PDA

View Full Version : Sét đánh hư card mạng

toanpuppy
05-06-2011, 09:47
Là như thế này hồi bữa trời mưa có sấm chớp e vội rút cục nguồn của modem ra nhưng khoảng 2-3 phút gì đó thì có tiếng sét sau đó bị cháy nguồn màn hình và cháy modem. Sau khi sữa xong e tưởng chừng vào mạng bình thường nhưng thấy đèn modem chỉ sáng có 3 đèn còn đèn mạng thì không sáng e xem manage thì thấy card mạng vẫn bình thường không bị lỗi gì hết. Mong mọi người chỉ e cách nào để khắc phục ạ

ngocxinh189
05-06-2011, 09:50
Dễ thôi ra ngoài mua cái card mạng rời gắn vô khe PCI,hoặc USB mạng.

Ko thì chiến nữa là thay main cho nó chơi:)

manhhung_1952000
05-06-2011, 11:00
Mày bạn vào Win bình thường thì Ok, màn hình đã sửa Ok, không vào được mạng bạn có thể coi xem nó có bị đặt ip tĩnh hay không(nhiều khi bị khùng khùng vậy đó), rồi cho obtain hết, còn không được nữa thì chắc con IO điều khiển cạc mạng die, bạn thay cạc mạng rời coi,nêu1 không được thì đem ra tiệm nhé!

Chúc thành công!

cavang125
05-06-2011, 11:36
sét đánh thì trường hợp 99% là cảd mạng tạch rồi :yes: mua cái cảd mạng 50k về lắp vào là bình sờ thường lại à

tam_giang
05-06-2011, 11:46
Lần sau chủ topic dùng "tìm kiếm" mà đọc. Tôi đã viết đến 2 lần chuyện này, với kinh nghiệm bản thân. Tôi nghĩ bạn này bị hư modem vì đã viết rõ ràng: "đèn modem chỉ sáng có 3 đèn còn đèn mạng thì không sáng". Mọi người bảo đi mua NIC mới để làm gì chớ ???

Riêng chủ topic, bấm nút "Reset" của modem rồi thử setup như mới. Nếu được thì tốt, bằng không mua modem mới.

user_84_gialam
05-06-2011, 22:46
@TAM_GIANG
Có thể ý của pác chủ thớt là cái đèn "Internet" trên modem đó. Nếu card mạng die thì cái đèn đó nó tối là đương nhiên rồi, hơn nữa ở trên chủ thớt cũng đã nói tới là đã sửa xong hết rồi còn gì.

@Chủ thớt

Bro thử đổi 1 sợi cáp nhảy khác xem sao.

manhhung_1952000
08-06-2011, 22:39
@TAM_GIANG
Có thể ý của pác chủ thớt là cái đèn "Internet" trên modem đó. Nếu card mạng die thì cái đèn đó nó tối là đương nhiên rồi, hơn nữa ở trên chủ thớt cũng đã nói tới là đã sửa xong hết rồi còn gì.

@Chủ thớt

Bro thử đổi 1 sợi cáp nhảy khác xem sao.

Chính xác mình cũng nghĩ như vậy, thay cáp,thử máy khác ok, mà máy mình k ok ==> lỗi thuộc về máy mình
Thử modem trên máy khác, nếu ok ==> modem sửa đã ok, còn nếu không được bắt ai sửa cho bạn sửa lại(thường phải mua cái modem mới)
Bê máy qua đâu đó thử coi có kết nối mạng được không,nếu không đươc thì thử cái cạc mạng rời ==> đem ra quán cắm cái cạc rời vào ok thì lấy