PDA

View Full Version : [DIS] Vấn đề nóng hổi đây !!!!

1m80
21-11-2002, 09:21
Tui có một ý tưởng khá hay như thề này, nhưng mà vì trình độ còn kén quá nên mới post ra đây cho anh em cùng thảo luận và bàn bạc cho dzui !!!:D :D :D :D <br>
Từ trước đến giờ chúng ta chỉ bàn đến việc đưa bộ gõ Tiếng Việt vào các forum. Tại sao chúng ta không đặt vấn đề là liệu nhúng một chương trình khác vào forum thì sao nhỉ ??? Bạn thử nghĩ xem , nếu forum chỉ có các bài post dạng text thôi thì đâu có thú vị đâu???? Vả lại nếu muốn trao đổi những vấn đề khác như là đồ hoạ...(và nhiều vấn đề khác...) thì đâu có hấp dẫn đâu. Cũng chính vì thế mà tôi đã nảy ra một ý định là sẽ viết một chương trình vẽ đơn giản , hay là một chương trình khác đại loại như thế bằng ngôn ngữ java hay ngôn ngữ gì cũng được để nhúng vào forum??? Đây chỉ là ý tưởng của tôi thôi, mong rằng các bạn có cùng sở thích hãy đóng góp ý kiến và cùng hợp tác với tôi dể làm điều này.....Mọi chuyện đang còn ở phía trước, chúng ta hãy cố gắng lên nhé............

trithuctre
21-11-2002, 11:37
Đúng là ý tưởng rất hay, nhưng chương trình gì ? Có thể nói cụ thể hơn, vì bạn nói chung chung quá có thể hiểu nhầm sang các loại hacks dành cho forum mất.

1m80
21-11-2002, 14:40
Có 2 cách hay có thể nói là hai ý tưởng cũng được :
<li> Chương trình gì thì mình phải tự viết ra chứ. Còn các chương trình vẽ mà ta đang có hiện nay đều là đuôi exe , khó nhúng vào forum lắm, với lại nó rất nặng, không thể nào chạy nhanh được đâu.
<li>Ta hãy tìm cách nhúng một chương trình chạy độc lập có đuôi là exe vào forum ????? Ví dụ như chương trình paint của window chẳng hạn........

Về Đâu
22-11-2002, 22:41
yeah hiểu bạn muốn nói gì rồi ý bạn nói đến một số tính năng để bổ xung nhằm test luôn trên forum không cần đến software chứ gì . ý tưởng cực hay , theo mình biết php-nuke có chức năng làm flash , html ,php , logo .v.v. khá nhiều trước mình thấy trên 64vn mà giờ down mất tiêu rồi .

vikhoa
22-11-2002, 23:48
Nhúng exe khó thì nhúng 1 cái Flash hoặc 1 cái Shockwave vào là xong thôi :) Vấn đề là ai đủ trình độ viết ?!

trithuctre
23-11-2002, 08:13
Đúng vậy, ai viết được ?

tulipden
23-11-2002, 12:28
Đã có một java applet để vẽ rồi đấy các bác. Tôi trước đây cũng có, nhưng giờ để đâu quên mất. Nó vẽ chơi thôi, khi lưu file chỉ lưu được dưới máy mình thôi. Vả lại, chẳng ai rãnh mà dùng cái chương trình ấy. Muốn vẽ, họ mở paint ra vẽ sướng hơn :). Trừ phi có một chương trình vẽ như enviroment Doodle của YM thì hay. Nhưng mà điều gì sẽ xảy ra khi cả chục người, trăm người cùng vẽ như thế :)

theo mình biết php-nuke có chức năng làm flash , html ,php , logo .v.v. khá nhiều
Tôi không hiểu ý bác Về đâu lắm. Nó như thế nào vậy?

Về Đâu
23-11-2002, 13:52
tức là chức năng đủ để thiết kế 1 trang web hòan chỉnh 100% online đó .

1m80
23-11-2002, 15:11
Ôi trời !!!! Các bác không nghĩ đến việc thực tế gì cả ???? Néu như các bác muốn hỏi thêm về các vấn đề trong đồ học nhưng không thể náo diễn tả được băbgf chữ. Vì thế công cụ mà ta nhúng vào sẽ làm một nhiệm vụ rất quan trọng....thế đấy, ai có ý tưởng gì chưa, có thể nói ra cho anh em cùng nhau hợp tác với nào....

1m80
23-11-2002, 15:20
Thôi được rồi !!! tôi sẽ không nói vòng vo nữa, tôi sẽ hỏi các bạn một điều mà nó có liên quan đén ý tưởng của tôi !! Ai biết xin làm ơn chỉ giáo???? Ta phải là gì có thể viết một font chỉ với những kí hiệu mà ta cần thiết???? Ví dụ cái font đó, khi ta gõ phím "a" nó sẽ hiện ra số 2 ở trên đầu, giống như là só mũ vậy ????Nếu các bạn có ý tưởng hay về cái này thì mọi việc còn lại có lẽ sẽ dễ dàng hơn.........Thanks for your help

tulipden
23-11-2002, 17:30
tức là chức năng đủ để thiết kế 1 trang web hòan chỉnh 100% online đó .

Tôi nghĩ là chỉ có thể tạo một file html hay file script nào đó thôi, chứ làm sao mà tạo file flash hay logo online được. Nếu thế thì bác có thể xài cái richtext-0-3-0-beta-1.tar trên sourceforge cũng được. Tuy không bằng frontpage, nhưng cũng khá là nhiều tiện lợi, được viết bằng java và dhtml dùng để gắn vào web.

Về Đâu
23-11-2002, 18:08
nếu trước bạn đã xem 64vn bạn không nghĩ thế đâu .

trithuctre
23-11-2002, 21:03
Đúng là có thể tạo được đấy bạn ạ

1m80
24-11-2002, 13:05
Nếu có thể tạo được, thì đâu mới là hướng giải quyết, hay nó chỉ mang tính lí thuyết ???? Theo mình nghĩ thì nên viết bằng ngôn ngữ php , hoặc java như thế sẽ dễ nhúng vào và còn nhẹ nữa chứ...Cón theo ý kiến các bạn thì sao ?????

1m80
25-11-2002, 20:56
Không ai có ý kiến gì hay à??? Mình chờ mãi mà không thấy ai trả lời hết........

trithuctre
25-11-2002, 21:16
Về việc nhúng các chương trình vào web em có ý kiến này.
Nghe nói có chương trình EXE2SWF sẽ dịch file exe thành swf.
Vậy ta có thể dùng chtrình này dịch file exe thành swf rồi nhúng vào web được chứ nhỉ ?

tulipden
26-11-2002, 14:29
Có đấy. Mình có. Chương trình này do một người Việt mình viết ra. Hiện giờ mình không có ở nhà nên không upload lên đây cho bạn được. Mình sẽ cho link sau.

1m80
26-11-2002, 19:31
mình đã tạo ra một số công cụ đơn giản đén không ngờ, nhưng lại có hiệu quả lắm. Các bạn có thể ghé thăm trang của mình và cho mình xin ít ý kiến http://fian.svvn.net/forum/ trong phần các môn học i' mà , các công cụ này chỉ dùng trong Toàn , lí ,hoá mà thôi !!! Cho mình xin ý kiến nhé, cám ơn nhiều............

1m80
29-11-2002, 20:38
Trong ibf, các bài gỏi lên thì nhưng dòng chữ cách nhau bao nhiêu pixel vậy các bạn. Có ai có cách gì làm cho khoảng các giữa hai dòng rút ngắn lại không ?? Có thể giúp mình được không ???Cám ơn trước nha...........