PDA

View Full Version : [Q] Emergency - XP problem - help !

danceswithwolves
21-11-2002, 08:52
PC của tôi cài WinXP & Win98 trên 2 seperate primary partions (quản lý bằng System Commander). Hôm qua trong lúc đang làm việc trên WinXP thì bị cúp điện, đến khi có điện lại thì WinXP bị điên như sau :

+ Sau khi nhập password logon vào thì nó "suy nghĩ" một lát rồi xuất hiện màn hình xanh lè với câu gì đại khái là {Fatal error}....System has shutdown.
+ Đã fixmbr, fixboot nhưng không có kết quả.
+ Đã reinstall (kiểu upgrade) nhưng vô hiệu.

Ai biết được cách trị bệnh này xin giúp đỡ, tôi đang rất cần máy để làm việc và không muốn cài lại 5GB OS + Apps.

Cảm ơn trước.

teanhatrang
22-11-2002, 15:51
bạn hãy ghi rõ câu thông báo ra xem thử như thế nào, bạn thử vào safemode xem có được ko

hieu121081
22-11-2002, 19:23
Nếu bạn có đĩa CD winXP thì bạn có thể cài trực tiếp từ đĩa CD (Khởi động băng điac CD XP) trong khi cài nó cho phép bạn chọn lựa là sửa lại bộ XP cũ hay là cài trên một partition mới (Sau khi đã nhấn Enter để chấp nhận cài XP)

danceswithwolves
23-11-2002, 12:12
thông báo đại loại là "an fatal error unexpectedly occured at 0******" rồi cứng ngắc (đã unexpectedly thì còn thông tin đâu nữa hở trời ?), đã reinstall (repair mode) nhưng sau khi chờ cả tiếng thì bệnh cũ không khỏi. Không vào safe mode được (vì sau khi log vào là nó cho văng liền).

Thật đau thương và tôi đang phải cài lại toàn bộ. Cám ơn các bạn đã quan tâm. Huhuhu...