PDA

View Full Version : [DIS] Bạn đã học Delphi như thế nào ....?

Allbegins
20-11-2002, 19:12
Mình khởi sự lập trình với Pascal.
Sau đó thì chuyển qua VB.
Giờ thấy Pascal -> OOP = Delphi. thế là học luôn chú Delphi.
Tiến trình học Delphi hiện giờ của mình là:
+ Lịch sử Delphi.
+ Ngôn ngữ Pascal Object (Delphi)
--- + Cấu trúc file Delphi
--- + Những điều căn bản về Delphi: syntax, biến, hằng, tính toán ....
+ Lập trình Window với Delphi
--- + FORM
--------- + Property
--------- + Event

Những ai cũng đang học thì cùng thảo luận nghe. Chia sẽ bất cứ gì về Delphi mà bạn muốn và tâm đắc.

cauberungxanh
03-04-2003, 18:44
Làm quen chứ?

CrazyBabe
04-04-2003, 17:14
Thật ra bi giờ mình mới bắt đầu học Delphi (khoảng 8 tháng rùi) mà cũng chưa bít lập trình dùng form nữa, he he, toàn viết đơn kiểu như Visual C++ é, hì hì, chủ yếu là do dùng Delphi trong Linux (phiên bản Kylix 3.0) thấy khoái wá, hì hì, chỉ có điều hơi buồn là các đồng chí cao thủ toàn nói dùng Delphi chả làm được giề cao cấp, mình đang cố gắng chứng minh điều ngược lại, he he.

Shinichi Heroine
13-04-2003, 19:46
Mình cũng học gần 3 năm rồi.Chúng ta làm wen nhé.

Dù ai nói ngả nói nghiêng
Lòng ta vẫn vững như kiềng 3 chân

Phải tin vào chọn lựa của mình chứ , phải hông nè
Người ta nói làm hông được thì mình tìm tòi khám phá cho ra là Okie rồi mờ ,..

khongsound
03-05-2003, 12:28
Shinichi chung thuỷ với Delphi ghê,

Trân trọng!

CrazyBabe
04-05-2003, 15:25
Thật ra đến giờ mình thấy các ngôn ngữ đều như nhau cả, không có gì quá khác biệt (dĩ nhiên là kô đúng zới ... assembler, hì) Mình thì thích Delphi ở đặc tính này nè: Nó cho viết từ khoá kiểu gì cũng được, kô phân biệt hoa thường, hè hè, mà mình khoái chuyện viết mã chương trình sao cho..đẹp. Hì hì... sắp tới sẽ có phiên bản Delphi.NET é, hì hì, lập trình .NET zô tư rùi, khoái hén.

Mach2
04-05-2003, 19:09
Delphi 7 là .NET rùi thì phải? Nhưng mà chắc phải đợi một thời gian nữa nó mới phổ biến.

CrazyBabe
05-05-2003, 07:09
Hì, D7 chỉ có .NET preview thui, chả làm được gì. Phiên bản D8 mới add .NET zô, còn tích hợp cả C# nữa.