PDA

View Full Version : [DIS] Thương hiệu máy tính VN

vikhoa
20-11-2002, 23:14
Hic, post lần này là lần thứ 3 rồi, nãy giờ bị error hoài !

Các bạn hãy tham gia thảo luận về "Thương hiệu máy tính VN" nhé ! Có những vấn đề sau được đặt ra :

1. Bạn nghĩ gì về thương hiệu máy tính Việt Nam ?

2. Bạn có tin dùng vào 1 thương hiệu máy tính VN nào đó ? Nếu có, đó là thương hiệu nào và vì sao bạn lại tin tưởng ?

3. Với 2 yếu tố : kỹ thuật và sở thích, yếu tố nào quan trọng hơn để bạn quyết định mua 1 máy vi tính ?

4. Theo bạn, máy tự lắp ráp có những ưu điểm và nhược điểm gì ?

vantruong
20-11-2002, 23:26
thuơng hiệu máy tính VN ư?còn quá nhiều điều để nói.Nhưng mình nghĩ chỉ trong 1 thời gian ngắn mà các công ty máy tính vn cũng đã làm được khá nhiều việc.Trước đây khi các công ty cơ quan đi mua máy thì họ chỉ nhớ đến "hàng hiệu" như compaq,ibm...nhưng nay họ đã nhớ đến tên của T&H ,Mekong,robo.....Và thương hiệu máy tính vn đối với nguời dùng bình thường cũng đã trở nên quen thuộc.
nếu mua mình sẽ mua của T$H hay Robo vì chất lượng tốt kiểu dáng đa dạng mà giá lại tương đối nhất là Robo.
Nhưng nhìn cái máy của VTB thì 0 dám mua vì cái case nhỏ xíu và kỉu dáng thì xấu hehe:) :)

usagi_cerenity
21-11-2002, 10:30
Theo mình thì thương hiệu máy tính VN chỉ mơi gần đây thôi nhưng cũng không thua gì máy tính ngoại về kiểu dáng cũng như chất lượng,nếu chon giưã kĩ thuật va hình dáng thi theo mình la kĩ thuật quan trọng hơn:idea:

nmthuan
21-11-2002, 10:34
Mình cảm thấy là các máy tính thương hiệu VN cũng được nhưng mà mình hơi không tin tưởng cho lắm vì có một số mặt hàng theo mình thì không có chất lượng cho lắm. Hơn nữa mình còn phải chịu thêm một khoảng tiền nếu như mua máy có thương hiệu. Theo mình thì nên tự ráp một cái máy là hay nhất. Vừa rẻ, chất lượng mà lại theo ý của mình nữa chứ, mình là dân vi tính mới nói như vậy, đây chỉ là cảm nghĩ của mình thôi. Các bạn có ý kiến gì không? Mình thì không thích xài máy vi tính hàng hiệu cho lắm, dĩ nhiên là trừ laptop ra rùi.

NamHung
21-11-2002, 10:40
Thương hiệu máy tính Vietnam, nói cho cùng, tới bây giờ, với ấn tượng người sử dụng, chỉ là con số 0 mà thôi.

huynhquocviet
21-11-2002, 10:48
tui cũng mua nhiều may tính lắm rồi.
và tui cũng đồng ý với mmthuan la thích tự mình mua ve ráp hơn
còn về thương hiệu ROBO thì thằng em tui cũng có mua một cái.
Nó còn là bạn thân của gđ công ty nữa. Nhưng mà lại chạy dở ẹt hà. Không biet các may khác thì sao?

PTB2
21-11-2002, 11:05
Máy tính thương hiệu Việt Nam dần dần được mọi người chấp nhận vì :
Thứ 1, giá thành rẻ hơn. Thường thì MTTHVN (Máy tính thương hiệu Việt Nam) rẻ hơn "hàng hiệu" khoảng 30%.
Thứ 2, khả năng nâng cấp cao hơn, dễ dàng hơn. Mình xài máy Compag, bây giờ muốn nâng cấp, nhờ mấy người bạn làm dùm, họ đều nói là phức tạp, mất thời gian v.v...và v.v...
Thứ 3, dịch vụ hậu mãi của MTTHVN tốt hơn nhiều. Có vấn đề gì xảy ra, họ đều hỗ trợ kỹ thuật rất lẹ.
Thứ 4, kiểu dáng cũng OK.

Nhưng đó là nói đến việc tiêu thụ trong nước thôi. Chứ việc ra thị trường quốc tế thì ...cũng khó mà cạnh tranh lắm. Tuy nhiên,"tuổi đời" họ cũng còn non trẻ mà, có được như ngày hôm nay cũng đáng được khích lệ rồi.
Còn quyết định để mua một máy tính thì trong hai yếu tố ViKHoa nêu trên, theo PTB2, đều không là yếu tố quyết định ->nên không chọn cái nào cả.:-)

Mọi người nghĩ thế nào??????????????????????????????????

Yaiba
21-11-2002, 11:07
máy tính VN à? cũng không thể chê hoàn toàn được, nhưng để được đánh giá cao thì còn cần thêm nhiều nỗ lực và thời gian nữa, tất nhiên không loại trừ sự may rủi của thị trường trong từng giai đoạn nữa

nmthuan
21-11-2002, 11:25
Mình không hoàn toàn chê nhưng mà có một điều mình không thích là những cái cần tốt như main hay là ổ cứng thì lại không như ý của mình. Vì đồ tốt quá bao giờ cũng mắc hơn, nếu như thì làm sao bán máy rẻ và có lời được. Do đó một số đồ trên máy sẽ là đồ không tốt cho lắm. Mà máy tính là cái mình xài lâu dài mà, do đó mình thấy tự mình lựa chọn cấu hình là hay nhất.

ktvnguyenchien
21-11-2002, 11:38
Theo mình, còn tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng. Nếu là công ty, hoặc tu nhân "chơi trội", nhưng không có khả năng chơi đồ hiệu,thì xài cũng được. Nhưng nếu là dân kỹ thuật, chỉ quan tâm đến cấu hình và tốc độ, dĩ nhiên là vấn đề tài chính có hạn, thì Lắp ráp vẫn hơn.
Ưu điểm: cùng cấu hình, thì giá cả dễ chịu hơn.
Nhược điểm: Tính đồng bộ không cao..

Thanh Ha
21-11-2002, 11:51
:) Theo mình thì thương hiệu máy tính hiện nay ở VN chúng ta không được bà con tin dùng lắm. Tại sao ư, vì giá máy tính VN mình đắt hơn hàng nước ngoài, mà sản phẩm thì kô đảm bảo và đáp ứng nhu cầu của đa phần khách hàng hiện nay. Vì đa số khách hàng dám xài máy tính thì dĩ nhiên họ có 1 chút ít kiến thức về nó rồi. Có nhiều người nói ta chọn hàng ngoại bỏ hàng nội la 1 sai làm. Nếu hàng nội của chúng ta rẻ, đáp ứng được yêu cầu của khách hàng mình tin rằng sẽ kô ai dùng hàng ngoai nữa đâi. Mình nói vậy có đúng kô. cogai_buongbinh87;)

nguoisaigon
21-11-2002, 12:23
Cũng hay đấy nhưng còn khá lâu nữa trên thị trường mới xuất hiện " Made in viet nam " , Hiện nay , Mekong xanh , VTB , Robo , TNH ......đã và đang là những tên tuổi Việt Nam nhưng rõ ràng phải đặt Việt Nam trong thị trường Châu á , nơi mà cả ACER , IBM , APPLE , LG ... đang chia sẻ thị phần . Tuy vậy trong tương lai không xa cùng với Những chương trình lớn của quốc gia và MƠ ƯỚC " Mỗi nhà Việt nam một máy tính thương hiệu Việt Nam" chắc sẽ không khó khăn lắm cho các nhà sản xuất .

Hi vọng này xuất phát từ suy nghĩ tại sao chúng ta không nhập công nghệ cao và lắp ráp như ti vi ,đấu máy, xe máy...
Bên canh đó các KCN của ta nên có những ưu đãi cho các nhà máy sản xuất các phụ kiện....

Theo mình thì hơi khó nhưng có một cách cũng khá hay ( Kinh nghiệm xe gắn máy ).. Nhập ồ ạt hàng Trung quốc chât lượng cao (Phụ tùng ) sau đó lắp ráp tại Việt Nam ...Mơ ước trên chắc sẽ trở thành hiện thực .

Tóm lại nội lực là không thể nhưng biết phát huy tất cả những nguốn lực từ bên ngoài biết đâu đấy Việt nam có thương hiệu máy tính cho nguời Việt ... Như MTVi ....Cứ chờ !!!!!

nguoisaigon
21-11-2002, 12:25
Việt Nam sẽ có nhưng chỉ cho người Việt thôi !!!

dzukhanh
21-11-2002, 12:31
dzukhanh có mấy lần đi xem máy tính thương hiệu VN, vào VTB, Mekong xanh. Về giá cả và chất lượng dzukhanh ko biết rõ (vì nó nói cái nào cũng tốt ) nhưng về mẫu mã thì dzk chẳng thích tí nào. Ko đẹp.

Nếu mua lắp ráp, mình có thể thay đổi mẫu mã do mình chọn mà giá cả cũng rẻ, chất lượng tuy phiêu lưu nhưng tốt.

Máy thương hiệu chỉ được cái bảo hành tốt. :)

Các bạn nghĩ sao ?

greenhill
21-11-2002, 12:42
Chao moi nguoi !
Admin a, tui xin trả lời 1 số vấn đề mà VK đã đưa ra thử nhé:
1> Bạn nên biết rằng , 1 đất nước phát triển thì có thể làm mọi thứ có thể còn 1 đn đang phát triển thì tốt nhất là tìm hiểu công nghệ của n~ nước phát triển để làm thành của mình, nhưng điều đó hoàn toàn không thể. Bạn có nghĩ rằng 1 chiết xe máy VN hoàn toàn do ta làm ra không ? và những thứ khác liên quan đến một số nghành công nghiệp nặng, điện tử,viễn thông...
Theo mình biết thì hiện nay cũng có 1 số thương hiệu máy tính VN, nhưng hầu như chỉ sản xuất 1 số phần của MT mà thôi như : keyboard, Monitor, mouse, cable ... còn phần chính CPU, RAM ,MAINBOARD thì hình như vẫn chưa có. Nếu bạn nghĩ đến thương hiệu MT VN thì bạn đã quá viễn vông ngoại trừ trường hợp chúng ta mua dây chuyền sản xuất , công nghệ của các nước khác và sửa thành của mình thì họa may. Mà nếu mình có sản xuất ra thì cũng không thể cạnh tranh với hàng nước ngoài. Vì thế theo mình nghĩ để phát triển CNTT trong nước có lẽ nên đi theo con đường của Ấn độ : GIA CÔNG PHẦN MỀM thì hay hơn. Nếu bạn nào còn thắt mắt mình sẽ nói rõ hơn sau.
2> Không.
3> Máy tính không phải là 1 món đồ trang sức , vì thế nếu nó đáp ứng được nhu cầu của chúng ta , cụ thề : nhanh,mạnh,rẽ,bền thì ta sẽ mua chúng thôi.
4>
Ưu điểm : rẽ, chạy nhanh, ổn định, có thể chọn theo sở thích.
Nhược điểm : tốn công, phải biết lắp ráp máy tính.

greenhill
21-11-2002, 12:48
Chao moi nguoi !
Admin a, tui xin trả lời 1 số vấn đề mà VK đã đưa ra thử nhé:
1> Bạn nên biết rằng , 1 đất nước phát triển thì có thể làm mọi thứ có thể còn 1 đn đang phát triển thì tốt nhất là tìm hiểu công nghệ của n~ nước phát triển để làm thành của mình, nhưng điều đó hoàn toàn không thể. Bạn có nghĩ rằng 1 chiết xe máy VN hoàn toàn do ta làm ra không ? và những thứ khác liên quan đến một số nghành công nghiệp nặng, điện tử,viễn thông...
Theo mình biết thì hiện nay cũng có 1 số thương hiệu máy tính VN, nhưng hầu như chỉ sản xuất 1 số phần của MT mà thôi như : keyboard, Monitor, mouse, cable ... còn phần chính CPU, RAM ,MAINBOARD thì hình như vẫn chưa có. Nếu bạn nghĩ đến thương hiệu MT VN thì bạn đã quá viễn vông ngoại trừ trường hợp chúng ta mua dây chuyền sản xuất , công nghệ của các nước khác và sửa thành của mình thì họa may. Mà nếu mình có sản xuất ra thì cũng không thể cạnh tranh với hàng nước ngoài. Vì thế theo mình nghĩ để phát triển CNTT trong nước có lẽ nên đi theo con đường của Ấn độ : GIA CÔNG PHẦN MỀM thì hay hơn. Nếu bạn nào còn thắt mắt mình sẽ nói rõ hơn sau.
2> Không.
3> Máy tính không phải là 1 món đồ trang sức , vì thế nếu nó đáp ứng được nhu cầu của chúng ta , cụ thề : nhanh,mạnh,rẽ,bền thì ta sẽ mua chúng thôi.
4>
Ưu điểm : rẽ, chạy nhanh, ổn định, có thể chọn theo sở thích.
Nhược điểm : tốn công, phải biết lắp ráp máy tính.

TongNghien
21-11-2002, 13:35
Theo tôi, MTTHVN (Máy tính thương hiệu VN) hiện nay có những ưu điểm sau :
* Giá rẻ (thường là 30-20% so với Hàng hiệu)
* Bảo hành tại chỗ và linh động (quan trọng nhất!)
* Mẫu mã đa dạng (ví dụ thực tế là Co. nào đấy vừa cho ra lò loại máy tính "một cục" - tức là dồn các bộ phận như màn hình, case,... lại thành một cục, cũng hay hay ngộ ngộ đấy chứ)
* Các loại linh kiện có tính cập nhật rất cao (gần ngang với thế giới, đặc biệt là các nước phát triển)
* Một số dịch vụ hậu mãi hợp với sở thích và phong cách của người tiêu dùng VN.
Tuy nhiên, không phải là không còn khiếm khuyết :
* Hệ thống máy tính không đồng bộ (quan trọng nhất)
* Rất dễ vi phạm các nguyên tắc bản quyền quốc tế (điều này chắc chúng ta rõ hơn ai hết)
* Tâm lý người tiêu dùng vẫn còn sính ngoại (nhưng trường hợp này thì ...đúng!)
Theo tình hình thực tế, một số Co. đã khẳng định được tên (nhưng tuổi còn non lắm ;)) Với thời gian và đà phát triển hiện nay, tôi nghĩ rằng sẽ không lâu để có thể hình thành một thị trường hàng máy tính lắp ráp VN đủ mạnh để cạnh tranh với hàng hiệu quốc tế. Trước mắt, chúng ta phải tạo được gốc rễ trong nước và sau đó "bò" sang các quốc gia láng giềng để gây thanh thế (sự ủng hộ của họ cũng khá cao). Một ngày nào đó, các hãng lớn sẽ phải xem những Co. VN là những đối thủ đáng gờm không chỉ trong nước mà còn trong khu vực (đừng mơ đến ...thế giới!)
Để được như vậy, bản thân người tiêu dùng VN phải hiểu và thấy được những những ưu điểm của hàng trong nước (hàng nội) và với tâm lý người mua hàng chúng ta là thường tìm hiểu khá kỹ trước khi mua nên sẽ ít bị "hớ" hay lầm. Thứ đến, hãy tin vào kiến thức của mình và uy tín của các Co. trong nước (dù vẫn biết rằng chúng ta thường chỉ tin vào những gì thấy trước mắt). Quan trọng nhất : chúng ta phải có tinh thần cầu thị thật cao, dám thừa nhận thất bại, dám học và dám hỏi, và ...hãy giúp nhau ! Bằng cách nào? Hãy chỉ ra những khuyết điểm cho người ta thấy để người ta biết mà sửa. Có được như vậy, mỗi chúng ta mới tiến bộ và các Co. mới phát triển được.
Quan điểm của cá nhân tôi cho rằng yếu tố kỹ thuật quan trọng hơn các yếu tố còn lại - vì KỸ THUẬT tạo nên UY TÍN cho sản phẩm, từ đó cùng với các yếu tố khác mới xây dựng được một thương hiệu tốt.
Xin hết (mẹ ơi, con đã ...mỏi tay!!)

minhthang
21-11-2002, 13:41
Máy tính VN? Nói chung thì cũng "tàm tạm". Nhưng bây giờ nếu mà nếu cho tui chọn lựa giữa một cái máy hàng hiệu secondhand với một máy tính VN còn mới cáu thì tôi sẽ chọn cái thứ nhất, nghĩa là một máy tính tốt, hàng hiệu dù cho second hand cũng không sao.
Tôi đã từng chứng kiến một thằng bạn mua máy tính VN. Thời gian đầu thì tôi cũng khen nó là cái thằng khéo chọn. Nhưng chỉ 1 tuần sau thôi, tôi quay lại và không biết cái máy đó có phải là cái máy vi tính không nữa. So với cái Compaq Presario của tôi thì cái máy của nó như một món đồ chơi con nít không hơn không kém. Ấy là tôi đã rất tế nhị khi không nói tên sản phẩm máy tính ấy ra đây đấy.
Và còn một nơi có thể giúp tôi đáng giá về máy tính VN là dịch vụ trò chơi máy vi tính. Nếu các bạn đã từng ra những chỗ chơi game vi tính thì các bạn sẽ không khỏi thất vọng về máy tính của "nước chủ nhà"
Với 2 yếu tố kỹ thuật và sở thích, tôi luôn đặt kỹ thuật lên hàng đầu. Như tôi đã nói ở trên, cái máy tính cũng chua đến nỗi quá đát như của tôi cũng đủ "ăn đứt" cái máy tính mới toanh của thằng bạn tôi và tôi rất hãnh diện về nó. Tôi đã cùng nó trải qua biết bao cuộc sóng gió, vui buồn có nhau, và giờ đây, nó đã chiếm hết 1/4 trái tim tôi. 1/4 còn lại dành cho "mu xít" (music). 1/4 nữa dành cho cuộc sống và 1/4 cuối cùng dành cho "gơ phen" (girl friend).
Về việc máy tính lắp ráp thì tôi không có ý kiến bởi vì tôi chưa từng trải qua và cũng không bao giờ muốn trải qua vì tôi không muốn "gặp nhau đây, rồi chia tay" với cái Compaq Presario yêu dấu của tôi.

LaiAn
21-11-2002, 14:01
Máy tính thương hiệu VN, theo như LaiAn thấy thì chỉ thích hợp cho những người bình thường thôi. Còn để cho những người rành về vi tính thì không,
Vd như toàn sài hàng onboard ( sound, vga...) rồi P4 lại đi sài chipset VIA, SDRAM.
Còn mấy cái máy xịn thì mắc quá.

LAiAn thấy thì máy thương hiệu chỉ tốt ở chổ bảo hành thôi

Mua máy tự ráp thì có lợi ở chỗ là có thể chọn cho mình những thứ cần thiết mà mình thích, lại rẻ nữa. Nhưng hơi run một tí nếu không cao tay ấn.

Nói chung, mấy cái máy mà trên bảng báo giá ghi thì cũng là máy do KTV ráp sẵn thôi. Còn mấy cái Compaq hay IBM thì sài khỏi nâng cấp luôn

LA

manhcuong
21-11-2002, 14:12
Nếu nói về máy tính thương hiệu VN thì hiện nay các thương hiệu khá nổi tiếng với mọi người như T&H, Mekong Xanh, Robo... nhưng thật sự họ chỉ việc chọn lựa linh kiện có sẵn rồi ráp lại, gắn tên công ty mình lên và bán, vậy thôi! Chẳng qua họ đầu tư gây dựng lên thương hiệu của mình thì bây họ dùng thương hiệu đó để kiếm lợi nhuận, hoặc để cho thêm nặng "đô" thì chịu khó tốn kém mời thêm các chuyên gia như Intel qua kiểm tra đóng cái dấu hợp chuẩn vào là có thể to tiếng khi quảng cáo rồi... Có chăng tâm lý khi mua những cái máy này thì có thể yên tâm là mua từ công ty làm ăn đàng hoàng, có gì bảo hành thuận lợi hơn so với những cửa hàng vi tính làm ăn chụm giựt khác... Còn về thành phần linh kiện thì chắc ai cũng biết là hầu như các linh kiện cấu thành máy tính chuẩn đều có nhà phân phối chính ở VN.
Tóm lại theo tui thấy việc ra đời những công ty kinh doanh máy tính thương hiệu VN đã góp một phần vào nhu cầu của nhiều người, ví dụ khi tui mua máy cho công ty của tui thì tui sẽ lựa máy tính thương hiệu VN, vừa được tiếng người VN xài hàng VN:D lại khoẻ thân khi trục trặc cần bảo hành. Nhưng thiết nghĩ các công ty không nên quá lạm dụng sự không hiểu biết của đa số những người không rành vi tính để khoe vì rất nhiều người vẫn tưởng nó do công ty sản xuất. Nói đến đây chúng ta thấy cụm từ " máy tính lắp ráp tại VN" sẽ khác với cụm từ "máy tính sản xuất tại VN" cho nên máy tính của T$H chỉ ghi là: Assembled in VietNam sao họ không ghi Made in VietNam nhỉ... đơn giản là vì cũng như các công ty khác họ đâu có làm ra đựợc một linh kiện nào trong cái máy đó đâu?!!! Tại sao cho đến bây giờ không thấy ai đầu tư sản xuất linh kiện máy tính ở VN nhỉ? Tui nghĩ để sản xuất mobo thì khó chứ sản xuất case, monitor thì chắc mình có thể làm được. Nếu ai cho rằng ở VN đã có Samsung, LG lắp ráp monitor rồi thì không cần nữa, nhưng chúng ta thử nhìn vào Taiwan xem, nội màn hình của họ vô số nhãn hiệu, mobo, card...
Đây là ý kiến thiển cận của tui, có gì không đúng thì xin mọi người góp ý giùm!

duy Adam@
21-11-2002, 14:58
Chào các bạn!
Theo tôi thì các loại máy tính mang thương hiệu VN hiện nay chưa đạt được độ tin cậy vần thiết...vừa rồi bạn tôi có mua một bộ (cho phép tui không nêu tên thương hiệu ra nhé!) trời ! lúc đầu thì ngon lắm nhưng được gần một tháng sau thì....bao lỗi tùm lum...và phát hiện ra bên trong còn có đồ cũ nữa...chính vì thế mà bây giờ tui hơi bị nghi ngờ về MT made in VN...
Đương nhiên vì có những sự cố như vậy cho nên tui thích chọn mua linh kiện và tự ráp.

ospf
21-11-2002, 15:00
Nói chung đã làm thì phải nghĩ đến chuyện kiếm lời, nhưng làm sao cho hợp lý là ổn thôi. Đã đầu tư xây dựng thương hiệu thì phải thu được tiền về.

Vấn đề chính là phải có một tiêu chuẩn, không chỉ về mặt kỹ thuật mà còn về dịch vụ, chế độ hậu mãi ..vv..vv..

Thanh Ha
21-11-2002, 15:13
:cool: trời ơi muội bái phục mấy huynh ghê nơi. Phân tích tới đâu thì đúng tới đó, quá chí lý

vantruong
21-11-2002, 15:24
Uh thật ra thì máy tình vn ta chỉ dừng lại ở việc lựa chọn linh kiện sau đó ráp máy theo yeu cầu của khách và dán mác lên.Đội ngũ kỹ thuật viên thì có khá nhiều người giỏi nhưng cũng có 1 số "rất dở".Chính số rất dở đó lại chính là những con sâu làm rầu nồi canh..............
Trước đây khi chưa biết gì về hardware mình đã đi mua máy bộ ở 1 công ty khá nổi tiếng ở hcm thế nhưng sau 1 năm xài thấy trục trặc mới biết cpu và main 0 tương thích.Và phải đổi main .Vậy có bao nhiêu người bị như mình.Và từ đó mình toàn xài đồ tự ráp 0.Nhưng công nhận bảo hành thì khá tốt chỉ 1 ngày và xong là phone di động liền.Thế đấy :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

blackface
21-11-2002, 16:31
Tất nhiên là tui sẽ chẳng so sánh máy tính thương hiệu Việt nam (MTTHVN) với các sản phẩm đã có tiếng khác làm gì. Nếu so sánh thì mất cân đối và khập khiễng lắm. Chỉ dám so sánh với các sản phẩm lắp ráp bên ngoài thôi.

- Link kiện: cái này thì chỉ có chúa và họ mới biết là cái đống bùi nhùi đó được mang tư đâu về.
- Về nhân công: đều là người Việt nam cả. Theo em nghĩ, nhiều khi nhân công lắp MTTHVN trình độ còn thua kém mấy thằng cha ráp máy ở mấy cửa hàng. (Tất nhiên chuyện đó chắc chắn phải có rồi)
- Về bảo hành: Cũng thế cả thôi, bây giờ các cửa hàng cũng bảo hành vậy (bh linh kiện)
- Về giá cả: MTTHVN mắc hơn vì ngoài tiền công lắp ráp, tiền linh kiện, ... họ còn tính tiền thương hiệu của họ vào đó.

Hồi em có chút tiền tính mua cái máy tính, em cũng chẳng mua MTTHVN, em cũng chẳng chơi hàng ngoại (vì mắc quá), em đành chơi tự ráp. Thế mà chạy ro ro, khởi động Photoshop 7 chỉ mất có 5-6 giây. Mà máy em mua cũng lâu lắm rồi chớ bộ.

Kawaguchi
21-11-2002, 17:26
Máy tính Việt Nam vẫn có thể sánh với các máy tính của nước ngoài về chất lượng lẫn hình thức mà giá cả lại có phần rẻ hơn.

chnghung
21-11-2002, 18:41
Nếu cho tôi một số tiền đủ để mua 1 PC của VN ráp thì thà tôi tự mua linh kiện rồi tự ráp có lẻ hợp lý hơn. Còn không thì Mua hàng hiệu tốc độ yếu một chút cũng được

quangpk
21-11-2002, 21:18
MT Thương hiệu Việt nam ư ? tôi cũng hy vọng ngày nào đó xứ ta cũng có vài cái thương hiệu "tầm tầm". Nhưng mà hiện nay những cái cửa hàng bán MT làm tôi buồn quá, hy vọng những công ty "sản xuất" máy tính thương hiệu Việt nam đừng như ba cái cửa hàng MT nọ.

Water
21-11-2002, 21:19
Sao mà ai cũng có ý kiến đúng hết vậy ta .Tui nghĩ thương hiệu của Vn ko có uy tín , xài máy ráp lúc nào cũng hay hơn mà phải ko ?Giũa sở thích và kỹ thuật tui sẽ chọn kỹ thuật .Vì như thế xài sẽ tốt hơn .

XOX-BRAIN
22-11-2002, 00:01
Tiếc rằng mình không ở Vn, chưa xài qua máy Computer của VN

Quy luật tự nhiên ở bên đây ( nước ngoài ) khi bạn đã mua 1 máy
PC bạn được bảo trì máy trong vòng 1...2 năm, nếu máy có chục chặc điều gì. Còn trong vòng 14 ngày , bạn không thích máy ấy , bạn có thể đổi máy khác hoặc lấy tiền lại...

Nếu là một thương hiệu ví tính Vn có những quyền lợi trên
cho người mua, thì máy dỏm hay đồ dỏm cũng thấy an tâm khi
xài máy ( nếu người mua không có kiến thức về máy móc )...

Còn chất lượng VN mà so với nước ngoài thì không thể nào bì
nổi... Vì Vn chưa ý thức, tôn trọng và trung thực trong việc
mua bán...nên không có đạt được chất lượng cao khi bán máy móc
và sản phẩm
( chỉ lấy ví dụ dĩa hát CD hay DVD thôi, bạn cũng thấy độ bền và
chất lượng cũng quá kém...về nhiệt độ hay sao chép lại đều thua
xa các sản phẩm của Mỹ Pháp Đức...v.v )

Nhưng Vn có những bước tiến như vậy cũng là khá và giỏi lắm rồi,
cũng tự sản xuất hay lắp ráp máy Vi Tính ... Chỉ có điều về đầu
tư cho việc nghiên cứu chất lượng thì vẫn còn thiếu thôi...
Nếu đất nước VN của chúng ta có nhiều công ty nghiên cứu hay
chế tạo sản phẩm...thì chắc chắn không thua cho Nhật, China hay các nước Đông Nam Á khác đâu ... Người VN rất là "Number One"
lắm...Chỉ có điều chưa được khám phá đó thôi... Nếu đất nước
có sự thay đổi thì chắc chắn mọi thứ khác cũng sẽ thay đổi từ A-Z
:-)

--oo--

Zippi
22-11-2002, 08:29
1. Sự ra đời máy tính mang thương hiệu thuần tuý việt nam là một điều hay. Nó giúp cho khách hàng có quyền lựa chọn mua hàng giá tương đối, tạo sự cạnh tranh với hàng nhập khẩu.
2. Thật sự có dùng qua một thương hiệu nào rồi thì mới biết có tin hay là không. Cho nên người sản xuất máy tính có thể có chương trình dùng thử 30 ngày như là các máy nước ngoài. Sau đó khách tiêu dùng sẽ biết được chất lượng của máy tính thương hiệu vn. Nhưng điều này hơi khó thực hiện bởi vì có thể khách tiêu dùng còn chưa có ý thức, có thể họ sẽ đổi bộ phận trong máy.
3. Câu này hơi khó trả lời. Khi mua máy tính thì khách hàng chọn theo nhu cầu, giá cả, kiểu mẩu. Cho nên vấn đề kỹ thuật hay sở thích thì cũng tuỳ thuộc vào giá cả và chât luợng.
4. Tự lắp ráp thì số này rất ít. Nếu có những người này phải tự sửa máy khi có trục trặc. Cho nên vấn đề bảo hành rắt quan trọng. Nhưng sửa chửa chỉ có giói hạn trên số lần. Không thể nào mà cứ hư và cứ sủa máy.
5. Điều thứ 5 mà bạn Vi khoa chưa có đề cập đến đó là các công ty máy tính phải có những máy móc để kiểm tra chất luợng cũng như độ tương thích của các bộ phận CPU, video card, modem, sound card, mother board, và các bộ phận khác.

manhcuong
22-11-2002, 08:38
Nếu các bạn thỉnh thoảng mới lắp ráp một máy tính, hoặc lâu lâu ráp cho người quen thì có lẽ cách tốt nhất là tự đi mua linh kiện rồi về ráp, chuyện đơn giản là vậy nhưng nếu có người cắc cớ hỏi máy tính này hiệu gì, đại khái họ có quan niêm khi mua tủ lạnh thì National, Toshiba... thì các bạn trả lời sao, không lẽ nói là CPU của Mỹ làm tại Mã lai, mainboard thì của Taiwan...
Cho nên việc xây dựng thương hiệu máy tính VN theo tui là cần thiết vì đa số đông vẫn không thể tự lắp ráp PC nhưng họ vẫn có nhu cầu mua PC. Nhưng đến đây thì lại gặp vấn đề là PC thương hiệu VN thì giá lại cao, mà cái giá cao đó đa phần phải trả cho thương hiệu thôi. Còn về linh kiện bên trong thì thực sự không khác lắm so với hàng mua về tự lắp ráp, vì như tui đã nói chúng ta có thể mua được hàng từ nhà cung cấp chính thức ở VN, và họ cũng vậy thôi.
Và tiếp theo chúng ta quên một thị trường lớn đó là các dự án của chính phủ, tổ chức trường học, họ có nhu cầu mua PC rất lớn nhưng nếu không có PC thương hiệu VN thì họ sẽ phải chọn mua các nhãn hiệu nước ngoài như IBM, HP...
Tóm lại việc ra đời máy tính thương hiệu VN là cần thiết, tuy nhiên không thể cứ dậm chân mãi ở chỗ mua linh kiện về ráp lại, dán nhãn lên rồi tính tiền-HẾT. Như vậy là nền công nghiệp máy tính của VN mãi mãi chỉ như vậy thôi. Vấn đề là phải có chính sách chiến lược lâu dài về nền công nghiệp này.

blackface
22-11-2002, 09:54
Ở đây có ai biết về thuyết lợi thế so sánh không nhỉ. Nếu biết thì Việt nam không nên làm:

- Sản xuất các linh kiện đòi hỏi công nghệ cao và thường xuyên thay đổi (vd: CPU...)
- Tự tạo ra 1 hệ điều hành riêng xài cho Việt nam
- ...

Nói tóm lại, Việt nam chỉ nên quan tâm phát triển các lĩnh vực thuộc về ứng dụng. Chứ cứ ôm đồm đòi phát triển đủ thứ từ phần cứng tới phần mềm e không hợp. Mình không thể đuổi kịp họ nữa rồi.

steaven28us
22-11-2002, 09:57
Việc tự ráp máy thì ko phải ai cũng làm đựơc .Do đó máy tính thương hiệu VN xuất hiện cũng đáng mừng .Tuy vậy VN cũng phải phấn đấu ,chứ ma để ở ngoài là "Made in VN" mà ở trong toàn là USA ,Coasta Rica , China,... ko coi sao đụơc .Phải cố gắng "nội địa hóa" đựơc phần nào chứ.

vietfirm.com
22-11-2002, 10:09
Ý kiến của mình là khuyến khích các cty Việt nam sản xuất máy tính mang nhãn hiệu Việt Nam.

Về phía người dùng thì nên ủng hộ hàng nội. Vì có như vậy chúng ta mới tạo động lực cho nhà sản xuất động lực và tự tin

Về phía nhà sản xuất thì phải tôn trọng khách hàng, vì chính khách hàng là người nuôi sống mình. Muốn vậy sản phẩm phải tốt, hậu mãi phải nhanh chóng

nghungvt
22-11-2002, 11:03
Xin lỗi nha ,nói chung thì tạm được chứ chưa có gì gọi là khởi sắc cả . Thử hỏi thử xem biết bao người biết đến những thương hiệu VN hay chỉ là những người chuyên nghiệp trong lãnh vực thôi .Mà nếu như nói về những người đó thì OK một chiếc máy được lắp ráp theo ý của họ là tuyệt vời nhất .Các bạn OK không

The_Wall
22-11-2002, 16:34
1. Bạn nghungvt nói thế cũng không hẳn là đúng vì thật sự là hiện nay thị trường máy tính trong nước đang vẫn chiếm ưu thế (về đại trà) . Việt Nam ta có những thương hiệu cũng dần trở nên quen thuộc rồi chứ . nào là Mekong Xanh, Robo , T&H và còn sau đó là một loạt tên tuổi khác . Thương hiệu SingPC cũng đã xuất khẩu (dù chỉ qua thị trường Campuchia) . nhưng đó cũng là những tín hiệu đáng mừng . Hàng hiệu dù sau cũng sẽ được những chính sách hậu mãi tốt hơn . Robo cũng đã có những cái tiến không ngừng đấy chứ .
2. Tui thì sử dụng máy tính của Robo đã 1 năm mấy nay rồi và thấy chất lượng là đảm bảo, hậu mãi tốt . Quan trọng là hậu mãi thôi, chứ lắp rắp thì làm gì có dịch vụ chăm sóc . Lúc máy tính bị hư thì mới cuống cuồng chạy đi tìm chỗ sửa !
3. Yếu tố kỹ thuật sẽ quyết định đến việc mua máy chứ, dùng để học tập thì cần chi phải mua một chiếc máy cấu hình tốt. Sẽ uổng phí nhiều tính năng (có thể nhiều người sẽ không đồng ý về ý kiến này) . Tiếc kiệm là quốc sách, chạy theo sở thích nhiều khi sẽ chọn máy không đúng với mục đích cần dùng .
4. Hàng lắp ráp đúng là nhanh gọn nhưng không ổn định , nay hư này mai hư nọ nếu không mua hàng đúng chất lượng (một thương hiệu tốt thì không ai lại muốn làm thế) . Ưu điểm của hàng lắp ráp phù hợp với giá thành của đại đa số người dân thu nhập trung bình . Có thể dễ dàng nâng cấp .
Mấy vị thấy có đúng thế không ?

huynhquocviet
22-11-2002, 17:09
TẠI SAO CHÚNG TA CỨ QUAN TRỌNG HOÁ VẤN ĐỀ HÀNG HIỆU THÌ TỐT.
TỰ MÌNH RÁP CHẠY CŨNG OK VẬY, LAICÒN BIẾT NHIỀU THỨ NỮA
THOI TƯ TƯ TRANH LUAN TIEP
TUI KET RUI

LightningIII
22-11-2002, 18:04
Tôi hơi lạc đề tý nghen. Đó là tôi không đồng ý với ý kiến của blackface về khoản không nên viết HĐH riêng cho người Việt Nam. Thử hỏi khi luật bản quyền thắt chặt tại VN (điều này là hoàn toàn chắc chắn, không sớm thì muộn). Khi đó nếu không có HĐH mở như Linux Vn chẳng hạn thì giá máy tính có thương hiệu sẽ là bao nhiêu??? Không những đắt hơn 500,000 - 1,000,000 mà con số này có thể lên đến hàng vài triệu, thậm chí có thể còn hơn (nếu như bạn cài đủ Office, Windows... của MS và một loạt các chương trình ứng dụng khác). Lúc đó mới xây dựng một HĐH rẻ hơn để cài cho máy tính nhãn hiệu VN cho "đúng luật" chẳng phải là đã quá muộn sao???
Linux VN ra đời, bạn có thể cho là không tốt, hoặc thế này thế kia nhưng ít ra là nó có thể cài cho máy tính mới để bán mà không lo Mircosoft có cớ kiện bằt mua bản quyền. Còn chuyện người ta mua về nhà xoá Linux đi cài Windows thì kệ người ta. Làm sao có thể bắt được người tiêu dùng cơ chứ. Các bạn thấy có phải không? :)
À, trở lại chủ đề này cái. Tôi cũng đồng ý với các bạn là mua linh kiện về tự lắp ráp vẫn hơn. Còn nếu bạn không tự lắp ráp được thì vẫn có thể chọn từng linh kiện ở một nơi nào đó xong rồi nhờ họ lắp ráp cho mình được mà (Họ đâu có tính tiền lắp ráp đâu). Tôi cũng từng mua nhiều máy kiểu này rồi. Chạy ổn định, chẳng sao cả. Chỉ tội nếu chẳng may hỏng phần nào thì phải chịu khó tháo ra mang cho người ta bảo hành, không được bảo hành tận nhà giống như máy tính có thương hiệu :(.

minhvdkhtn
22-11-2002, 19:17
minh chang ro nghia may tinh thuong hieu VN la gi. Neu ma VN san xuat duoc chip, mainboard hay card thi da rum beng len roi. Nhung co le ta nen lien doanh voi nuoc ngoai de san xuat cac mat hang dien tu nhu LG VN hay Honda Vn thi rat tot

bluechild81
22-11-2002, 21:38
Bạn cứ muốn bỏ tiền ra để biếu cho các nhà tư bản mãi sao!
Nếu muốn đất nước giầu đẹp thì hãy nghĩ lại và ủng hộ cho MT made in VN! Cái chính là mọi người cần phải hiệp lực đồng tâm! Bất cứ chuyện gì thằng phá thằng xây làm sao nên được!
Còn toạ đàm ư! Hãy bảo những nhà SX máy tính VN làm hội thảo đi! ( Nhớ kèm phong bì cho VIP như tôi đây )

minhvdkhtn
23-11-2002, 08:41
phai doc ki huong dan su dung truoc khi dung

MT khong che tao de den nhu vay dau. Ban nen biet rang MT made in VN khac voi MT of VN. Toan lap rap khong a. Cong nghe MT co phai cua chung ta dau. Cac mat hang nhu man hinh LG cung ghi ro la LG VN, LG China, LG Malay nhung cong nghe la cua LG. VN con chua san xuat nhung mat hang thiet yeu, nhieu nguoi dung hon nhu kim, dao cao rau, san xuat nhieu MT qua ma khong tieu thu duoc het thi e chet.

atkien
23-11-2002, 09:25
Chao tat ca moi nguoi!

Theo minh thuong hieu may tinh Viet Nam van chua dung vung duoc tren thi truong. Do chi la thuong hieu thoi, nhung theo toi thuong hieu se dat chat luong khi cac phu tung va ky thuat deu duoc san xuat tai VN (khong choi do nhap). Do la cong viec kho. Hau het nhieu nguoi can co mot may tinh thi bo tien ra cho nguoi lap rap voi chi phi cao. Con neu nhu chung ta tu lap rap thi chi phi se giam rat nhieu.

Cai uu va khuyet diem cua viec tu rap may u??? :( :) :cool: Humm, theo minh thi may tu rap co uu diem nhieu hon. Boi vi chung ta co the chon nhung linh kien vua hop tui tien vua co chat luong. Nhung cai kho hien nay la linh kien tu China tran ngap thi truong (Hummm ....rat la re va rat la toi) Do do khi mua linh kien chung ta can phai xem ky noi SX va han bao hanh.

Do la mot vai y kien cua rieng toi. Mong cac bac cho biet them a!!!!

nguoisaigon
23-11-2002, 13:12
Tui nghĩ thế này là ổn
Cứ ai thích làm gi làm nhưng phải Việt hoá tất cả: " Tiếng vIệt để sử dụng trong : HĐH , ứng dụng...."

Thế thì ai cũng được dùng

sofima
23-11-2002, 18:29
Thuong hieu VN con mac qua, co le vi minh chi lap rap!
Gia nhu lien ket duoc de san xuat vai thu nhu man hinh, chip...thi se ket qua hon!

The_Wall
23-11-2002, 19:06
Khi mà thương hiệu VN đã có thể khuếch trương thật rộng rãi thì các hãng sẽ có chính sách thôi mà bạn . Đó là điều mà các công ty lớn thường đòi hỏi ở thương hiệu !

Rukawa
23-11-2002, 20:22
theo mình thì MTTHVN cần phải rẻ mới có cơ cạnh tranh với máy của các hãng DNÁ hi vọng VTB có thể thực hiện được.

urisima
24-11-2002, 07:55
Theo mình nghĩ, thương hiệu máy tính VN hiện nay vẫn chưa tạo cho người tiêu dùng một ấn tượng tốt nào cả, và không chỉ riêng về máy tính không đâu mà đa số hàng VN đều như vậy. Mọi người đa số đều không tin dùng hàng VN có lẽ vì hàng VN chất lượng kém và công tác tổ chức chống hàng giả, hàng nhái chưa được tốt. Và có lẽ đó là lí do tại sao mà mình không tin dùng thương hiệu máy tính VN, mặc dù mình rất muốn mình và mọi người luôn mua hàng theo tiêu chí "người VN dùng hàng VN". Theo mình, phải lựa chọn giữa 2 yếu tố: kĩ thuật và sở thích để mua máy tính thì có lẽ mình sẽ chọn yếu tố kĩ thuật, bởi vì mình nghĩ một cái máy tính thì yếu tố kt ( cho phép mình viết tắt ) góp một phần không nhỏ nếu không muốn nói là quyết định toàn bộ phẩm chất của một máy tính. Còn vấn đề cuối cùng thì cho mình miễn trả lời

real_time
25-11-2002, 13:43
Ý kiến của tôi cũng giống mấy người trên kia! là:
MTTHVN cũng đã có một số bước phát triển cũng có một số khởi sắc.
Nhưng để cho dân chuyên nghiệp và hầu bao đủ nặng chắc người ta sẽ không chon MTTHVN

blackface
25-11-2002, 14:53
Đáng lẽ admin nên chơi kèm theo chủ đề này một bảng thăm dò là biết ngay.
MTTHVN chỉ có xuất khẩu cho các nước trong khối Đông Dương là có chỗ đứng. Còn rộng hơn một tý là ê càng ngay. Nói chi xa, dân Việt mà còn có những người không thèm xài (như tui đây chẳng hạn). Hỏi chính các bạn coi, nếu cho các bạn 1000 USD bạn sẽ mua gì? MTTHVN?. Còn nếu cho các bạn 400 USD các bạn sẽ mua gì? MTTHVN? Hy vọng có người biết trả lời.

wave_hn
25-11-2002, 15:55
Đồng ý. MTTHVN là sự lựa chon tốt nhất cho những khách hàng có khả năng tài chính vừa phải- có nghĩa là nó phù hợp với thị trường Việt Nam. Nhưng tất nhiên ra ngoài thị trường trong nước là MTTHVN chết bẹp ngay, hiện nay MTTHVN phải có chiến lược phát triển cụ thể hơn nữa. Các hãng phải đồng tâm hợp sức thì mới có thể khẳng định tên tuổi của MTTHVN trên thế giới được.
Xin hết !

ngoccong2001
25-11-2002, 18:05
mình không nghĩ vậy, hiện giờ mình đang dùng máy của công ty CMS, nó chạy ổn định lắm, tuy kiểu dáng của nó không được phong phú nhưng hệ thống chạy ổn định hơn những máy lắp của những công ty TNHH , chạy được một thời gian thì nó tranh chấp hệ thống, cần có những thay đổi hơn nữa thì máy tính thương hiệu VN mwói đủ sức cạnh tranh với các nhãn hiệu khác như mẫu mã, kiểu dáng..........

Mong các bạn ủng hộ cho MTTHVN để chúng ta còn sánh ngang với khu vực trong CNTT chứ.

Thân

blackface
26-11-2002, 17:17
Ke ke ke. Ủng hộ MTTHVN rồi ai ủng hộ tui. Tui hổng có bi nhiêu tiền.

gianghip
26-11-2002, 21:00
toi thay may tinh Elead cua FPT la duoc, vi` da~ duoc iso9001, moi ca cong ty nay bao hanh tot, ngoai ra toi con duoc biet la ben FPT da ky duoc voi hang intel ve viec mau ca day truyen san xuat, cung nhu da ky duoc hop dong ve o cung vua hang seageta, nen minh cam thay may tinh thuong hieu viet nam ko may se duoc lan rong ra ca nuoc ta, moi nguoi nen ung ho may cua tinh thuong hieu viet nam chu!!!

hieu121081
27-11-2002, 12:47
Mình nghĩ rằng máy hiệu đắt hơn máy tự ráp là đúng vì theo mình nghĩ các công ty lắp ráp máy tính phải bỏ ra một khoản tiền để kiểm tra sự tương thích giữa các bộ phận của máy tính, nó cũng giống như làm thí ngiệm vậy. Sau đó họ mới tiến hành lựa chọn các linh kiện phù hợp cho một máy. Vì thế cho nên máy hiệu đắt hơn máy tự ráp là đúng rồi. Chỉ ko biết là khâu thí ngiệm của các công ty có được tiến hành đúng theo tiêu chuẩn quốc tế ko thôi. Mình nghĩ nếu công đoạn này làm tốt thì chất lượng ko thua kém gì so với nước ngoài.
Nhưng các bạn cũng ko nên lầm lẫn với các máy do các công ty nhỏ lắp ráp mà thực ra đây chỉ là các đại lí bán máy thôi. Vì các công ty này làm gì đủ vốn để làm thí ngiệm với các linh kiện của máy VT và một số máy được lắp ráp theo yêu cầu của khách hàng thì cũng chẳng khác gì là máy tự ráp cả, thế mà cũng được gián nhãn hẳn hoi. Trông cũng oai lắm.
Theo mình được biết thì tất cả các linh kiện của một máy tính do công ty Mê Công Xanh lắp ráp được lựa chọn rất kỹ và họ cũng tốn rất nhiều tiền cho việc này --> máy của họ khá đắt. Điều này chỉ là nghe được từ một đại lý bán máy cho MCX (Ko biết có đúng ko??)
Thế cho nên mình cho rằng máy tính thương hiệu VN chắc chắn là chẩt lượng hơn máy tự ráp rồi vì chúng ta(Hoặc các công ty nhỏ) chỉ dựa trên kinh ngiệm để ráp máy thôi. Mà các dịch vụ bảo hành thì tốt --> Bạn nên mua máy tính thương hiệu VN(Phải đúng là thương hiệu VN như là CMS, Mê Công Xanh, P&H...) để đảm bảo an toàn cho người sử dụng (trừ những người có chút vốn liếng về tin học như tui vì máy của tui cũng là máy tự ráp hì hì.....)

The_Wall
27-11-2002, 13:42
Sản phẩm Computer Vn cũng có bảo hành vậy bạn . Cũng 2 năm chứ có phải ít đâu . Hàng của chính hãng , được các hãng hỗ trợ đó

vikhoa
27-11-2002, 13:58
Vikhoa gửi kèm theo đây thư mời các bạn ở TPHCM, chiều mai (T.5) nếu có rảnh thì hãy ghé công ty GoldSun để thảo luận thêm về Thương hiệu máy tính VN. Đây là file Word đã được zip lại, các bạn đọc để biết thêm chi tiết.

Nếu bạn không ở TPHCM thì không nên download về làm gì.

ngoccong2001
27-11-2002, 16:16
to vikhoa: tiếc quá hà, mình ở xa quá, Vikhoa nhớ tường thuật lại hội nghị đó nghe

vtalinh
28-11-2002, 20:09
sao lại có hai bài viết về máy tính VN vậy?

quaitieutu
29-11-2002, 05:27
Nếu như không muốn để người khác hiểu :Thương hiệu --->là cái Hiệu.... đáng thương thì chính các công ty phải tự khẳng định mình.Có câu "Hữu xạ tự nhiên hương"."Hương" của công ty có "bay xa" hay không là do chính người tạo ra hương chư không thể trông chờ vào bất kì một ai khác.

nguyenthu
29-11-2002, 17:10
Chào anh Vi-khoa và các bạn,
Xin góp chút ý kiến :
1) Về thương-hiệu VN :
Dĩ nhiên là mỗi thương hiệu cần phải có kỹ-thuật gia tài giỏi về ngành vi-tính trên phương-diện chế tạo và lắp ráp, khi chắc chắn là món hàng của mình tốt thì lúc đó chắc là phải cần tới thương-hiệu.
Một thương-hiệu cần thiết khi có trên thị trường nhiều người tiêu dùng mà họ không có khả năng tìm hiểu để đánh giá đúng đắn một món hàng, do đó họ chọn một thương hiệu đáng tin cậy, có bảo hành tốt. Như vậy họ hy-vọng là dùng được tốt.
Máy hay những bộ phận cần được chế tạo cho kỹ theo những điều kiện khí hậu ở VN cũng như ở ngoại quốc, thí dụ :
- về nhiệt độ, ở VN quá nóng (35°C), do đó cái quạt dùng cho CPU hay cho máy phải mạnh, mà không được ồn quá, trong khi ở Âu-châu, lạnh quá (-20°C đến 5°C là thường), các sản phẩm bằng plastic có thể dễ bị nứt do ở hiện tương do rút khác nhau giữa kim-loại và plastic (cũng như giữa những vật liệu khác nhau).
- về độ ẩm, ở VN là 100%, trong khi ở Âu-châu thường từ 30%-70%, máy chịu nổi độ ẩm ở VN là tốt, nhưng ở Âu-châu thường hay bị lỗi về tĩnh-điện. Mỗi lần bị điện nổ một chút (do từ áo quần...truyền xuống máy) thì máy mình bị treo.
Việc bán ra ngoại quốc dĩ nhiên là cần thiết, nhưng cần phải có tổ chức, nhất là phải tôn trọng bản quyền tác giả (về phần mềm như phần cứng). Ngoài ra, trên phương diện thương mại, cần có Việt-kiều hỗ trợ, từ việc phổ biến dùng máy đến quảng cáo, bán máy và sửa máy...
Riêng cá nhân tôi : nếu có dịp tôi sẽ mua một máy tính thương hiệu VN, vì đó cũng làm thoã mãn niềm tự hào của một người VN tại hãi ngoại, để cho thế giới quên đi hình ảnh của một VN chỉ biết có chiến-tranh, đau khổ và chậm tiến. Và cho họ thấy rằng bây giờ VN cũng theo đà tiến hoá, cũng tôn trọng những giá trị mà họ tôn trọng, cũng giao thiệp thân hữu với tất cả các nước trên thế giới (nếu có thể được)... hình ảnh này rất cần thiết.

2) Về thương-hiệu nào, mình chưa biết.

3) Mình mua máy vì đặc-tính kỹ thuật, mình xài nhiều về đồ hoạ (CAD...) nên cần cấu hình mạnh.

4) Máy tự lắp ráp :
- Tôi chỉ chọn những máy không có thương hiệu (nhưng các phụ tùng của nó là những copy của những thương hiệu tốt), và giao hoàn toàn cho tiệm buôn lắp ráp.
- Đôi khi gặp vấn đề khó khăn, bất cập, vì tính không tương hợp, do đó để cho tiệm buôn dễ hơn, họ có nhiều mẫu để thử, nếu hợp thì lắp, không hợp thì gỡ ra. Thí dụ : carte Motherboard của một số thương hiệu không cho phép chạy HDH OS2...
Về software mình còn xoay sở được, chứ về hardware, một bộ phận mà không chạy, thường mình bị kẹt cứng vì rất khó thay đổi cấu hình, lắm khi có đủ CAVALIER (JUMP), nhưng không có chức năng.

Thân

NgChieu
30-11-2002, 01:11
Tui từng đi sửa Compaq Pre..gì gì đó cho bạn tui rồi nè. Thấy cái máy là thấy chán, xấu òm mà giá tới 1500$, Đâu có dám đụng dzô cái gì ở trỏng đâu, hổng dám mở thùng máy ra nữa, sợ mất bảo hành.
Điều tui muốn nói là gì? Mua máy tính cũng như mua xổ số vậy đó, hên thì "30 năm vẫn chạy tốt" xui thì.... Máy của tui là PII 333 tự ráp, từ lúc mua tới giờ chỉ phải sửa có mỗi cái màn hình (vì tui làm đổ ly nước vào). Trong khi đó, nhiều người quen của tui xài IBM, Compaq, T&H... hầu như hiệu nào tui cũng thấy bị trục trặc, kể cả hàng xách tay!
Mua máy tính lắp ráp thường không bảo đảm, tui thấy ai cũng nói như vậy và tui cũng không phản đối. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm cá nhân, tui thấy xác xuất bị trục trặc là ngang nhau, thậm chí máy hiệu còn cao hơn. Bởi vì, máy lắp ráp cũng xài linh kiện "có hiệu" như máy hiệu vậy, nhưng lại có sự linh động hơn nhiều cho những người biết kỹ thuật tương đối.
Dù gì thì cũng phải công nhận máy hiệu Việt Nam ngày càng chiếm được thị phần

neverdie
30-11-2002, 06:04
Máy tính thương hiệu việt nam... Một ý tưởng thệt sự rất hay dược "phát minh" cũng mới dây thôi-năm 199.. mấy đó xin lỗi tôi không còn nhớ rõ vì ....vì tôi hay quên ..- Nhưng tính từ lúc bắt dầu "hô hào, bàn tán" về nó cho dến nay kết quả có chăng chỉ là từ 0->1 , tức là vẫn chưa có gì dổi mới...ngoài thị trường hiển nhiên nếu là dân tin học thì chắc ai ai cũng phải nghe và biết dến một số "thương hiệu" thật sự rất "nổi tiếng"...như robo, t&h, nova,mekong... nhưng thật sự nó có phải dúng là một thương hiệu máy tính ko thì ... chưa ai nghĩ dến hay co nghĩi dến nhưng bỏ qua vì...báo chí cứ rao ầm ầm lên thế kia thì làm sao mà khác dược cơ chứ...
Các bạn nghĩ sao về những diều tôi vùa dề cập dến...???
Theo tôi, nếu dã là một thương hiệu thì phải dáp ứng 1.Chất luợng, ky thuật - 2.Chế dộ hậu mãi -3.Mẫu mã- 4.Giá cả. Thế nhưng ở MTTHVN tôi chỉ chấm có mỗi diều cuối cùng là giá rẻ, thật sự quá rẻ so vớii những thương hiệu khác như DELL, COMPAQ, IBM...Tôi chỉ nghĩ dến dó là thật sự buồn, cùng là thương hiệu nhưng tai sao giá cả lại chênh lệch thế,..Nhưng ngẫm lại thấy cũng dúng vì chất lượng, ky thuật cũng chênh lêch quá mà ==>>>bài toán tỉ lệ nghịch! Quá xá dúng,,,
Tôi không phải là thích xài "hàng hiệu " rồi bôi bác sản phẩm "hàng Việt Nam chất lượng cao" mà vấn dề dặt ra ở dây là: Tại sao mình không làm dược giống như họ??? Tại sao giá máy tính của mình lại ngày càng rẻ ?? tại sao người dùng việt nam lai ngại khi mua hàng việt nam măc dù nó rẻ??? Tới dây hẳn các ban cũng phát hiên ra một quy luật :
Sư chạy theo loi nhuận của người bán ++ sự thích mua hàng giá rẻ của người mua ===>>>hàng hoá giá rẻ
mà Giá rẻ-->>sự cạnh tranh về giá cả --->>>hàng hoá kém chất lượng-->>người việt nam ko dám dùng hàng việt nam===>>>hàng hoá ngày một kém chất lượng.
Kết luân: Thương hiệu máy tính Việt Nam kém chất lương <<<===== ko co thi phần nào cả trên thị trường Việt Nam (Quá nghịch lý)
Cần phải có hướng giải quyết : ( tự dề xuất ., neu ban nào thấy tui nóii cũng dúng dúng và có ý gì hay hay thì cứ dưa ra bàn bạc nhé) , dối với:
- Người dùng việt nam(NDVN): phải tư vấn cho họ hiểu dược câu nói "hàng nào của dó " dể họ tin tưởng mà bỏ thêm tiền dể có dược một món hàng chất lượng, mà ta cũng dược thêm 1 phần lợi nhuận . NDVN : ta chỉ bỏ thêm tí tiền bằng 1/10 giá trị món hàng mà ta dược sản phẩm tốt hơn+hậu mãi tốt hơon+...tính ra vẫn còn lời chán. Thôi thế thì quyết dịnh mua cái này luôn...
- Nhà sản xuất Việt Nam ( NSXVN) : chàa`.. Quá dã.. Ta chỉ cần nói thêm tí thôi vậy mà ta dã có thêm 1 phần lời , vậy là ta lời gấp dôi rồi còn gì... vậy tháng này ta thu duoc loi nhuan gấp dôi thế thì ta nên dầu tu them vào kỹ thuật dể hàng hoá tốt hơn, nhưng dể dầu tư vào cái đó tốn nhiều tiền+nhân lực quá, vậy chắc ta phải qua bên anh B(NSXVN) nhờ anh ta hổ trơ thêm cho ta về phần công nghệ, qua anh C (NSXVN) nhờ hổ trợ thêm về phần cứng 1, anh D (NSXVN) hổ trợ thêm về phần cứng 2...Còn bản thân anh B,C,D lại nghĩ phải hợp tác với anh E, F..,và cũng có thể lại hợp tác với anh A, B,....====>> dần dần các anh A,B,C,D,F,...lai hiểu ra một diều là : Nếu như tất cả cùng liên kết lại với nhau dể cùng quảng bá 1 thương hiệu thì có thể tiết kiệm dược rất nhiều chi phí (chi phi cho viêc quảng cáo , cho nhân công, cho măt bằng, cho.....)không anh hưởng tới quyền lợi mà công việc lại hiệu quả hơn ===>> Một tập doàn sản xuất mới ra đời, và cũng dồng nghĩa với việc một THƯƠNG HIỆU MÁY TÍNH VIỆT NAM ra dời .
Chứ không như hiện nay, các ban có ra khu Bùi thị Xuân sẽ thấy hành trăm cửa hàng, công ty cả phần cưng lẫn phần mềm cạnh tranh nhau khốc liệt nhưng không có công ty nào có dủ khả năng tạo ra một thương hiệu máy tính việt nam ccả, thật là buồn quá xá buồn ,,,,,
Tình cảnh dó nếu tôi là người cần mua một máy vi tính dể sử dụng tôi thà tự ráp còn hay hon nếu tôi ko có tiền, và tôi sẽ mua ngay cái máy hiêu IBM , HP hay là gì gì dó dai loại nếu có tiền, tuy có dắt hơn tí nhưng tôi biết chắc chắn là trong thời gian họ bảo hành tôi sẽ không bị rắc rối về vấn dề đi bảo hành máy..
GIÁ NHƯ MÁY TÍNH THƯƠNG HIỆU VIỆT NAM MÀ DƯỢC THẾ GIÁ CẢ CÓ CAO HƠN TÔI CŨNG SẼ MUA .
Và tôi nghĩ nếu dã là người Việt nam thì ai ai cũng sẽ có cach suy nghĩ giống tôi

song_den179
01-12-2002, 20:08
co nhung trang quet nao cua viet nam dang duoc the gio quan tam khong??

vtalinh
03-12-2002, 16:58
co ai co chuc co quyen cua cong ty MTTHVN nao ghe vo day chua ta? hehe

LuongHa
03-12-2002, 18:04
voã tay hoan hoâ GreenHill, mình ñồng yù với yù kiến cuûa baïn.

nmthuan
04-12-2002, 12:45
Tui hoàn toàn đồng ý với bạn neverdie, ý kiến của bạn của bạn hoàn toàn giống với tui đó.

The_Wall
04-12-2002, 15:29
Vikhoa đâu mất tiêu rồi , tạo topic này rồi bỏ luôn hà . Em muốn nghe ý kiến của anh Vikhoa kia . Còn các anh đang hơi bị "lạc đề" rồi !

nmthuan
04-12-2002, 15:33
Sao em nghĩ là tụi anh đang đi lạc đề hả? Anh thấy là tụi anh vẫn đi đúng với cái topic ma vikhoa đưa ra đó chứ.

jacklieu
03-01-2003, 20:00
Tưởng gì chớ ! CNTT VN mình chẳng sánh được với ai cả ! Hơi sức đâu mà đem đi so với ba nước đông dương chi hả bạn ! Chỉ buồn thêm thui !

nmthuan
03-01-2003, 22:56
So sánh với ai cũng được mà, chưa chắc các nước khác hơn mình đâu.

jacklieu
13-01-2003, 17:48
Đương nhiên như bạn nói thì tôi cũng có đồng tình chỉ một phần thui vì bạn nói cũng có phần đúng ! xét về mặt trí tuệ thì VN mình không thua một nước nào cả nhưng chúng ta không biết vận dụng chúng vào CNTT mới chết chứ !

tyn
13-01-2003, 22:15
hihihi...
nghe các bạn nói chuyện về máy tính thương hiệu VN, không biết có phải là máy tính được sản xuất tại VN không?
Tôi thì không có ý kiến gì về chất lượng cũng như giá cả của nó ( vì tôi chưa được nhìn thấy cũng như sử dụng) nhưng tôi xin phép được nói đôi lời về cái mà người ta gọi là " Thương hiệu VN".
Không biết là VN ta hiện giờ đã sản xuất ra được 1 bộ phận nào trong cái máy tính đó chưa vậy ? Hay là tất cả đều là hàng nhập, rồi mình đem lắp ráp rồi gắn cho nó cái tên " Thương hiệu VN" ??
Vậy sao không nói là " Máy tính lắp ráp tại VN" ?? Nghe như vậy mọi người đều có thể dễ hiểu hơn nhiều, có phải vậy không?
Lúc đầu tôi đọc tin tức thấy nói ở VN hiện đã có " Thương hiệu VN", tôi tưởng đó là máy tính được VN mình chế tạo, hay ít ra cũng có một vài bộ phận, ví dụ như main, ram, hay chí ít cũng là một con chip nhỏ nhỏ trong main, card đồ hoạ... hix, nhưng khi nghe một người bạn nói rằng đó chỉ là do Vn nhập linh kiện từ nước ngoài rồi lắp thành một cái máy. Thất vọng quá!!
Vài lời tâm sự với mọi người, có gì sơ xuất xin bà con bỏ qua ( vì tôi vẫn còn nhỏ dại, chỉ nói theo suy nghĩ của mình thôi, hix... ;) )

jacklieu
15-01-2003, 18:35
cũng đúng !! máy tính VN thực chất chỉ lấy tên nge cho oai thui chứ chẳng có gì ngoài những linh kiện ngoại nhập cả !!

nmthuan
15-01-2003, 20:53
Đừng buồn như thế chứ tyn.

tyn
16-01-2003, 03:07
hix..
Đợi trước đọc tin thấy nói Trung Quốc đã sản xuất được 1 con chip ( hình như lấy tên là Dragon thì phải, oai phết!!), tuy tốc độ không cao, hình như là khoảng hơn 200Mhz gì đó nhưng đó cũng là niềm mơ ước của biết bao nước trên thế giới rồi. Không biết đến bao giờ thì Vn mình mới có thể tự chế tạo ra được 1 con chip "Made in Vietnam" nhỉ ???

nmthuan
16-01-2003, 06:52
Bạn hãy chờ đến khi nào tui ra trường, và dĩ nhiên là tui phải giàu một chút, thì tôi sẽ chế tạo chip cho VN, ước mơ của tôi là viết được một HDH và chế ra một con chip chạy trên HDH đó. Ráng chờ vài chục năm nữa đi.

tyn
16-01-2003, 16:21
ước mơ viết HDH của cậu sắp thành hiện thực rồi đó.
Hôm trước Microsoft đã tiết lộ mã nguồn của Windows rồi đấy. Thế nào mà sẽ chẳng sắp có một bản WindowsVN hoàn chỉnh!

nmthuan
16-01-2003, 16:30
Micorosft đúng là có tiết lộ thiệt, nhưng mà có đáng là bao đâu, do đó mơ ước này còn lâu lắm lắm.

jacklieu
17-01-2003, 20:48
Toàn là những chuyện mơ hồ không zị mấy cha !! Thực tế chút đi !!
chừng nào Cp có những thay đổi như thế nào đó về nền CNTT cuả nước ta thì còn may !!

nmthuan
17-01-2003, 23:02
dĩ nhiên là mình phải chịu như vậy thui, vì công nghệ của nước mình còn dở qúa yếu, muốn làm được những điều đó thì cần phải chờ nhiều năm lắm mới được.

tovinhphu
21-01-2003, 11:02
chi ma dai dong qua vay cac bac , toi moi xem qua ma da dau dau , tui thi chua co may nen dang can cac bac huong dan so qua de tui mua , tui la dan IT ma. cac bac muon tro tai thi nhao dzo , tui han hanh don chao.
cac bac nho la may tot nhung phai di kem gia thanh re(5$vn tro xuong ) de tui cuop 1 cai dem ve xai cho khoi am uc .
cac bac thong cam may tui dung TV khong duoc . lan sau tui dung TV .ok?

jacklieu
28-01-2003, 13:42
Dưới 5t thì có rất nhiều !! Bạn chỉ cần ráng làm thêm 2t nữa mình đảm bảo sẽ có cho bạn một cái Pentinum4 rất oai !!

tienongduhi
06-03-2003, 17:52
toi tim cong viec ban thoi gian

singleboy
10-05-2003, 22:55
Không có một cái Computer ráp sẵn nào mà vừa ý của mình hết. Tốt nhất là mình nên tự ráp vì bảo đảm được giá cả, Nếu biết về Computer tí xíu thì nên tự ráp là hay hơn hết.

Thương hiệu - thực sự cũng chỉ là một CASE bình thường được đính vào một miếng Medal có chữ R thôi, mình là dân bán máy vi tính nên mình dư hiểu điều đó. :)

it_email
05-06-2003, 18:34
thương hiệu Việt thì mình thích nhất là Robo ,có lẽ tại phục chủ công ty nên thích lây chăng!

nguyenvanlan
26-03-2004, 04:47
Toi La Thanh Vien Moi ,cung La Nguoi Muon Tim Hieu Ve Cong Nghe Thong Tin, Toi Muon Hoi Cac Ban Mot So Cau Hoi Co Ai Tra Loi Duoc Thi Giup Toi: Toi Hien Dang Dung May Tinh Celeon Cau Hinh :chip:1,2ghz. Ram 128mb. Harddick 20gb; Toi Co Xem Phim Bang May Tinh Co Cau Hinh Nay Duoc Khong? Thu Guu Ve Dia Chi:chuhechande@yahoo.com
Cam On!

nguyenvanlan
26-03-2004, 04:47
hanh tinh nay tot dep hon neu ai cung nhu nhung nguoi o day!

ma_bu_map
29-03-2004, 15:46
máy tính thương hiệu việt nam à mình nghĩ là cũng tốt máy của mình la CMS thương hiệu việt nam đây chạy cũng khá ngon lanh chỉ dở hơi mỗi cái cạc màn hình rời thôi còn tất cả đề ngon cả , tất nhiên hành ngoại thì ngon rội tiền nào của ấy mà nhưng riêng bản thân mình thì mình chon Việt Nam vì sao à cũng không biết nữa HEhhehehe