PDA

View Full Version : [dis]

nanhtrang
19-11-2002, 20:17
Tôi biết co thể thiết lập một mạng xai Router nhưng không rõ cách thiết lập. Có ai biêt xinb chỉ dùm. tôi dang có đủ thiết bị cho một mạng LAN dùng thiết bị định hướng mạng.

Bri-Dennis
20-11-2002, 04:12
Bạn có thể cho biết rõ hơn yêu cầu về mạng của bạn được không ? thí dụ như là số host trên 1 network, rùi số network, rùi các dịch vụ bạn sử dụng....

Nói chung bạn phải cho biết chính xác bạn muốn dùng mấy cái mạng đó dùng để làm gì thì mình mới có thể đưa ra giải pháp chính xác cho bạn được.

:)

yuna_admirer
20-11-2002, 08:06
Router là thiết bị định tuyến , sử dụng phần lớn trong Wan , có liên quan đến kết nối internet . Giá các Router rất mắt , do đó nếu bạn chỉ là một Lan nhỏ (<200 máy) thì dùng Router làm gì ? Hay la một mạng lớn chăng ?

nanhtrang
06-12-2002, 16:40
xin lỗi lâu nay bận túi bụi không trả lời các bạn được. Tui đang thi học kì cuối.thực ra tôi chỉ muốn nối hai netcafê thử chơi xem thầy dạy ở trường với trong quán của tui nó có thực tế hơn không thôi.
Hai phong máy tui đang làm viêc cách nhau khoảng 50m(lầu 1 và 5), một dùng cho net, một dùng cho game cả hai có 40 máy P3 1.2 và 2 p4 2,2. Các thiết bị mà tôi có là hàng thanh lí của 1 công ty, có vẻ như điều tôi muốn làm không được kinh tế lắm

XIN CẢM ƠN NHIỀU

Bri-Dennis
06-12-2002, 21:29
Nếu chỉ cần nối hai cái mạng lại với nhau thì chẳng cần router gì sất, chỉ cần một sợi dây cross là được. Còn nếu như bạn cần thêm một số policy như filter hay remote access gì thì hãy sài router.

Một lần nữa, bạn nên xác định rõ yêu cầu trước khi tiến hành làm hoặc hỏi giải pháp.
:)