PDA

View Full Version : Câu đố có thưởng của Crazyking !!!

CrazyKing
20-11-2002, 08:36
Có câu đố cho mí bác đây ??? Ai giải được sẽ có thưởng đó !Một chầu cafe hé !!!
Các bác có thể dùng bất cứ chương trình gì (NC,Windows Commander, Windows Explorer, các ngôn ngữ lập trình như : Assembly,Turbo C, Borland C/C++, Visual C/Basic , C# , VB.net , Java ......... ) , miễn sao đáp ứng được yêu cầu của đề ra như sau:
1- Tạo một thư mục tên "Cha".
2- Tạo thư mục con của "Cha" tên là "Con" (Đương nhiên là trên Win or Dos , trên Linux không xét .)
Thế thôi ! Dễ quá hén ! Một chầu cafe đang chờ bác !!! Nào ra tay đi . Trong vòng thời hạn 30 ngày (không kể ngày ra đề) !!! (Mí bác đừng có hỏi là tui có làm được điều này hay không đó nhé !!! hết thời hạn tui sẽ thông báo đáp án)

monkey
20-11-2002, 08:55
Cannot create or replace file: The filename you specified is invalid or too long. Specify a different filename

vụ này mới à nhe ;)

CrazyKing
20-11-2002, 09:04
Cố lên !!! Gần ra rùi đó

scout
20-11-2002, 10:03
hình như vấn đề là không tạo được thư mục tên con

Châu Chấu
20-11-2002, 11:02
Thư mục tên "con" không thể tạo được, vì nó trùng tên với một thiết bị xuất chuẩn mà Windows và Dos dùng, tên là con (console).

CrazyKing
20-11-2002, 12:29
A há !!! Bởi vậy mới đố chứ !!! Vẫn có cách để tạo đó !!! Welcome !!!! Cố nữa lên !!!

kelangtu
20-11-2002, 17:25
Bài viết được gửi bởi Châu Chấu
Thư mục tên "con" không thể tạo được, vì nó trùng tên với một thiết bị xuất chuẩn mà Windows và Dos dùng, tên là con (console).
hay thiệt , cái này dùng Assembler , dò trong mem xem có chuỗi "con" nào thì thay thế bằng một từ *** khác, lúc này thì tạo được thư mục "con" thôi.
Bác CrazyKing học Khoa Hoc Tự Nhiên à ? Câu hỏi trên là của thầy Thái Hùng Văn đó. Nếu bác học KHTN thì hay quá, tớ cũng dang học trường đó đây.
Sau có càfe chưa ?

CrazyKing
20-11-2002, 19:02
Hí hí ! Bác này định chặn ngọn tui chắc !!!??? Tui học năm cuối rùi !Đâu có còn học thầy Văn nữa , mà hồi tùi còn học thầy , làm gì có câu đố này đâu ! Câu đố này là bài thi tuyển vào một công ty nhật bản đó bác !!! Bác nói thế bác đã làm ra chưa mà bảo tui đãi cafe ??? Đáp án phải rõ ràng !!! Biên dich thành exe cho mọi người kiểm chứng !!!!

Mach2
20-11-2002, 20:12
"Con" hay là "Con "? Dzị có được hông?

danceswithwolves
21-11-2002, 09:05
add thêm ký tự ASCII code = 0 vào cuối tên "Con". Chiêu này tớ làm từ năm lớp 7.

CrazyKing
21-11-2002, 22:33
danceswithwolves dịch thành file exe rùi post lên cho bà con xem hén !!!!

hitech
22-11-2002, 06:46
Cái trò này tui chơi lâu rồi. Trước hết các bác tạo một thư mục tên gì đó cũng được. Sau đó các bác dùng Diskedit của NU (chạy trên DOS thôi) vào đó mà sửa tên lại, thêm khoảng trắng ở đầu hay ở đuôi cũng được.
Nhưng mà đã đố như vậy chắc là phần thưởng của CrazỵKing chắc là bé xíu thôi. hehe :cool:

CrazyKing
22-11-2002, 08:14
Mí ông này đúng là xạo !!!Mí ông nghĩ thế là thực hiện được chắc !!! Đừng có cho là mình nghĩ ra một cách như thế mà không kiểm nghiệm lại mà bảo là thành công !!! Đúng là ....không có phong cách của một dân lập trình gì hết !!!!

anhcntt2000
22-11-2002, 15:39
xin chào bạn!
mình cũng không dành nhiều đâu nhưng hy vọng là giải dược câu của bạn!
theo mình thì thư muc tên "cha " thi qua dễ rồi đúng không?
cái khó là thư mục tên "con" thoi ,do tên " con " chính là tên cấm của dos(chúng với tên màn hình và bàn phím) nên dos hay win không cho tạo!
ta vào thư muc ten "cha" tạo đại tập tin có tên là "tam" ha!sau đo!ta dùng chương trình diskedit.exe cua NU,bạn hay sửa tập tin có tên là "tam " thành tên "con".nếu không dược mình xin bao bạn 1 chấu cà phê đo!
còn bạn thích lập trình ưh!ta không cần xài chương trình NU mà ta xài bằng lập trình C,ta đọc bạng tham số đĩa và sửa tên tập tin la "tam " thành "con "
bạn nhớ lời mình hưa ha!

danceswithwolves
22-11-2002, 16:05
phải biết phần thưởng là cái gì trước đã. Tớ truy cập ở dịch vụ, nếu phần thưởng bé xíu thì chẳng tội gì copy file .exe ra đây up lên cho mệt. Đúng không CrazyKing@ ?

hitech
23-11-2002, 07:18
Thì tui đã nói rồi, đề ra dễ quá thì chắc là phần thưởng chẳng có
là bao đâu.:evil:

CrazyKing
23-11-2002, 09:21
OK !!! Cách của hitech và anhcntt2000 hoàn toàn đúng , nhưng đó chỉ là cách thủ công thôi , phong cách của dân lập trình là làm sao hiểu được bản chất của nó , anhcntt2000 nêu ra cách lập trình bằng C là đọc tham số đĩa là được ..... nhưng cũng chờ kết quả U làm như thế nào nữa . Phần thưởng là để khuyến khích chúng ta tìm tòi thôi, chầu cafe để anh em nói chuyện , bàn bạc thêm về tin học là quá hay rồi còn gì nữa ??? Bộ mấy huynh muốn tui đãi mấy huynh chầu bia....... chắc ..........????
Có đến 4 cách để giải đáp câu đố trên . 1 cách thủ công 3 cách là đúng phong cách .

hueduongit
16-01-2003, 08:22
Nhưng khi tạo được rồi, thì nó có ảnh hưởng gì đến hệ thống không!?

hueduongit
16-01-2003, 08:29
Hãy nói rõ hơn các cách đó đi, cám ơn!

hueduongit
21-01-2003, 15:40
tương tự đối với 'lpt1'.
Các huynh đệ biết thì post lên đi!