PDA

View Full Version : cầu cứu :2000-Xp

huyenluan
16-04-2005, 09:50
các bác ơi giúp dùm em cái này :
tại sao các máy con trong mạng nội bộ của em nó ko nhìn thấy được máy chủ vậy nhỉ
máy chủ cài winXP còn các máy con cài win 2000 Em là người mới vào nghề nên còn lạ lẫm với máy tính nhiều lắm mongcác bác giúp đỡ

vnnclub
16-04-2005, 14:45
Bạn đưa thông tin còn thiếu nên mình không thể trả lời chính xác cho bạn được. Bạn không nhìn thấy được luôn máy chủ hay là thấy mà không vô được.

huyenluan
16-04-2005, 17:04
cảm ơn bạn đã ngỏ lời giúp mình vậy mình mong bạn giúp đỡ nha ,mạng nội bộ của mình khi ko kết nối internet thì có lúc máy con nhìn thấy dược máy chủ ,tuy nhìn thấy nhưng mà vẫn ko vô được còn khi kết nối internet thì ko nhìn thấy luôn nhưng các máy con đều nhìn thấy nhau mà sao ko nhìn thấy máy chủ mà vẫn truy cập internet bình thường .Tại sao vậy bạn ??

happygolucky4133
24-04-2005, 10:52
tui thấy bạn nên cài win 2000 luôn cho máy chủ hay là mấy máy con cài win XP. 2 HDH khác nhau rắc rối lắm. ^^,. bạn vào "set up a home or small office network" trong phần "network connection" tìm hiểu thử xem sao ?

xiabachao
24-04-2005, 20:58
Tớ bị trường hợp này vài lần. có lần là do router chủ động disable cái chức năng share ngang hàng của máy chủ, có lần do có switch nó khìn, có lần do cài sai DNS <cái này lạ nhất>.
Thường thì tớ không oánh tên máy chủ để search mà oánh trực tiếp địa chỉ IP của nó thế là hiện ra hết.
Bạn thử các cách trên xem, có gì post lên để tớ còn rút kinh nghiệm

Violon
24-04-2005, 21:09
cái này là do bạn cài các wizard trong mạng chưa hoàn thành, bạn vào Setup Network Wizard ở máy chủ rồi set theo mô hình mạng của bạn là sẽ nhận được máy chủ thôi

angel_hell81
24-04-2005, 22:07
Máy con không nhìn thấy máy chủ là do WIN2000 và XP không tương thích nhau, ở máy cài Win2000 bạn vào Propertier của Local Area Connection---Intalls---Protocol. Bạn cài thêm giao thức IPX/NetBIOS Tranport Protocol để cho các máy cài Win khác có thể nhìn thấy được các ổ đĩa khi bạn SHARE.Ngoài ra thật ra khi bạn không Share các ổ đĩa cũng có thể truy cập vào được bằng cách share động khi bạn không muốn hiển thị ổ đĩa muốn truy cập cho mọi ngưòi thấy

huyenluan
25-04-2005, 19:47
nhưng sao khi loại bỏ bức tường lửa thì nó nhìn thấy nhau ngon lành hà ,vậy do bức tường lửa chăng nhưng ko có bức tường lửa và chương trình diệt vi rút thì nguy hiểm quá