PDA

View Full Version : Dành cho người ghiền Linux

utuchatday
20-11-2002, 14:19
Ở trong đây tui chỉ thấy các sư huynh-đệ gài Window trước không à, Không thấy ai cài Linux trước rồi sau đó cài Window.
Hoặc cài ba bốn cái Linux trong một máy quậy cho đã, quăng ông Window luôn.
Window như một người đàn bà hấp dẫn dzậy, hôm nay thì như dzầy, ngày mai thì ỏng ẹo thế kia, không biết đường mà đở. Biết là như vậy, nhưng lâu lâu thấy vắng bóng nàng thì lại thấy nhớ nhớ.

danceswithwolves
25-11-2002, 19:54
cài Windows sau nó che luôn Linux, lại phải chạy lilo à ?

utuchatday
26-11-2002, 05:56
Kevin Costner,
Tui thắc mắc tại sao cứ phải gài window trước, sau đó Linux. Tui nghĩ phải có cách gài ngược lại, nhưng chưa tìm được Tutorial nào trên Net chỉ cách này hết. Nhưng chắc chắn phải có cái trick nào đó làm được cách này.
Khi tui tìm được, tui sẽ post lên đây. Nếu bạn tìm ra tutorial nào chỉ cách này, bạn vui lòng email về:
nguyenphu@sympatico.ca
Merci d'avance.

psychotic
26-11-2002, 07:09
Lilo xưa rồi ,dùng Grub đi :-)
Bạn cứ install Linux trước với Grub trên MBR
sau đó cài Window vào sau.Tiếp theo chạy
Grub để cập nhật lại và sẽ cho bạn boot từ
Window hay Linux.
Xem thêm Grub - Howto
Chúc bạn thành công

coolman
27-11-2002, 01:51
Đúng la dùng Grub tiện lợi hơn nhiều so với Lilo.
Nhưng để cài nhiều hệ điều hành trên 1 máy thì cả lilo va Grub đều là 2 trình quản lý rất tôt.
Khi cài Grub hay Lilo, bạn nên cài vào 1st boot partition thay vi cài vao MBR. vì lúc đó bạn có thể cài các HDH khác ma không cần quan tâm đến việc boot. sau này nếu windows co bị gì bạn có thể cài lại mà hệ thống của bạn vẩn luôn boot được. chỉ cần active partition của Linux, sau do edit file /etc/grub.conf hoăc /etc/lilo.conf