PDA

View Full Version : Xin tư vấn gấp về vấn đề lấy lại dữ liệu từ HDD hỏng phần cơ

Fanyeuamnhac
07-06-2011, 00:04
mọi người ơi, ai rành về cứu dữ liệu ổ cứng xin giúp mình với. mình đã đem ổ đĩa bị hư của mình đến trung tâm CẤP CỨU DỮ LIỆU VIỆT NAM, có trang web là capcuudulieu.com. nhưng ngta báo giá cho mình là 6tr (sau khi khuyến mãi là khoảng 4-5tr). nhưng mình thấy cái giá này quá mắc so với 30GB mà mình mún lấy ra từ dữ liệu. ngta nói là ổ đĩa mình bị hư nặng nhưng mình hỏi tại sao hư năng ngta k nói rõ lý do cho mình, mình dc báo là ổ đĩa mình bị hư phần cơ (phần vật lý, trầy cái đĩa cơ ở bên trong ---> hư nặng???) nhưng mà mình chưa từng làm rớt máy, mình cũng k biết sao nó lại như vậy nữa!! mình đc bảo là dữ liệu đã hỏng hết rùi nhưng ngta sẽ phục hồi đc cả tên file với giá tiền là như thế. các bạn có ai rành về cấp cứu dữ liệu xin giúp mình với, có ai biết chỗ nào giá cả phải chăng hơn không? mình k biết ngta nói có thật k vì mình k hề rành về những vấn đề này?! ai giúp mình với plz plz plz, xin cảm ơn và xin lỗi đã làm phiền mọi người nhìu nhìu nhìu >"< vì giờ mình rối lắm rồi k biết làm sao

dung lượng toàn bộ là 320GB, e xài chưa đc nửa năm, nhưng dung lượng e xài là 30GB, e cung chỉ mún lấy khoảng 12GB dữ liệu wan trọng thôi.

user_84_gialam
07-06-2011, 00:41
Ng ta nói đúng đó bro ! cái đĩa bên trong ổ cứng là đĩa từ hay còn gọi là platter, đĩa đó là nơi lưu trữ toàn bộ dữ liệu, nếu cái đĩa đó bị xước (do đầu đọc gây lên) thì dữ liệu hỏng khá cao (khoảng 90%). Để biết thêm thì bro có thể tìm tài liệu về cấu tạo ổ đĩa cứng sẽ rõ.

bé_Bi_IT
07-06-2011, 08:55
4->5tr là 4 trăm hay 4 triệu?
Nếu là 4 trăm thì giá đó là hợp lý rồi
Chạy Recover dữ liệu nó đâu có quan tâm là ổ của bạn chỉ có 30GB cần thiết đâu, nó phải lọc toàn bộ ổ cứng của bạn, nghĩa là phải chạy hết 320GB. Sau đó lấy dữ liệu nào là do mình.
Nếu dữ liệu của bạn thực sự cần thiết thì nên mang qua cho người ta làm, lấy xong dữ liệu ko đọc được thì bạn có quyền ko trả tiền
Nếu dữ liệu ko quan trọng lắm, có thể bỏ thì bạn lên mạng gúc gồ cách Recor dữ liệu từ đĩa Hiren mà vọc, lần sau còn biết

luongcongtoai
07-06-2011, 09:25
hư phần cơ mà sao recover được, 4->5 triệu thì còn nghe được, cho dù ổ cứng của bạn có format dữ liệu cỡ nào, mất dữ liệu ra sao nó đều có thể lấy lại được, nó không tính bạn cần bao nhiu mà nó chỉ tính là ổ cứng của bạn là bao nhiu thôi, không tin ban đem ổ cứng 40 hay 88G lên sẽ biết liền

emperor666
07-06-2011, 21:37
Cho mình hỏi 1 điều cực kì quan trọng :D bạn có để ổ lại cho người ta kiểm tra ko. Lúc người ta kiểm tra bạn có ngồi ở đó ko :D cái ổ có rời khỏi tầm mắt bạn 1 phút nào ko :D. Nếu như bạn có thì mình khuyên thật lòng bạn mang ổ lại chỗ cũ để lấy dữ liệu khỏi mất công mang đi chỗ khác :D.

Fanyeuamnhac
07-06-2011, 23:58
là 4-5 triệu đó, đúng là nó tính theo số dung lượng ổ nhưng mà giá cả như thế này so với 12GB mà em cần lấy thì cắt cổ quá. Lúc mang cái ổ ra trung tâm cấp cứu dữ liệu nó bảo để lại qua đêm cho nó kiểm tra. Sáng hôm sau ngta nói nếu hư ổ đĩa mà dữ liệu k hư thi tầm 1tr5, còn hư dữ liệu lun thì báo giá thẳng lun 4-5triệu, nhưng e k nghĩ nó mắc đến như vậy!!! e mún biết có trung tâm nào có giá tầm 1 tr5 k vì e k tin e k làm gì cả mà dữ liệu cũng bị hỏng lun. giờ e đúng rối lun rồi ! >"< bế tắc quá! Em là con gái nên ko rành về IT lắm, cứ vào đó lơ ngơ lơ ngơ, đọc bài của bác user_84_gialam cũng ko hiểu là làm như nào luôn :( có ai có biết trung tâm nào giá cả ok hơn ko chỉ em với huhu

emperor666
08-06-2011, 22:43
Bạn ở đâu nếu ở hn thì mang ổ qua mình kiểm tra cho :D nhưng thú thật là đã để qua đêm thì cơ hội cứu đc vô cùng nhỏ :D.

Fanyeuamnhac
12-06-2011, 02:09
cám ơn bạn nhưng mình ở HCM, bây giờ thì ngta nói ổ HDD của mình bị trường hợp nặng nhất của hư phần cơ luôn rồi, ko thể nào lấy dữ liệu ra đc nữa rồi :(

VIET_CHO_EM2011
12-06-2011, 08:02
Hic. Vậy là chỉ có cách cân đồng nát cái ở đó thôi.
Mua cái khác về dùng, chọn loại nào tốt mà xài.
Thấy nhiều người chọn Wesstern, Hitachi. Bạn nên tham khảo xem sao.

emperor666
12-06-2011, 10:06
Hư phần giời chỉ cần cái đĩa cứng còn là còn lấy lại đc dữ liệu :D vấn đề là lương tâm của họ có cao hơn lương tháng hay ko thôi.

caydenkho
08-12-2011, 09:37
Hư phần giời chỉ cần cái đĩa cứng còn là còn lấy lại đc dữ liệu :D vấn đề là lương tâm của họ có cao hơn lương tháng hay ko thôi.

Cao thủ quá! Xin cho biết quý danh được không?

voige
08-12-2011, 09:38
Cũng tùy mới cứu đc thôi, phần cứng cũng chỉ là may dủi mới cứu đc

cuudulieulab
11-12-2013, 17:35
bạn cần cứu dữ liệu ổ cứng chết tham khảo tại đây: http://cuudulieuhdd.com/cuu-du-lieu-o-cung-hong.html