, lại tiếp tục tinh chỉnh, những vùng nào cần chỉnh kiểu Patch, NURBS ect. thì convert nó sang dạng đó và tiếp tục chỉnh !

ngocquang19877
23-11-2002, 19:47
wow!cam on cac bac nhieu!

ngocquang19877
23-11-2002, 19:51
cac bac co coi phim finalfantasy chua?hay tuyet voi luon!sao vn ko lam mot cai giong vay nhi?

Shinra
24-11-2002, 01:04
Thứ nhất, VịtNa có người tài, nhưng họ không được họp lại thành nhóm, không có một đạo diễn bản lĩnh dẫn dắt.
Thứ hai, một phim như FF - The Spirit Within có khoản kinh phí khá lớn, một đạo diễn VịtNa khó mà có nổi !
Thứ 3, có lẽ người am hiểu về 3D ở Vịt Na chưa đủ nhiều và 3D ở Vịt Na còn quá mới mẻ để một đạo diễn có thể nghĩ đến một bộ phim như thế

chokobo_kupo
24-11-2002, 10:53
He he he có chí ắt thành công mà !!! :)

ngocquang19877
24-11-2002, 16:41
vậy tại sao các bác không họp lại với nhau nhỉ!box này dùng để lam gì?tích tiểu thành đại mà

ngocquang19877
24-11-2002, 17:08
vn chúng ta chưa có một công trình gì lớn cả!tôi viết bài này nhằm để thể hiện ước mơ của mình mà thôi
tại sao chúng ta ko làm những bộ phim hoành tráng như star war chẳng hạn,hàng nghàn con robo đánh nhau một lúc trông cũng ghê ghớm lắm chú.những trận kịch chiến như lord of the ring với hàng nghàn với vật cũng là vi tính luôn đấy.
đành rằng vấn đề muôn thưởa của vn là kỹ thuật ,tiền bạc sức lao động nhưng chúng ta cứ vin vào những vấn đề đó thì chúng ta làm sao khá nổi.người ta thường nói bàn tay ta làm nên tất cả có sức người sỏi đá cũng thành cơm
vậy nếu chúng ta sẽ hoặc đã là desgin chuyên nghiệp thì hãy tập hợp lại.tôi ko tin ta đã thống nhất với nhau mà ta lại thua
do đó đàn anh đi trước như anh shira hay anh ghostlake hãy giúp đỡ chúng tôi ,những amateur thứ thiệt biết đâu các chú lại được lịch sử vn ghi lại la những người đạc nền nóng cho hoạt hình 3d vn thì sao?
nói ko quá chứ tham vọng muôn đời của tui là làm một bộ phim ít nhất như star wars
các bác nghĩ sao cho tui biết ý kiến
tui cũng nghĩ ra tựa đề phim đó rùi. dó là NGÀY 2-9 BỮA nào rảnh tui sẽ post kịch bản lên cho mấy chú góp ý kiến.bác nào có kịch bản cũng nên post lên cho box sôi động

ps:các bác làm ơn chỉ giùm cách upload các tác phẩm 3d lên diễn đàn để tui tham tham gia
ƯỚC MƠ BAY CAO
lol

Ghostlake114
24-11-2002, 20:18
Hì,xin lỗi shinra,kupo vì tưởng đây là cách để mà câu bài,thu hút thành viên của mấy bác(gởi những chủ đề dễ tranh luận)
Hiểu nhầm thui,chứ ko có ý gì hì hì,sorry

Shinra
25-11-2002, 01:19
To Ghostlake : ah ra thế, xin lỗi Shin cũng hiểu nhầm luôn hohoh .. :D

To NgocQuang : mình rất thích người ôm giấc mơ cỡ bự như bạn hohoh .. nhưng họp lại thành nhóm thì khó khắn lắm Quang ah .. Thứ nhất là khó khăn về địa lý, Shin và Ghostlake cũng như các bạn khác ở cách nhau khá xa .. Thứ 2, tài chính, Shin cũng như các bạn tham gia diễn đàn hiện đều là sanh diên lùm seo mà có tiền ..
Uih, nhưng màh cái ý tưởng của bạn cũng có thể thành sự thật lắm chứ, rất khả thi .. nhưng Shin ko bit phải bắt đầu từ đâu hohoh .. Còn riêng về việc san chia những hiểu bit thì Shin + Ghostlake + ChocoboKupo đã post khá nhiều bài, hiện Shin đang post một tutorial rất đầy đủ về Poser, phần mềm rất thích hợp với những người mới làm quen với 3D như bạn, thân mến !

Để upload tác phẩm lên, bạn hãy nhấn nút trả lời ( not "trả lời nhanh" ), sau đó nhấn nút Browse ở phía cuối bảng công cụ, chọn tập tin cần gửi kèm, nếu là hình ảnh, forum sẽ tự động hiển thị cuối bài viết của bạn.

chokobo_kupo
01-12-2002, 16:13
Hey, Shinra ... tụi mình gặp mặt nói chuyện cho dzui ... !!! làm phim chung nha: ai góp được nhiều thì góp (công sức) , ai góp được ít cũng góp ... ra 1 tác phầm đầu tay thử xem sao ???

Shinra
02-12-2002, 05:24
Uih .. Ok thui .. Chừng nào gặp đê ? Shin nghĩ đợi Poser 5 về rùi sẽ quất một cú làm hoạt hình bán, dùng nó là core, dùng 3DMAX, WB làm vệ tinh dựng cảnh và hiệu ứng đặc biệt ..
Shin có ông chú lùm ở HTV, hùi kỳ rùi ổng có đi dự FilmMark ở HK đó, nói làm phim bán cũng có triển vọng lắm .. PHim HH của mình có thể bán bản quyền phát sóng cho HTV, sau đó đi FilmMark bán cho nước ngoài, ect ..
Cái khó là làm sao gom người lại .. Thành lập một studio thì nhà Shin còn nhiều phòng trống có thể dùng để lùm việc, vấn đề chính là vốn để ráp Work Station !

ngocquang19877
07-12-2002, 20:05
to all:
ui cha!sao mấy bác không sử dụng internet .chỉ cần có mạng isdn cực mạnhy công với một khoảng không đủ bự trên mạng.bác nào làm tác phẩm thì cứ upload lên vd: bác chokopo được giao nhiệm vụ vẽ mặt người. bác sau khi làm xong sẽ upload lên trang web do các bác thuê riêng. sau đó bác shinra sẽ vẽ phần người rồi làm hoạt cảnh. và bác shinra sẽ lại upload lên cho một bác nào đó ráp các đoạn phim và làm hậu kỳ và cuối cùng là up load lên lần nữa và tôi sẽ..... đem phim đi bán kiếm tiền lời cho anh em
tôi đọc pcworld thấy nó upload lên mạng một bản ghost 1.5gb mà mất có chưa tới một tiếng bằng đường truyền 256kb mà.các bác cứ mỗi bác thuê một đường tốc độ cao 516kb , 1mb thì dù các bác có ở tận sao hoả vãn kô sợ . các bác thấy kế hoạch khả thi kô.có khi bằng cách này ta lại có thể quy tụ nhân tài việt kiều nữa các bác ạ!nhưng khổ nỗi lại hơi nặng đô có lẽ ta phải tìm tài trợ các bác ạ. chắc là phải tìm một nhà tài trợ xà bông hay ômô nào đó mà nếu không thì bác shinra sẽ bao hết cả đám ha bác shinra ha

ngocquang19877
07-12-2002, 21:24
bác ghost nói cũng đúng đấy!nhưng mà đâu phải là hết!đầu tiên chúng ta kô thể bắt đầu từ những cái lớn thì hãy bắt đầu bằnng những cái nhỏxem nào !1 bộ phim quảng hoàn toàn 3d như quảng cáo pepsi hay coca sẽ giúp chúng ta có 1 tý tiếng tăm.và từ đó chúng ta sẽ có nhiều sư hậu thuẫn và sao đó thì tuỳ trí tưởng tượng mọi người.bác hãy nghĩ kỹ xem sao!à mà bác ghost ơi hay chúng ta hãy hẹn gặp nhau với các desgin khác để dễ lạm bàn nhé!hay lập 1chat room trên yahoo chẳng hạn

Shinra
08-12-2002, 03:06
Uih, nếu dùng IDSL để thành lập cty mạng thì chi phí hàng tháng sẽ đè chết tụi mình thui ! Hohoh ..

chokobo_kupo
09-12-2002, 11:45
Hô hô ... đường truyền như vậy ... giống như trong mơ ... Kupo chỉ nghe nói thôi chứ chưa bao giờ được dùng ...
to ngocquang : bạn ở Hà Nội hả ???
to Thành : hic hic ... vốn để ráp Work station thì anh em mình có nhiều mấy cũng kham không nổi đâu ... Thành nói đến vấn đề này làm Kupo cảm thấy rất nản ...

Ghostlake114
09-12-2002, 17:41
Đường truyền vậy hả, tui đang dùng nè, đang online bằng nó đây
Tất nhiên nó đã bị share nhỏ nên down còn có 70->100KB/s thui
Vậy cũng là đã lắm rùi

chokobo_kupo
11-12-2002, 12:21
Bác sướng quá Gl à !!! :) Kupo đang ganh tị đây !!! :)

ngocquang19877
14-12-2002, 20:32
à thì cùng lắm để tạo một city mạng thì tốn bao nhiêu nhỉ? các bác có thể bật mí được kô nếu theo khả năng của tui tui sẽ đóng theo % là 0.000001% được kô các bác?tích tiểu thành đại ha các bác. nếu khoảng 10000000 người đóng như tui thì sẽ đủ vốn rồi!hhô hô.nếu các bác kô chịu thì ta sẽ ráp workstation vậy.nhưng sao bác chok«p nói kô đủ nhỉ?một máy như vậy với cấu hình khoảng 5 máy dùng bộ vy sử lý cao cấp xeon hay chơi hammer của amd nhưng phải tự ráp vì chi phí để mua mấy cái máy của intel hay sun các bác chắc phải bán luôn nhà cửa để mua luôn wá.chi phí như vậy chắc khảong 3000-4000 môtchiếc dùng để sử lý những công việc nặng nề. còn lại các bác chỉ việc chỉ sử dụg pentium với tốc độ 2.53ghz đến 2.8ghz là dư xăng. à nhưng phải có card ma5ng nội bộ 1gb/s để nó nhanh mút chỉ cà na luôn. à cái máy chủ để làm chủ cái đống máy đó thì quả thật không vừa tí nào.1 cái server itanium2 mà cái bọn studio nước ngoài hay xài là vừa sức những công việc tương đối công phu nhưng có lẽ giá của nó ngang ngang với 4 chiếc @ lận đấy.+ các chi phí đó thì xêm xêm một chiếc rolroyce 300000usd (bao gồm tất cả những món khác nhưng chưa kể chi phí âm thanh nhé).bác shinra kô biết đủ giàu để tài trợ cho nghành công nghiệp hoạt hình digital tương lai của việt nam kô nhỉ. à mà hình như có cái màn hình 3 chiều rồi đấy các bác(3 chiều thự sự chứ kô phải ảnh 2d làm giả 3d như mấy cái của nợ kia đâu nhé).mà các bác ơi bác nào làm ơn làm phước post ***** của character trong max 5 nhé đa tạ cám ơn các bác

ngocquang19877
21-12-2002, 21:34
trên pc world phiên bản mới nhất có hướng dẫn ráp máy chủ <3000usd đấy các bác! các bác có biết cách tạo một tia lade như thật và các hiệu ứng cháy nổ kô?

Ghostlake114
23-12-2002, 18:31
Bật Max,hep->turtorial:
Có 1 bài về dạy làm laserbean và nổ tung,bác chịu khó đọc......

ngocquang19877
28-12-2002, 20:05
tui làm theo cái tur đó rùi mà kô được .phài áp planar rồi còn định giờ tá lả bùng binh.vốn liếng tiếng anh của tui lại có hạn.hay mấy bác cao thủ dịch dùm hoặc chỉ cho tui địa chỉ để tui down một cái plugin làm sẵn hết?

Ghostlake114
28-12-2002, 21:03
Ùhm ,dịch dùm á, mình ghét đi dịch lắm.
Mà nó viết cũng dễ hiểu đó chớ, vấn đề là bác có cái đĩa Max 2 ko thui.

ngocquang19877
31-12-2002, 20:52
à à tui làm được rùi!thôi cám ơn các bác
à mà có bác nào có lòng từ bi bác ái chỉ cho tui cái chỗ down plugin khói lửa kô?for max5 nhé

Ghostlake114
02-01-2003, 09:24
Max 5 thì chắc bộ khói lửa có sẵn fải tuyệt lém chứ, cần gì đồ thêm ???

ngocquang19877
04-01-2003, 19:37
à hnưng mà chưa đã.tui cần mấy cái hoành tráng hơn nữa.vả lại khi làm cái khói lửa theo tur trong max mất nhiều thời gian quá