PDA

View Full Version : không thấy ổ đĩa trong win 7, win xp vẫn thấy bình thường

khicon_dn
09-06-2011, 09:44
Máy tớ cài song song win xp và win 7,
nhưng có một ổ đĩa trong win xp tớ vẫn thấy, nhưng sang khi vào win 7 thì tớ lại không thấy nó ở đâu cả.
Có ai biết khắc phục lỗi này không, chỉ cho tớ với.
Thanks

bé_Bi_IT
09-06-2011, 11:22
Câu hỏi hơi tiết kiệm lời nên người đọc khó hiểu
Cụ thể là ổ gì bạn nói ra được ko?
Bạn vào Disk Management xem nó có cái ổ bạn cần ở trong đó ko?
Tốt nhất là nên có hình bạn à

isecret
09-06-2011, 13:15
"ổ đĩa" của bạn đã dùng tool nào format? để FAT32 hay NTFS?

demnayanh05
10-06-2011, 21:12
bạn vào mycomputer gõ D: enter coi có ra không, hay nó báo gì. nếu dữ liệu có thì ỗ đĩa bị ẫn.

khicon_dn
13-06-2011, 22:44
Cụ thể thế này nhé, nhờ mọi người giải quyết giúp
tớ chia thành 6 ổ
ổ C: tớ cài win xp
ổ D: Tớ cài win 7
ổ E; Giải trí
ổ F: Công việc
ổ G: Học tập
ổ H: setup
cả 6 ổ đều NTFS
win xp vẫn thấy tất cả các ổ, nhưng tớ cài WIN 7 thì có 2 lỗi mà tớ chưa khắc phục đc đó là trong WIN7 ổ G không thấy và không có tiếng
Tớ download phần mềm fix âm thanh ở trên mạng về, cài đặt xong khởi động lại có tiếng trong quá trình khởi động máy, nhưng mở ca nhạc thì không có tiếng nữa. Khởi động lại máy thì quá trình khởi động cũng không có tiếng nữa. Bên WINXP thì vẫn có tiếng bình thường. Nhờ mọi người khắc phục 2 lỗi này hộ tớ với

mjst4k3
14-06-2011, 08:27
Lap hay PC vậy huynh?Lap thì hầu như cài Win 7 nó nhận hết driver sound mà.Biết đâu cái đĩa Win 7 của huynh có vấn đề(hơi mất công nhưng vẫn phải thử mới biết được).
Còn ổ đĩa G hay ổ gì đó nó ko hiện lên thì vào DOS mà show nó lên.

hoang.dung
14-06-2011, 20:37
bạn cho biết cấu hình máy tính xem thế nào

demnayanh05
14-06-2011, 21:24
Lap hay PC vậy huynh?Lap thì hầu như cài Win 7 nó nhận hết driver sound mà.Biết đâu cái đĩa Win 7 của huynh có vấn đề(hơi mất công nhưng vẫn phải thử mới biết được).
Còn ổ đĩa G hay ổ gì đó nó ko hiện lên thì vào DOS mà show nó lên.

laptop khong bao giờ nó nhận hết driver. chứng nhất là card âm thanh. Còn làm sao mà ỗ C cài xp ỗ D cài win7, không hiểu cho lắm. Nếu có 2 win song song thì chỉ có 1 win set active là vào được thôi. Bạn coi lại hạn ngạch và phân vùng đi

M.O.T
14-06-2011, 21:35
Bạn phân chia ổ dỉa như thế nào. Tôi biết là 6 ổ. Nên nhớ máy chỉ nhận 4 primary partition.

Sao không vào Disk Mananger coi máy thấy bao nhiêu partition.

mjst4k3
15-06-2011, 11:27
laptop khong bao giờ nó nhận hết driver. chứng nhất là card âm thanh. Còn làm sao mà ỗ C cài xp ỗ D cài win7, không hiểu cho lắm. Nếu có 2 win song song thì chỉ có 1 win set active là vào được thôi. Bạn coi lại hạn ngạch và phân vùng đi
-Ý của e là 'Lap' ở đây là những dòng mới 4,5 năm trở lại đây thôi.Em cài 10 nó nhận 9.
-'Nếu có 2 win song song thì chỉ có 1 win set active là vào được thôi'-->người ta có bảo là ko vào được đâu!
-'Bạn coi lại hạn ngạch và phân vùng đi'-->?