PDA

View Full Version : Sound on board của em bị khùng rồi mấy bác ơi...hic

htv231
07-04-2005, 22:07
Main của em là gigabyte __ cài winXP media center 2005 __ thấy có nhận sound bình thường ( hình cái loa ở góc màn hình )

Nhưng khi gắn loa vào thì không nghe thấy gì cả __ loa tốt 100% __ hay cho dù thay loa khác __ nhưng khi gắn vào nghe bằng headphone thì lại nghe được

Em chẳng hiểu ra làm sao nữa

Mấy bác chỉ giúp giùm em nha''

vuhung12345
07-04-2005, 23:01
Có thể cắm lộn lổ rồi !! speaker or line out or dây đứt rồi...kiểm xem loa có bị gãch chéo mài đỏ o: ?? mute đó ông kẹ

htv231
07-04-2005, 23:24
Mình vẫn cắm cùng một lỗ đấy chứ __ mở nhạc lên __ gắn dây headphone vào nghe bình thường _ rút ra gắn loa vào---->mù tịt __ thế mới đau __ mà không phải chỉ mình cái loa đấy _mà đem cái loa nào cắm vào cũng y chang __ xong rồi đem headpone vào lại okey

Vấn đề này có phải do sound onboard hư không _ hay do driver không đúng không mấy bác

thangpres
07-04-2005, 23:48
bác xem lại cái driver đi kèm theo main xem,tui cũng dùng main Gigabyte sound on board AC97 khi cài trên đĩa kèm theo main nó có 1 soft để chỉnh hiệu ứng âm thanh trong đó có thể chỉnh line out => speaker hay headphone

htv231
08-04-2005, 08:07
hic ..... main này của người quen cho em ... em đang download driver tren trang gigabyte về cài không biết được không bác

Mà tất cả các loại main gigabyte đều chỉ dùng một đĩa driver hay mỗi main mỗi đĩa __ để nếu driver down về xài không xong em đi mượn thằng bạn cái CD ah'

thangpres
08-04-2005, 13:23
bác chịu khó lên trang của Gigabyte tìm đúng loại driver hỗ trợ cho main cua mình mà down về,mỗi seri main đều có driver riêng không dùng chung được.Muốn biết main của mình là loai nào bác cứ mở máy ra nhìn ở gần giữa main đó .

soi soi soi
08-04-2005, 22:50
bác này sao keo vậy, mua Sound Card có bao nhiêu tiền đâu,từ dỏm tới xin, mua được main giga mà không mua thêm được soundcard hay sao?sound blaster live5.1 có 30$, còn loại dỏm thì 10$ hoặc hơn tí xí....
xài card onboard nghe không hay.chịu khó chi tí tiền để nghen hạc hay hơn không?
ai có ý kiến gì khác không?

thangpres
08-04-2005, 23:20
card 10$ thi khác gì onboard dau neu không nói là kém hơn(bây giờ tìm loại 10 $ hơi bị khó đấy) có tiền thì xài loại khoảng 30 $ => không thì onboard cũng được mà onboard cũng 5.1 đấy loại 10$ chỉ như loa thường 2 cục thôi

soi soi soi
09-04-2005, 06:58
kém' hơn on board?, đồ onboard có bao giò tốt đâu, u nói thì cũng đúng thôi, tùy hãng xản xuất,dù gì chăng nữa mua card sound blaster live5.1 thì vẫn tốt cho gia đình với giá 30$, nếu muốn nghe nhạc.

black_nguyen
09-04-2005, 15:45
Hiện giờ sound card nào hay, chất lượng mà giá cả phải chăng không vậy??

soi soi soi
10-04-2005, 03:14
hehe, gia` phải chăng thì không biết, cứ vào thấy hiệu creative, mắc nhất thì mua...
nếu bác có tiền, hình nhu có bán loại khoảng 70$, 80$ hay over 100$(kho6ng rõ gia` cả cho lắm) vào creative mà search...thì chắc nghe khỏi chê rùi.
Còn nghèo thì xài sound blaster live 5.1 vậy.

alann
10-04-2005, 05:50
các bác vớ vẩn nhỉ, đang bị vấn đề cần giúp thì lại bảo người ta đi mua soundcard ..
tôi nghĩ là có thể bạn cắm lộn lổ thôi, hoặc trong CONTROL PANEL, SOUND and AUDIO, (sound playback) ADVANCED, bạn chọn lộn thiết bị nghe ...

Có vài cái sound card/mainboard có lổ LINE OUT và HEADPHONE riêng biệt. Xem lại nhé.

Thông thường cái line-out nó chẳng cho ra signal mạnh bao nhiêu, nếu bạn xài loa không có ampli bên trong thì chẳng có nghe cái chi, nhưng cắm Headphone vào thì nghe ngon lành, vì Headphone chỉ cần công suất âm thanh nhỏ cũng đủ rồi.

Cho nên hỏi thử bạn, cái loa có ampli không? thông thường loa có ampli thì phải có dây cắm vào phích điện bên ngoài (hoặc xài pin). Nếu có ampli + cắm vào LINE OUT mà cũng không cái khỉ gì, thì chỉ còn cách vào BIOS xem phần âm thanh có bị tắt đi hay không?
Đến cách này mà không nghe gì, thì mới đi mua sound card mới ... (hoặc quăng quách Motherboard đi, kẻo mua sound card về lại không nghe được thì toi)

Chúc may mắn !!

anh_dang_co_don
10-04-2005, 10:44
tiện thể cho tui hỏi lun, con card sound của tui có 4 đường (front, mic, line-in và rear) dzậy tui hỏi là cái đường rear dùng để làm giè và cắm nó vô đâu vậy mấy bro

soi soi soi
11-04-2005, 06:15
các bác hỏi nhiều hỉ, sound card thì thường thấy bây giò các dây cable có chuẩn màu của nó, thấy màu nào hợp thì cắm vài dắc đó vậy thôi,
Một số đồ dỏm màu không đúng với chuẩn hiện tại.

mathiencusi
12-04-2005, 10:48
card 10$ thi khác gì onboard dau neu không nói là kém hơn(bây giờ tìm loại 10 $ hơi bị khó đấy) có tiền thì xài loại khoảng 30 $ => không thì onboard cũng được mà onboard cũng 5.1 đấy loại 10$ chỉ như loa thường 2 cục thôi

cái suond realtek AC 97 cùi kinh hãi .............. tiếng bass chỉ nghe ù ù

Yamaha , Creative 2.1 , 4.1 chịu khó tìm sẽ được loại dưới 10 USD đó :D ........ Dù không bằng được live! chứ hơn cái onboard cùi trên main Giga này nhiều ..............tiếng bass hơn phải tới 100%
Xem ra cái soundstrom của Nvidia vẫn là số 1 .....onboard đá Live ! chếc ngắc