PDA

View Full Version : cho hỏi spft tạo midi tu nốt nhạc?

lkt1827
16-04-2005, 18:41
CHo mình hỏi có chương trình nào tạo file MIDI bằng cách gõ các nốt nhạc theo các cuốn sách nhạc sau đó cho nó tạo thành file MIDI?

hay là muốn tạo file MIDI chỉ còn cách cắm mấy cây đờn điện tử rồi ngồi chơi cho may tính thu?

trungk9d
16-04-2005, 22:38
Tất nhiên là có chứ bạn.Có vài chương trình,nhưng mình chỉ nhớ thằng Encore.Thằng này dễ dùng,nhỏ,nhưng mà mạnh phết đấy.

lkt1827
17-04-2005, 23:53
cám ơn bạn rất nhiều. Như vậy là mình có thể dùng nó để tạo file MIDI? Nhưng nếu mình không am hiểu gì về nhạc lý hết. khi đó mình mua cuốn sách nhạc bán ngoài nhà sách đem về gõ nốt y chang thì nghe có hay không?

trungk9d
18-04-2005, 00:24
Được chứ bạn.Nhưng làm như vậy không hay lắm đâu.Nó chỉ dùng 1 loại nhạc cụ để chơi thôi,nên nghe chán lắm.Cái này dùng để soạn nhạc thôi.

duykha
18-04-2005, 07:20
Tuy CT này dễ sài nhưng không đơn giản như bạn nghĩ đâu. nếu muốn tự học mình sẽ chỉ cho bạn link tiếng Việt đấy. Bạn cần biết cả nhạc lý nũa ok. Bạn cứ cài Encore 4.5 đi mình sẽ send cho bạn một bài nhạc Đỏ để bạn tham khảo.

lkt1827
27-04-2005, 01:10
chời. phải biết nhạc lý nữa? mình đưa cái soft cho thằng bạn nó test nó nói bó tay nếu không biết nhạc lý. nay bạn nói phải biết nhạc lý nữa chắc mình từ bỏ ý định luôn quá. hehe

Ngoài cái cách soạn từng nốt. nếu mà có cây đờn casio mình nhờ thằng nào nó đờn rồi thu qua cổng MIDI có được?

duykha
27-04-2005, 21:09
Không biêt nhạc lý mà ngồi gõ từng nốt còn khó hơn cả người "mù" chữ mà đánh văn bản đấy.
Tất nhiên có thể tạo files MIDI bằng đàn organ nói chung. Nhưng việc kết nối với máy tính cũng hơi phức tạp và khi chơi đàn phải cực kỳ chính xác.
Đơn giản hơn nếu đàn có ổ mềm A ta soạn và lưu ở đó xong rồi đưa vào máy tính đọc lại.
nếu bạn chỉ cần 1 hay 2 bài thì đừng nghiên cứu làm gì cho mệt, bao tui một chầu sương sương thôi tui sẽ làm cho. Còn nhiều quá thì pó tay vì tui không có thời gian.

lkt1827
28-04-2005, 03:26
OK. cám ơn bạn đã giải thích. tui bỏ ý tưởng luôn rồi. hehe

Hôm nào tui sẽ đãi ông một chầu làm giúp tui khoảng vài chục bài thôi nha. hehe