PDA

View Full Version : Tuong lai cua CCNA

wizard2004
08-04-2005, 09:47
Toi la moi nguoi chuan bi hoc ve mang va cung muon hoc ve chung chi CCNA nhung xin moi nguoi cho hoi la neu hoc CCNA tuong lai se la gi,de tim kiem cong viec hay ko.

thangpres
08-04-2005, 13:46
bạn phải xác định nếu chỉ có CCNA thôi thì chưa làm được gì nhiều đó chỉ là basic về lĩnh vực mạng mà thôi bây giờ CCNA đầy đường quan trọng là học CCNA xong bạn xẽ có nền tảng để học cao hơn thôi nếu chỉ dừng lại ở CCNA thôi thì bạn phải có thêm MCSA hay MCSE hay bất cứ chứng chỉ gì về OS thì mới tạm ổn .

sepo
09-04-2005, 16:06
Việc "CCNA đầy đường" không quá quan trọng. Bạn không thấy hàng năm có hàng nghìn kỹ sư tin học và điện tử viễn thông ra trường đấy sao. Theo kinh nghiệm của tôi, nếu ai đã từng làm trong lĩnh vực mạng thì đều thấy rất nhiều kiến thức trong CCNA được áp dụng trong công việc. Tất nhiên, theo như thangpres, để có thể trở thành chuyên gia trong lĩnh vực mạng thì CCNA là không đủ. Tử CCNA bạn có thể tiếp tục với CCNP, CCDP, CCIP,..hoặc thi các chứng chỉ về hệ thống như MCSE, Linux+. Chúc Wizard2004 tự tin để bắt đầu bước vào lĩnh vực networking.

khanga6tm
12-04-2005, 12:45
chao bac!
em dang hoc o ha noi muon hoc them ve cac van bang chung chi cua nuoc ngoai tham khao kha nhieu nhung chua duoc thong lam. mong cac bac noi them !

thangpres
12-04-2005, 13:00
chao bac!
em dang hoc o ha noi muon hoc them ve cac van bang chung chi cua nuoc ngoai tham khao kha nhieu nhung chua duoc thong lam. mong cac bac noi them !
bạn phải cho biết là bạn muốn tìm hiểu về lĩnh vực gì chứ(software - networking ...v.v) ,còn những văn bằng chứng chỉ ở nước ngoài thì có khá nhiều loại nhưng phần lớn là tự học rồi đến các test center để thi chứng chỉ vì ở Hà Nội có rất it cơ sở đào tạo,hoặc nếu có thì học phí khá đắt trên dưới 1000$ cho 1 khóa học khoảng 1 năm

yuna_admirer
12-04-2005, 22:13
... CCNA nhiều như lá mùa thu.

The_mask
13-04-2005, 14:25
1 khóa CCNA tại iPMAC chỉ có 220$ (mức học phí đã discount cho SV), mỗi module của CCNP cũng chỉ có 335$ thôi, đấy là chưa tính nếu bạn là học viên cũ của IPMAC sẽ còn được giảm học phí nữa. Tính đi tính lại, nếu học hết cả CCNA & CCNP chỉ vào khoảng ~1250$ là cùng. Mà lúc đấy đã có CCNP thì cũng đã ngon lắm rồi. Còn CCIE thì hì hì...các bác nói tiếp nhé...
Vài lời góp chuyện.....

khanga6tm
14-04-2005, 09:39
em chua co tinh he thong trong kien thuc( tu hoc ma) cai gi cung biet thanh tung mang khac nhau, dang nho nguoi chi dan de co tinh he thong va co the dinh huong nghe nghiep.
the em moi hoi bac chu
hoc cai gi thi nhieu qua cu the hon di bac hoc cai gi ma hieu biet sau sac ve no ( ke ca kien thuc khac chi o muc tam tam) de lam viec quan diem cua em la the !

truoc khi co the hoc cao hon thi nhung kien thuc co ban :
phan cung , kien truc may tinh, mang can ban, he dieu danh.
thi con can gi nua ko bac ? tra loi cu the cho em biet voi nhe !

SLNAFAN
18-04-2005, 20:50
Hiện tại đúng là có nhiều người có bằng CCNA thật, nhưng không phải cái nào cũng có giá trị như nhau. Trước tiên, phải nói là, dù thế nào đi nữa thì THỰC TÀI mới là quan trọng. Hơn nữa, người mất 800$ để học xong CCNA so với người mất có 220$ như bạn The_mask nói thì ắt hẳn chất lượng sẽ khác nhau, tiền nào của nấy bạn ạ.Nếu bạn học ở những trung tâm có học phí cao, chắc chắn chất lượng đào tạo ở đó sẽ tốt, như khả năng giảng viên, thời gian thực hành (đây là yếu tố vô cùng quan trọng). Một điều nữa,các nhà tuyển dụng cũng sẽ căn cứ vào giấy hoàn thành khóa học nữa. Sau khi hoàn thành khóa học CCNA, bạn sẽ được cấp một giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học CCNA. Nếu giấy chứng nhận của bạn là của Saigon CTT hay Hanoi CTT hoặc Ciscobachkhoa thì nó cũng khác với bạn nhận được giấy chứng nhận của iPMAC.

Tôi nghe nói, các lớp CCNA với học phí khoảng 200 - 300$ với thời gian học là 2 - 3 tháng chỉ là các lớp mang tính chất luyện thi. Nếu thì được bằng thì bằng này cũng chỉ có giá trị trong 3 năm.

!

DTMocChan
18-04-2005, 21:55
Xin cho hỏi SLNAFan có phải là anh Đặng Tuấn Anh không?

macu
19-04-2005, 16:34
Bạn SLNA có định quảng cáo hoặc bảo vệ ai thì cũng không nên nói xấu người khác, đặc biệt là bạn chưa biết chất lượng chỗ khác thế nào.
Bạn cũng quá nặng chuyện bằng cấp, cái chứng nhận học xong khoá học CCNA của bạn có giá trị lớn thế kia à? Thực tế là nhà tuyển dụng không bao giờ quan tâm tới cái chứng nhận đấy của họ. CCNA cũng không phải là cái gì to tát, khả năng của bạn mới là quan trọng.
Nếu bạn bám vào cái bằng CCNA thì đúng là 3 nắm sau sẽ vứt đi, vì công nghệ thay đổi hoàn toàn, cái chứng nhận khoá học cũng vì thế chẳng có ý nghĩa gì cả.
Chúng ta nên dành thời gian trao đổi kiến thức hoặc học hành thì hơn. Trừ phi nghề của bạn là quảng cáo như anh The_mask.

The_mask
19-04-2005, 17:15
Thực ra thì cũng không hẳn là quảng cáo, mình chỉ đưa ra thông tin cho các bạn tham khảo thôi. Còn về chứng chỉ CCNA, học 8 tháng hay 3 tháng thì mục đích của nó cũng là để các bạn có kiến thức về networking, làm được việc, thi đạt chứng chỉ quốc tế của Cisco. Về chất lượng đào tạo, mình không bàn tới, việc này các bạn có thể kiểm chứng qua những bạn đã đi học tại các trung tâm đó, hoặc chính bạn phải học ở đó. Sau khi học xong, bạn thu được những gì? Bạn có đủ khả năng đi làm?...Đó là 1 trong những bằng chứng khẳng định chất lượng đào tạo của 1 trung tâm.Tuy nhiên, ngoài việc đào tạo tốt, thì các học viên cũng phải chịu khó học cho tốt nữa thì mới có hiệu quả.

Chương trình đào tạo của iPMAC không phải là chương trình của Cisco Academy, nhưng chương trình của iPMAC đã được tích hợp giữa kiến thức CCNA và kinh nghiệm làm việc thực tế của đội ngũ giảng viên đã có nhiều năm làm việc trong ngành, và cũng đã đạt các chứng chỉ cao của Cisco như CCIE, CCIE candicate,...

Nếu có thời gian, mời các bạn ghé tham iPMAC, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn rõ hơn.

Good luck!

hdb3
19-04-2005, 17:24
nếu "CCNA như lá mùa thu" nhưng cái gì cũng có giá của nó, có thực sự thích thì học không quan trọng nơi nào, mà do chính mình tạo ra cái thích thú đó..chúc các nhân tài sớm nở

SLNAFAN
19-04-2005, 21:34
To DTMocChan:

Không phải bạn ạ!

To macu:

Xin lỗi bạn! Mình không nói xấu ai cả! Đúng! Mình chưa biết chất lượng chỗ khác như thế nào , vì mình cũng chưa từng học ở các trung tâm "khác" đó. Tuy nhiên, như mình đã nói , tiền nào thì của ấy thôi. Bạn bỏ ra 800$ để học so với hơn 200$ thì chắc chắn chất lượng - ý mình muốn nói chất lượng đào , ở nơi học phí cao hơn sẽ tốt hơn rồi.

Mình cũng không quan trọng chuyện bằng cấp, mình cũng đã nói đấy thôi, quan trọng là THỰC TÀI của bạn. Tuy nhiên, ít nhiều các nhà tuyển dụng cũng sẽ kiểm tra bằng cấp và các giấy chứng nhận của bạn đầu tiên khi bạn xin vào đó làm việc. Mà thực ra, hầu hết, bằng cấp nó cũng phản ánh năng lực của bạn.

To The_mask:

Hầu hết các trung tâm đào tạo CCNA ngắn hạn đều là không phải là chương trình của Cisco Academy. Thời gian thực hành là rất quan trọng nếu bạn học về mạng và tất nhiên các trung tâm đó sẽ không có nhiều thời gian thực hành cho học viên.

Xin lỗi vì đã Spam ở đây.

macu
20-04-2005, 00:17
Bạn có một tinh thần rất tốt, nhưng nói chung cần phải tìm hiểu kỹ bạn ạ. Mình đã bảo rồi nếu bạn chưa biết về chương trình của người khác thì không nên nói là 200$ kém hơn 800$.
Với 220$ tôi được CCIE dạy trực tiếp, bây giờ đang học học core thứ 2 của CCNP rồi, không hiểu chỗ học viện của bạn có dạy CCNP không nhỉ? Theo tôi biết thì rất nhiều giảng viên ở học viện mới chỉ có CCNA và CCAI, cái CCAI thì cũng chỉ là do dân việt nam kiểm tra lẫn nhau.
Tóm lại thế này, chương trình của academy rất hay nhưng không thể nói là chỗ khác học không bằng. Còn giảng viên ở học viện thua xa một số trung tâm của các CCIE.

DTMocChan
20-04-2005, 00:33
Bạn có một tinh thần rất tốt, nhưng nói chung cần phải tìm hiểu kỹ bạn ạ. Mình đã bảo rồi nếu bạn chưa biết về chương trình của người khác thì không nên nói là 200$ kém hơn 800$.
Với 220$ tôi được CCIE dạy trực tiếp, bây giờ đang học học core thứ 2 của CCNP rồi, không hiểu chỗ học viện của bạn có dạy CCNP không nhỉ? Theo tôi biết thì rất nhiều giảng viên ở học viện mới chỉ có CCNA và CCAI, cái CCAI thì cũng chỉ là do dân việt nam kiểm tra lẫn nhau.
Tóm lại thế này, chương trình của academy rất hay nhưng không thể nói là chỗ khác học không bằng. Còn giảng viên ở học viện thua xa một số trung tâm của các CCIE.

Mấy cái chứng chỉ ấy có gì là ghê gớm đâu mà cãi nhau ủm tỏi lên thế?Một chuyên gia làm công việc của chuyên gia ấy là chuyện thường tình,một tay mơ mà làm tốt công việc của chuyên gia mới đáng nói chứ.

Bass
20-04-2005, 07:11
Không hiêu luôn , giờ này các bác vẫn cãi nhau vì cái CCNa được :)

hocmangcisco
01-03-2013, 01:01
Toi la moi nguoi chuan bi hoc ve mang va cung muon hoc ve chung chi CCNA nhung xin moi nguoi cho hoi la neu hoc CCNA tuong lai se la gi,de tim kiem cong viec hay ko.

CCNA là một chương trình học nền tản mạng đó bạn, nếu muốn đi theo ngành mạng một cách chuyên nghiệp thì CCNA là món bạn cần học đầu tiên.
Học nó xong bạn sẽ hiểu rõ nguyên lý, cách thức chạy của hệ thống mạng LAN/ WAN. Từ đó nếu muốn đi theo hướng hệ thống hay hướng network bạn đều có thể chọn lựa với một nền tảng hiểu biết vững chắc từ đầu.

Nếu ở HCM để học mạng Cisco thì có thể lựa chọn VnPro, một số lý do có thể là

1. Bên trung tâm này chuyên dạy chứng chỉ Cisco, nên về mạng Cisco thì bên đây dạy ngon lành. Một trung tâm mà dạy chuyên 1 thứ thì tất nhiên tốt hơn hẳn rồi

2. Bên VnPro có forum hỗ trợ kỹ thuật về mạng Cisco lớn nhất nước vnproorg , bạn thử đi một vòng các trung tâm để so sánh xem họ có thành lập forum để hỗ trợ học viên hay không

3. Có nhiều kênh hỗ trợ kỹ thuật, hoặc học miễn phí cho sinh viên
Nếu bạn nào là sinh viên rất muốn học nhưng chưa có tiền, có thể vài đây xem video từ cấp độ CCNA -> CCIE (lab lẫn lý thuyết)
Bạn vào google search "dancisco videos" sẽ thấy, đây là một trang nhỏ chuyên về video của VnPro dành tặng cho các bạn không có điều kiện đến học trực tiếp tại trung tâm, hoàn toàn miễn phí

4. Trung tâm này xuất bản sách về mạng Cisco nhiều nhất, đếm sơ sơ ít nhất cũng phải 20 đầu sách về mạng Cisco

5. Thiết bị bên này nhiều nhất, bạn có thể đi một vòng tham khảo các trung tâm để so sánh về thiết bị. Nội thiết bị router và switch đếm sơ sơ cũng 200-300 con, chưa kể các thiết bị như firewall, IPS, CSMARS, VPN, DSLAM, Voice IP, Wireless điều khiển, AP....

...
Mình liệt kê một số ý cơ bản là vậy, bạn có thể đi 1 vòng để so sánh với những trung tâm khác để thấy sự khác biệt, rồi có sự lựa chọn phù hợp cho riêng mình

bibeovn
27-05-2013, 09:32
Hiện CCNA là khóa học cơ bản về mạng và luôn được cập nhật để sát thực tế nhất
Nếu muốn chuyển qua học về network học viên ko nên bỏ qua khóa học này, có thể tự học nếu bạn đủ kiên trì