PDA

View Full Version : PHP : Run query bị lỗi...

phuongngoc
06-04-2005, 10:30
$result= mysql_query("INSERT INTO tpn_ngroup (id,group) VALUES ('','$group1')") or die (mysql_error());
Em chạy cái dòng lệnh này nó báo lỗi :
You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near 'group) VALUES ('','Quốc tế')' at line 1
Bác nào biết cách sửa không, chỉ dùm em với !

cntttg
06-04-2005, 10:40
Cái này sai là cái chắc. $result = mysql_query("câu lệnh sql",kết nối với cơ sở dữ liệu). Ở đây bạn thiếu kết nối với cơ sở dữ liệu(database) nên nó bị báo lỗi là sai cú pháp. Nên coi lại cú pháp của câu lệnh mysql_query.

phuongngoc
06-04-2005, 11:15
Ở trên mình đã kết nối DB rùi mà.

incous
21-04-2005, 09:00
$result= mysql_query("INSERT INTO tpn_ngroup (id,group) VALUES ('','$group1')") or die (mysql_error());
Em chạy cái dòng lệnh này nó báo lỗi :
You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near 'group) VALUES ('','Quốc tế')' at line 1
Bác nào biết cách sửa không, chỉ dùm em với !
hey, tui nghĩ có lẽ là do cái id không có giá trị kìa, thường thì id mình đặt là primary key nên bắt buộc phải có giá trị chứ. Nếu bạn đã đặt auto... gì đó thì phải sửa code như sau

$result= mysql_query("INSERT INTO tpn_ngroup (group) VALUES ('$group1')") or die (mysql_error());

phuongngoc
21-04-2005, 11:37
Em chẳng biết thế nào nhưng thay cái col group bằng một cái tên khác (ví dụ cat chẳng hạn) thì run ào ào, chẳng thấy lỗi nữa.
Chắc nó không cho xài tên col là 'group'.

tommyle
21-04-2005, 11:56
Bạn không được dùng group cho table hoặc column names vì nó là reserved word!
http://sunsite.mff.cuni.cz/MIRRORS/ftp.mysql.com/doc/en/Reserved_words.html

phuongngoc
22-04-2005, 06:40
Mình hiểu rồi. thx a lot