PDA

View Full Version : Vì sao khi cài Winxp thì lại mát ổ

gaconhlk
19-11-2002, 19:31
Ai đó giúp mình được không. Chuyện là như thế này khi mình cài Winxp Home Edition xong thì mình quay lại dos và ở đó mình không thể nào tìm thấy ổ C đâu cả (ổ cài Win) mình cài bằng bộ NTFC gì gì đó mình không nhớ nữa nhưng không phải là bộ FAT 32. Các bạn giúp minh được không. Cám ơn các bạn

Hell Fire
20-11-2002, 02:32
Dos chỉ hổ trợ FAT 32 thôi (File Allocation Table), không hỗ trợ NTFS nên không thể thấy được ổ dĩa format theo chuẩn NTFS, nếu muốn thấy ổ dĩa ở DOS thì có thể format lại theo FAT 32 nhưng như thế thì sẽ mất dữ liệu. Tốt nhất nên giữ nguyên NTFS, vì có nhiều ưu điểm về bảo mật & khả năng lưu trữ tốt hơn

vikhoa
20-11-2002, 07:55
Nhưng nếu là người dùng gia đình, không chuyên nghiệp thì không nên sử dụng NTFS. Thực chất, bạn chẳng biết NTFS là gì thì làm sao tận dụng được những ưu điểm của nó được ? Mình thấy bạn nên chuyển lại dùng FAT32 thì tốt hơn, lỡ có chuyện gì cũng còn backup dữ liệu được bằng cách boot ngoài DOS.

Không phải sử dụng công nghệ mới hơn, tốt hơn là TỐT NHẤT mà sử dụng công nghệ nào phù hợp với nhu cầu và trình độ của người dùng mới là TỐT NHẤT !

gaconhlk
20-11-2002, 14:24
Cám ơn mọi người đã giúp đỡ em. Những câu trả lời của các bạn thật có ích cho mình

ChangNgao
21-11-2002, 15:05
vậy giờ làm thế nào để fotmat ổ cứng khi mà không thấy nó nằm ở đâu ?bây giờ ổ C đã trở thành ổ D khi dir ,còn ổ D hình như giờ là ổ E hic hic :(
chỉ cho mình với nha !cảm ơn nhiều !

thanhphuhtv
22-11-2002, 09:40
Bạn dùng Partition Magic để convert ổ C lại thành FAT32, cách thực hiện này không bị mất dữ liệu cài trên đó, bản litle chỉ nằm gọn trên 1 đĩa mềm, bạn có thể dùng nó để boot DOS và convert nó lại, chúc thành công.

c_thinh
25-11-2002, 19:25
Đã chỉ thì chỉ cho rõ ràng luôn đi vì theo tôi đoán Changngao hình như không rành về mấy cái vụ này phải không.

lamdu
29-11-2002, 10:17
tôi cũng mới cài thử win2000, và lỡ sử dụng NTFS rồi, nhưng còn một ổ đĩa luận lý vẫn sử dụng FAT32. bây giờ muốn chuyển đổi ổ đĩa NTFS thành FAT32 thì tôi phải làm sao? Tât nhiên là làm sao mà ổ Fat32 vẫn còn dữ liệu ấy, quan trọg nữa chws. tôi đã dùng PMAGIC7 nhwng không đwợc. không biết PQmagic8 có chơi được không nữa? Bạn nào biết chắc chắn thì nhắn giúp nhé.