PDA

View Full Version : Tự lắp máy tính mới thế nào ?

Kamate
20-11-2002, 18:56
Chào các bạn,
Mình đang có ý định tư mua linh kiện dựng 1 chiêc máy tính để bàn mới, tuy nhiên chưa có nhiều kinh nghiệm trong viêc này nên nhờ mọi người giúp đỡ:
1> Mình định dùng chip Intel P4, vậy những MotherBoard nào la tương thích ?
2> Làm thê nào để biết mainboard có tương thích với chip hay không ( không chỉ riêng với Intel P4).
3> Những linh kiện cơ bản khi lắp ráp 1 máy tính là gì ( bao gồm cả cable, dây điện ) ?
4> Ngoài Hardrive (cần phải format ), các linh kiện khác có cần phải làm gì để hoạt động được không ? Hay chỉ cần lắp đúng là được ?
5> Những điểm đáng lưu ý nhất khi lắp ráp 1 máy tính (tránh xảy ra sự cố ) ?

Cám ơn các bạn rất nhiều và mong nhận dược sự giúp đỡ !

vantruong
20-11-2002, 19:55
Hic Hic nhiều quá bạn ạ
1)Main cho P4 rất nhiều lọai có kể tới sáng mai cũng không hết .Có thể kể qua vài chipset của intel dành cho P4 :845E ,845G ,845D ,845GL ,850, 845PE, 845 GE.....và đây mới chỉ là chipset do Intel sx còn nếu tính thêm SIS VIA thì nhiều lắm và tương tự là các hãng sản xuất main cũng như sao trên trời ...nhiều lắm.Nhưng nếu chọn main mình khuyên bạn nên chọn 1 vài hiệu sau: Asus ,MSi,Giga,Abit,Ecs,Soltek.
2)cứ lên mạng vào website của nhà sx main coi phần Products Specification của main là biết nó xài cho CPU gì ( chú ý coi báo giá cũng được nhưng có 1 số bảng báo giá ghi sai đó nha)
3)Linh kiện để ráp 1 máy thì nhiều lắm minh tạm liệt kê nhe:
-CPU
-Main
_Monitor
-VGa
-Ram
-HDD
-Psu
-cable nguồn,cable Fdd cable HDD(xài chung cho cd luôn cũng được)
-FDD
-Case
Key board+mouse
-Nếu nghe nhạc thì thêm sound ,CD ,loa..
còn gì thiếu sót thì các bạn bổ sung dùm
4)hic hic các linh kiện khác chỉ cần lắp đúng là được (nhưng phải cài driver mới chạy ) tuy nhiên có 1 số main cũ đòi ta jump đó.
5)Những điểm cần lưu ý à? mình cũng không biết nữa Nói chung lần đầu ráp máy thì có rất nhiều điểm phải lưu ý đấy bạn ạ .Nói chung là cắm các linh kiện phải đúng khớp ,cắm cable đúng .... và nhẹ nhẹ tay 1 tí thì đâu cũng vào đó thui bạn ạ.
Thân:) :) :) :)

mhuy81
20-11-2002, 22:55
Lắp máy tính thì không khó nhưng phải cẩn thận đó nha bạn, nếu bạn không rành thì nên để họ test hết các linh kiện trước khi mang về.....đó là kinh nghiệm í....vì nếu bạn tự ráp........mà cái main nó bị lỗi cắm vào xì khói thì coi như bạn thua chắc .......có hàng trăm lý do đổi thừa cho bạn.......Và nhớ cẩn thận card đồ họa 2x,4x.........Điều kế tiếp là RAM,bạn nên test RAM vì RAM và Main rất hay đánh lộn ,khi bạn mua về rùi chạy không ổn định thì việc đổi hơi bị phiền (vì thật sự RAM không hư)........Điều kế tiếp là cố gắng mua linh kiện ở cùng 1 chỗ.......Sau này nếu bạn ráp máy nhiều thì sẽ thấy những điều tôi nói là có lý.Chúc bạn thành công.

vantruong
20-11-2002, 23:03
Mà ở HCm có thấy chỗ nào cho test thử đâu .Chỗ nào cũng bảo mang về xài thử có gì hư đem ra đổi thui:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
Nhưng níu mua cùng 1 chỗ thì bảo nó ráp hộ luôn :) :)
.Nhưng mình thấy mua 1 chỗ thì khó có nhiều chọn lựa đó bạn à:cool: :cool:

DragonPhoenix
21-11-2002, 08:05
Bài viết được gửi bởi Kamate
[B]Chào các bạn,
Mình đang có ý định tư mua linh kiện dựng 1 chiêc máy tính để bàn mới, tuy nhiên chưa có nhiều kinh nghiệm trong viêc này nên nhờ mọi người giúp đỡ:
1> Mình định dùng chip Intel P4, vậy những MotherBoard nào la tương thích ?

MB tương thích là main có thể cắm con CPU của bạn vào và nó chạy được => coi socket và support đến tốc độ bao nhiêu

2> Làm thê nào để biết mainboard có tương thích với chip hay không ( không chỉ riêng với Intel P4).

Xem lại Câu 1, và dĩ nhiên là phải đúng thông tin, ví dụ socket A lại mua con slot A thì toi

DUONG
21-11-2002, 09:09
Quote :
[2> Làm thê nào để biết mainboard có tương thích với chip hay không ( không chỉ riêng với Intel P4).]
vantruong đã nói khá đầy đủ . Mình cỉ xin bổ sung thêm :
muốn biết main có tương thích với CPU hay không thì ta hãy nhìn xem main đó nó support CPU loại nào (thường là có ghi). Hay là ta nhìn xem nó ghi socket là bao nhiêu . Như P4 : socket 478 , p3 : 370 , Athlon XP :462 . vậy thôi .

nmthuan
21-11-2002, 11:07
Theo mình thì bạn chỉ cần để ý đến máy support thui, mà những cái đó thì đầy dẫy trên mấy cái hộp. Để ý kỹ một tí là được à. Hy vọng bạn sẽ co một cái máy đàng hoàng. ;)

mhuy81
21-11-2002, 11:38
Bài viết được gửi bởi vantruong
Mà ở HCm có thấy chỗ nào cho test thử đâu .Chỗ nào cũng bảo mang về xài thử có gì hư đem ra đổi thui:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
Nhưng níu mua cùng 1 chỗ thì bảo nó ráp hộ luôn :) :)
.Nhưng mình thấy mua 1 chỗ thì khó có nhiều chọn lựa đó bạn à:cool: :cool:
Bất cứ chỗ nào cũng sẽ cho test nếu bạn có yêu cầu.

c_thinh
22-11-2002, 19:06
Nếu bạn có ý định tự ráp cho mình một máy tính thì điều đó hết sức tuyệt vời vì không có gì sướng bằng xài một máy tính do chính tay mình ráp phải không.Những điều bạn hỏi có lẽ là do bạn lo xa đấy thôi vì khi bạn ra tiệm để mua linh kiện thì bạn đã được các chuyên viên ở đó tư vấn.Còn nếu bạn tự đi mua lẻ không cùng một tiệm thì trong bản báo giá của tiệm đó cũng đã có những chỉ dẫn cần thiết về sự tương thích của các linh kiện rồi .Vấn đề còn lại chỉ là cách lắp ráp mà thôi.Tôi khuyên bạn rằng tuy việc lắp ráp một chiếc máy là không qúa khó tuy nhiên bạn vẫn phải chuẩn bị một số kiến thức cơ bản là điều không thừa.Bạn có thể tìm được những kiến thức này trong các cuốn sách bán ở nhà sách hoặc ít nhất là ở trong tạp chí PCWORLDVN.Hãy tin tôi vì tôi đã là người đi trước.

vantruong
24-11-2002, 20:49
Bài viết được gửi bởi c_thinh
.Những điều bạn hỏi có lẽ là do bạn lo xa đấy thôi vì khi bạn ra tiệm để mua linh kiện thì bạn đã được các chuyên viên ở đó tư vấn.Còn nếu bạn tự đi mua lẻ không cùng một tiệm thì trong bản báo giá của tiệm đó cũng đã có những chỉ dẫn cần thiết về sự tương thích của các linh kiện rồi .Vấn đề còn lại chỉ là cách lắp ráp mà thôi.Tôi khuyên bạn rằng tuy việc lắp ráp một chiếc máy là không qúa khó tuy nhiên bạn vẫn phải chuẩn bị một số kiến thức cơ bản là điều không thừa.Bạn có thể tìm được những kiến thức này trong các cuốn sách bán ở nhà sách hoặc ít nhất là ở trong tạp chí PCWORLDVN.Hãy tin tôi vì tôi đã là người đi trước.
Nấu mua máy mà tin tưởng vào các "chuyên viên ở đó tư vấn "chắc chết!!!Còn việc lắp máy thì ra Tiêm CD mua 1 disk 8k dạy lắp máy bằng hình ảnh + tháo máy mình ra Thực hành lại Thì cỡ vài lần là rành ngay thôi:) :)

Si Hong Cao
25-11-2002, 10:35
Để lắp ráp một máy vi tính không khó: chỉ cần có một chút kiến thức về phần cứng, một chút về dos, một chút về win là có ngay một máy như mơ.
còn nếu chưa quen, trong sách hướng dẫn của mainboard có đầy đủ các bước đó: từ việc bắt CPU đến set jumb, ban mới lắp ráp lần đầu nên cẩn thận việc gắn mandboad vào case nha: nhớ bắt các chân vào trước rồi hãy bắt mainboad nếu bạn không muốn mua một mainboad mới.