PDA

View Full Version : Nhờ giúp đỡ!

lehuyds
07-06-2011, 14:39
Mình có 2 câu hỏi, mong các pro giúp mình nhé: 1 - Máy mình đang chạy ở chế độ IDE, giờ mình muốn chuyển sang AHCI rồi cài lại Win thì có ảnh hưởng gì tới dữ liệu trong máy không?
2 - Trong máy mình hiện đang có 4 ổ cứng, nhưng thực sử dụng trong Win chỉ thấy và dùng là 3 ổ, vậy cái này có phải là đang dùng Raid không (trong main có thấy gắn 1 card Raid, vì máy của cty nên mình không biết lúc trước nó như thế nào). Có cách nào kiểm tra là có dùng Raid hay không? Và trong trường hợp nếu có: a - Mình xóa partition ổ C (chứa hệ điều hành) rồi tạo lại, cài Win thì có ảnh hưởng gì tới dữ liệu không?
b - Mình làm theo câu hỏi 1 thì có vấn đề gì không?
Hic, các pro thông cảm vì mình gà mờ nên mới hỏi, mong được sự chỉ giáo. Rất mong chờ tin!

azlazco
07-06-2011, 14:40
ko bạn à vo tư ! s

lehuyds
07-06-2011, 14:42
Thank bạn rất nhiều ^^

Baoan_online
07-06-2011, 15:14
Mình có 2 câu hỏi, mong các pro giúp mình nhé: 1 - Máy mình đang chạy ở chế độ IDE, giờ mình muốn chuyển sang AHCI rồi cài lại Win thì có ảnh hưởng gì tới dữ liệu trong máy không?
2 - Trong máy mình hiện đang có 4 ổ cứng, nhưng thực sử dụng trong Win chỉ thấy và dùng là 3 ổ, vậy cái này có phải là đang dùng Raid không (trong main có thấy gắn 1 card Raid, vì máy của cty nên mình không biết lúc trước nó như thế nào). Có cách nào kiểm tra là có dùng Raid hay không? Và trong trường hợp nếu có: a - Mình xóa partition ổ C (chứa hệ điều hành) rồi tạo lại, cài Win thì có ảnh hưởng gì tới dữ liệu không?
b - Mình làm theo câu hỏi 1 thì có vấn đề gì không?
Hic, các pro thông cảm vì mình gà mờ nên mới hỏi, mong được sự chỉ giáo. Rất mong chờ tin!

1. Máy bạn đang chạy chế độ IDE giờ chuyển sang AHCI rồi cài lại win thì không ảnh hưởng gì đến dữ liệu trong các ổ còn lại ngoài ổ C.
2. Bạn có thể cho mình biết máy bạn là máy gì và bạn cài hệ điều hành gì được không?
Bạn có thể tham khảo ở đây để biết máy có chạy Raid không nhé http://www.ddth.com/showthread.php?t=92740

lehuyds
07-06-2011, 15:34
Mình quên nói rõ hơn về cấu hình máy và vấn đề mình đang bị vướng để mong được sự chỉ giáo chính xác hơn.
1: Cấu hình máy: Main Aus P6T SE, chip Intel x58, ICH10R, CPU core i7, HDD Sata, Ram 6G
2: Trường hợp bị vướng: Máy lúc đầu cài Win 7 x64, sau đó vì lý do nên mình cần Win XP x64, mình dùng Ghost32 để ghost 1 bản Win XP x64 (đã có add Sata). Nhưng sau khi gost thì khi khởi động tới màn hình Windown là tự động restart lại. Sau đó mình đã thử dùng đĩa WinXP để cài lại thì khi tới chọn phân vùng thì không nhìn thấy ổ đĩa cứng, sau đó mình lấy đĩa Win 7 cài lại thì cũng kết quả như trên. Mình đã dùng tất cả 11 đĩa (bao gồm các đĩa ghost, Win cả down trên mạng lẫn mua bên ngoài) từ Xp tới Win 7, tất cả kết quả là: Nếu ghost thì khi vô tới màn hình Windown thì tự động Restart, cài đặt từ đầu thì không nhìn thấy ổ cứng. Mình hiện tại đang xài tạm Win Xp 32bis (bản ghost, chỉ có bản này là chạy được => ko hiểu). Giờ cái mình cần là cài được Win Xp 64bis trên cấu hình này và.... bảo toàn dữ liệu. hic. Cộng với những cái mình đã nói ở trên mong các bạn giúp cho cách giải quyết. Cám ơn rất nhiều!