PDA

View Full Version : Bác nào chỉ giúp cài phần mềm share internet nào ?

redsun
04-04-2005, 14:11
Phòng máy của thằng em đang xài Dial mà nó dùng WinProxy 5.1 để share intenet cho máy con. Nhưng sao nó chạy không ổn định chút nào, rớt mạng liên tục và lại còn chậm nữa. :confused:
Có bác nào kinh nghiệm share chạy nhanh và ổn định xin chỉ giáo với. Cảm ơn rất nhiều.
Nếu không thì thằng em của em nó húp cháo vì mạng rớt liên tục lại chạy chậm và lại mới khai trương

netvn
05-04-2005, 00:58
Phòng Net giờ này còn dùng Dialup mà không châm với không rớt mạng mới là lạ. Kiếm cái modem xịn xịn chút có thể cải thiện chút ít. Tuy nhiên giải pháp tốt nhất vẫn là nâng cấp lên ADSL, hoặc thêm line dialup

gaixixon
05-04-2005, 05:55
Để share internet dialup nhanh và ổn định thì bạn thử xài WinGate 4.4.2 thử xem. Chỉ có điều là wingate bây giờ ra nhiều phiên bản mới hơn rồi, lên tui cũng không biết các tính năng của bản mới có tốt hơn nhiều không.
to netvn: Cái này thì phải hỏi bác rồi.
lắp thêm dial up tức là thế nào hả bác? Là dùng thêm một line điện thoại và một modem để nối internet sau đó kết hợp với cái line kia như thế nào ạ. Liệu tốc độ thực tế nó có tăng lên không??

redsun
05-04-2005, 08:09
Hic... Mình cài wingate thì nó bào cái thằng WinXP có firewall mình tắt firewall đi nó vẫn không chịu cài, có bác nào chỉ dùm cái. làm cách nào để install vào cái. Còn nữa mới mua cái modem Prolink mà cứ 10' nó reconect hic........như thế thì chú em của mình chắc phá sản luôn.
Nghe nói cài ISA share tốt lắm mà mình lại không biết cấu hình cái đó.
TO:netvn
Dưới tỉnh làm sao có ADSL chỗ xã khác thì có rồi nhưng xã mình chưa có. Chứ ai chẳng muốn có ADSL cho tiện mà đỡ bị khách hàng chửi.

gaixixon
05-04-2005, 10:42
- tắt firewall nó vẫn không cho cài?? bạn chụp cái lỗi mà nó báo, post lên đây coi!!
- 10' nó lại reconnect?? rất rất nhiều khả năng không phải là do modem mà có lẽ khi bạn đang vào net, có thằng nào đó nó điện thoại tới cái số mà bạn đang dùng để vào nét!! khả năng khác là cái thằng ISP tồi.

redsun
05-04-2005, 14:10
Thì nó vẫn báo như cũ thôi mà. Tôi đang xài Win XP SP2 đó, nó đâu cho cài đâu, chắc cài máy chủ win 2003 server quá.
Liệu nó có share tốt hơn không nhỉ

cntttg
05-04-2005, 15:06
Kinh doanh Internet mà dùng dial up thì bó tay. Nó chạy chậm còn hơn cả rùa nữa. Nên thay đổi cách kinh doanh đi không thôi thì bị ế khách bây giờ . Chuyễn sang xài ADSL là vừa rồi đó. Lúc đó kinh doanh cả game MU và gunboard nữa đó .Vừa nhanh lại vừa nhiều khách lại vừa có nhiều tiền tiêu. hêhhêihiehihhh

redsun
05-04-2005, 15:58
Trời ạ, nếu mà có ADSL thì tôi đâu có phải khổ như vậy, đã bảo là tất cả vì các cháu nhà quê, phải để cho chúng nó tiếp cận với NET sớm để không thua thiệt với dân thành phố. vì vậy tôi mới nhờ thằng em mở ra cho các cháu nó chơi và cũng như có thêm thu nhập.. Có ai có kinh nghiệm làm phòng NET bằng DIAL thì chỉ giáo dùm.

True_False_1_0
05-04-2005, 16:11
bạn thử kiểm tra lại đường dây điện thoại thử xem

gaixixon
05-04-2005, 16:18
Bó tay, nó không cho cài thì bác phải post cái message của nó lên đây thì tui mới soi được chớ. Bác cứ bảo nó không cho cài thì tui ngồi đây là sao mà biết được??

Dùng internet dial up mà cho qua proxy thì còn lâu hơn cả con rùa lận. theo như kinh nghiệm xài nét của tôi (từ cái ngày mà giá vào internet khoảng 12.000 /1h đó) thì wingate là ổn nhất. Vậy thôi.

ngdkhoa2k
09-04-2005, 09:42
Theo mình biết thì dùng WinXP vẫn có sẵn phần internet share trong winxp rồi mà?? Mình thấy dùng cái đó là tiện nhất, ko biết các bạn thế nào?? Chỉ cần đặt IP tĩnh cho máy chủ có gắn modem, sau đó cho share internet, mấy máy con đặt IP tĩnh hay động gì cũng được mà (nếu tình thì chọn phần default gateway = IP máy chủ??) Mình thấy dùng vẫn tốt, nếu có gì ko hay xin mấy bác góp ý dùm

netvn
11-04-2005, 03:21
Bó tay, nó không cho cài thì bác phải post cái message của nó lên đây thì tui mới soi được chớ. Bác cứ bảo nó không cho cài thì tui ngồi đây là sao mà biết được??

Dùng internet dial up mà cho qua proxy thì còn lâu hơn cả con rùa lận. theo như kinh nghiệm xài nét của tôi (từ cái ngày mà giá vào internet khoảng 12.000 /1h đó) thì wingate là ổn nhất. Vậy thôi.
Wingate không phải phần mềm proxy hả bạn?.

Theo kinh nghiệm dùng dial up, để có chất lượng ổn định thì quan quan trọngnhất là đường dây. Đường dây từ cột-> nhà không có mối nối + không dùng thiết bị chống set.

Vế share Internet, thì isa2004 hoắc 1 pm Router nào đó (như KerioWinRouteFirewall), không nên dùng proxy (nói chung). Các phần mềm Router dùng cơ chất route (dẫn đường) đề kết nối ra ngoài + hỗ trọ Cache + hỗ trọ nhiều Net Interface (cho phép dùng thêm line kết nối ra ngoài Lan) nên ưu viết(nhanh+ổn định) hơn cô chế proxy rất nhiều.

---
Sao đánh TV nó cứ loạn xạ thế nhỉ..

redsun
11-04-2005, 23:31
Bây giờ mình vẫn phải xài Winproxy thôi, chứ không có thì mạng chạy cũng chậm lắm, mà bà con cho ý kiến xem mình chat, hay FTP thí được còn vào web thì không được, thằng WInProxy nó inactived cái http của mình

dinhbaochau
12-04-2005, 10:34
Trên cái box này mấy bác cứ trả lời quanh co hoài mà chẳng ai trả lời cho bác redsun một cách cụ thể. Cài phần mềm nào cũng vậy thôi, Wingate hay Winroute hay ISA gì cũng phải ...cấu hình con modem í. Vấn đề tui biết là nằm cái chổ đó.
Có phải bác nói là cứ 10 phút hoặc ít hơn 10 phút là nó Disconnect đúng không? Vậy thì bác ham cái modem chạy tốc độ "Dialup" chỉ có 57600 thôi, chứ bác mà chọn modemSpeed là 115200 là nó cà giựt là đúng rồi. Sức của bác ghánh chỉ có 50 kg, nhưng tui chơi một phát gấp đôi thì...bố thằng nào mà không die.
Bác vào controlPanel chọn modem->chọn propeties -> chọn lại cái thằng Maximum Speed của modem về tốc độ là 57600 nhé.
Còn muốn chạy kha khá một chút thì nên đổi cái modem xịn một chút mà xài. Cái thằng gắn ngoài đó, Blaster của Creative ý, coi cái thằng này cũng được lắm, tui có xài rồi.
Còn Share của bác muốn chạy ổn định, không phức tạp, với lại bác đang dùng mạng WorkGroup thì cài cái thằng Winrouter mà xài là đủ.
Chúc thành công nhé!

redsun
12-04-2005, 17:21
Tớ đang xài các US. ROBOTICS đấy chứ, không biết thế nào, xài winproxy ngày hôm nay cũng cà tưng quá. chắc thử chuyển qua winrouter thử xem có ổn định hơn không, co bac na`o denghi su dung ISA khong , to dang xai Window Server 2003

fop1985
13-04-2005, 19:57
Bi giờ nếu Bro dùng Proxy thì mình chỉ thấy ISA là "the best of the best" thôi!! Giờ có 2 bản ISA 2000 và 2004, tuỳ Bro lựa chọn...

[oo]
22-04-2005, 17:43
Winxp SP2 bảo mật tốt , nhưng có nhiều vấn đề lắm, như một số game không chơi đựợc này, một số software cũng vậy, với cả chế độ mặc định của SP2 với firewall là on. Bạn tắt nó đi, và tốt nhất m nều không cần thiết thì cài lại Win SP 1 còn hơn.