PDA

View Full Version : Cách tạo hình rỗng (nền transparent)

THE LAST LEAF
01-04-2005, 14:45
Có lẽ cái này có thể đối với các bạn chỉ là trò trẻ con nhưng đối với dân ko chuyên như mình thì là cả vấn đề đấy. Mình vẽ đươc một cái hình, hay lấy được một hình (hình bể xăng dầu chẳng hạn), bây giờ làm cách nào để tạo hình cái bể vỡ mảnh để thể hiện mức nước trong ruột của nó với điều kiện là nền của nó phải transparent, cám ơn các bạn!

xnewman
02-04-2005, 08:39
Ko hiểu bro nói gì..Xin cho biết thêm chi tiết bro định làm hiệu ứng này = flash hay chỉ cần ảnh vector hay thế nào ??

THE LAST LEAF
02-04-2005, 09:01
Chỉ cần là ảnh thôi, nghĩa là mình có ảnh cái bể liền nền trắng hay nền là hình ảnh. Bây giờ mình muốn làm thế nào (dùng PS hay gì cũng được) để tách hình cái bể đó ra nền transparent đồng thời là cắt được một mảnh của cái bể (cái bể vỡ mảnh để thể hiện mức nước bên trong ấy mà)

Kiểu như vầy (mình vẽ tạm bằng Paint :D)

THE LAST LEAF
05-04-2005, 16:17
Ko bác nào giúp tôi à

firestorm
07-04-2005, 21:19
hỏi rất khó hiểu, nếu muốn cắt thì vào PS có công cụ cắt đó thế là xong, muốn bể cở nào cứ cắt cở đó, mà cái nền transparent là cái nền gì thế, hic, hehehee,nếu là nền trong suốt thì lưu save for web dưới dạng gif, nếu đã hỏi thì đừng cố gắng thêm từ chuyên môn vào làm câu hỏi bạn khó hiểu lắm

Ngh
07-04-2005, 22:10
đọc câu hỏi của bạn, hiểu sao chỉ vậy, nếu sai mong bạn bỏ qua :P
Đầu tiên dùng Pen tool, chọn Paths (ở trên cùng, bên trái, nút thứ 2 kế bên cây bút., có hình cây bút trong hình dùng tool đó vẽ 1 đường biên xung quanh cái bồn của bạn. Sau đó ở Paths Palette (trong default view thì chung với Layers và Channels) kéo cái layer trong đó vào hình tròn bị đứt quãng. Ok. Press Ctrl D để invert, press delete. (phải chắc rằng tấm hình ko fải là layer background, bằng cách tạo 1 new layer và delete layer background) bạn đã có hình cái bồn , nền transparent. Sau đó bạn dùng đại Marquee Selection hay gì đó cắt 1 miếng ở giữa bồn, rồi tô vẽ thêm tí nước là xong..
( Khi cắt hình cái bồn ra ko 1st thiết fải dùng PEn tool)
mà thôi post đại hình lên đây để mấy bác trên này làm cho rồi.

THE LAST LEAF
08-04-2005, 17:19
hỏi rất khó hiểu, nếu muốn cắt thì vào PS có công cụ cắt đó thế là xong, muốn bể cở nào cứ cắt cở đó, mà cái nền transparent là cái nền gì thế, hic, hehehee,nếu là nền trong suốt thì lưu save for web dưới dạng gif, nếu đã hỏi thì đừng cố gắng thêm từ chuyên môn vào làm câu hỏi bạn khó hiểu lắm

Xin lỗi i:D tớ chỉ dùng mỗi từ "chuyên môn" là transparent thôi mà (trong Delphi mà tớ đang dùng thì nó cũng có nghĩa là trong suốt) ,thực ra tớ đang cần vẽ ảnh để sau đó được load lên cửa sổ của một ct viết bằng Delphi ,chương trình này có khả năng thể hiện mức nước trong bể theo tham số đưa vào và rất tiếc là định dạng ảnh nó chỉ chấp nhận là .bmp hay .jpg thôi. Cám ơn câu trả lời của bạn Ngh mình sẽ thử xem sao :-)