PDA

View Full Version : Không đọc được dử liệu

Nicholaspopup
04-04-2005, 15:49
Mới mua system mới dùng chung với 2 hdd cũ .
1.Samsung SATA 80GB
2.Samsung SATA 120Gb

Ổ 80GB chứa WinXP Pro SP2, ổ kia chỉ chứa data. Gắn vào system mới thì không detect được trong win . Đưa đĩa cài Window vào , tới phần chọn Partition để install thì có hiện lên 2 ổ 80 và 120 nhưgn báo là unlocated hết ??? Làm sao bây giờ,trong ổ 120Gb toàn là dữ liệu của mình musiz,e-book,pix,movee còn ổ 80gb thì có <1 trăm mb *.pdf mấy internal documents của bà chị ( xóa là bả cứa cổ ) giờ có cách nào cứu dữ liệu không ( không thể gắn vào system cũ vì mình không ở VN nữa )

Thanks các bros

Tran Kieu Anh
05-04-2005, 11:59
Sao bạn ko mựợn máy của ai đó gắn HDD vào để lôi dữ liệu ra

Nicholaspopup
05-04-2005, 18:53
Ôi, được chết liền ! đã nhờ mấy đứa bạn nhưng rốt cục cũng không lấy đượ dữ liệu !!! nhưng giờ quên chuyện đó đi , tối cần giúp đỡ về cài WinXP

đưa đĩa winXP vô cài thì nhấn f6xong lát đưa đĩa mềm để nó nhận sata , nhưng giờ đưa đĩa mềm xong chọn driver luôn , nó load 1 hồi vô tới chỗ press enter to install .... , bấm enter thì nó báo là không detect được hardware nào cả ??? Cho hỏi có cần phải set slave/master gì không ( chỉ có 1 ổ sata thôi ) và nếu cần phải set master thì đặt jump như thế nào ??

And em trả lời gấp giùm mình đi, cần gấp lắm .

Tran Kieu Anh
06-04-2005, 16:13
Trên cái ổ cứng nó có chỉ dẫn jump master đó, bạn dặt lại đi. Ngoài ra khi dùng SATA phải enable nó lên trong CMOS ấy nhé, ko là nó ko nhận đâu.

anh_dang_co_don
06-04-2005, 18:16
chòi, bạn đổi ngược lại, bạn cài HDH trên con ổ 120 GB của bạn xem có cải thiện hơn được kô nào, tui nghĩ là con ổ 80 GB của bạn kô kéo nổi con ổ 120GB của bạn nên gây ra tình trạng trên, bạn thử set jumper trên ổ xem sao, có sơ đồ đó mà.

thangpres
08-04-2005, 00:01
nếu vẫn không được thì ban update cái bios của main đi có thể do version cũ quá nên nó không hỗ trợ tốt cho SATA.Trước đây tôi cũng bị như vậy nó cứ chập chờn lúc được lúc không nhưng sau khi update bios nó còn nhận biết được ổ SATA của hãng nào số seri là bao nhiêu trước đây nó chỉ báo là master or slave SATA thôi ...

Hans Voralberg
08-04-2005, 01:37
Vậy là đụng phải cái main phò bios lởm =)).

Nicholaspopup
09-04-2005, 20:15
Giga K8NXP SLI Bioz 29/12/04

Xong rồi dù bị mất dữ liệu của 2 ổ , hóa ra là chưa có set ổ nào để boot 9 power và press f10 - kinh ngie65m mới biết nưa$)

cám ơn bà con