PDA

View Full Version : [Khẩn cấp] HDD bị hỏng

anringfield
04-06-2011, 01:43
HDD của mình là loại Seagate 1500GB 7200rpm mua tại Hoàng Hải 2 năm trước. Dùng êm ả suốt từ lúc mua thì đến lúc vừa rồi nó xảy ra hiện tượng như sau:
- Ổ kêu lạch cạch rất to, windows 7 tự nhiên ko nhận ổ nữa (hiện 0GB).
- Nghi ngờ có chuyện, restart thì BIOS có hiện thiết bị nhưng tên bị thay đổi (thường là STabc thì giờ thành là ST_xyz).
- Vào lại windows 7 thì ổ không thấy đâu nữa. Vào Device Manager kiểm tra partition thì thấy partition 1500GB cũ chỉ còn 4GB và yêu cầu format mới dùng được.
- Dùng HD Tune Pro kiểm tra thì hiện 1 cái ổ 4GB và check health thì failed đỏ lòm. Thế là mình không dám đụng gì đến ổ nữa, vẫn để nguyên như khi bắt đầu trục trặc.
Vậy là mình nghi HDD nó đã chết cơ. Hiện tại HDD 1500GB chỉ còn trống có 30GB và mình đang có rất nhiều dữ liệu quan trọng bắt buộc phải cứu. Tình hình khẩn cấp nhờ anh em HDVietnam chỉ dùm mình ở HN thì mang HDD ra đâu để chẩn đoán và lấy lại dữ liệu. Vì dữ liệu rất quan trọng nên mình cần địa chỉ tốt nhất và đáng tin cậy nhất. Nếu ai đã từng cứu thì cho mình biết trước kinh nghiệm và giá cả để chuẩn bị.

hddlab
04-06-2011, 07:08
Tham khảo dịch vụ cứu dữ liệu chuyên nghiệp tại www.hddlabvn.com

zzoverzz
04-06-2011, 07:25
ổ cứng của bạn bị lỗi BAD SECTOR rồi. mang ra quán bảo họ cắt bad đi cho không sẽ mất hết dữ liệu đó. nếu lỗi quá nhiều bad thì bạn có khi phải thay ổ cững mới.mình đã gặp 2 lần do mình lưu chữ quá nhiều dữ liệu và xóa mà quên không dồn đĩa lại do đó các lỗi bad đã xuất hiện và gặp trường hợp như bạn đã nói

demnayanh05
04-06-2011, 17:29
Bạn thử dùng đỉa boot vào mục hard disk tool> more, sau đó bạn chọn cái tên trùng với ổ cứng của bạn, cái seagate hình như là số 1. rồi làm theo chỉ dẫn đễ sửa chữa lại HDD. Chứ cắt bad thì dữ liệu không còn đâu.

luongcongtoai
05-06-2011, 09:41
trước tiên để cứu dữ liệu ổ cứng của bạn bạn hãy gắng nó vào một desktop khác và khởi động bình thường để lấy dữ liệu bạn cần, sau đó bạn sử dụng chuơng trình chạy phân mảnh lun cho các ổ đĩa (muốn nhanh thì down các chuơng trình bên ngoài)
sau đó bạn chạy BAD sector thôi 1,5TB (chẵn) mà chạy BAB sector chắc phải mất 24h hoặc hơn đó, phần này trên google có nói nhiều nếu bạn, đơn giản chỉ dùng HDD tool của đĩa hiren boot thôi.
chúc bạn thành công

ktakta
05-06-2011, 09:52
Thà bỏ luôn đi bạn, không thì đi cứu data quan trọng thôi, mình cũng có HDD samsung 250GB có nhiều data quan trọng về web project, đùng 1 cái nó không nhận trong BIOS, lấy ra đập vài páht xuống giường gắn lại thì nó nhận dc, dùng HDD Gen nó test sector nào cũng bad cả, ngồi gần 3 tiếng mà nó test chỉ 400 sector (không biết bao nhiêu Kb/250GB) nản bỏ luôn

hddlab
05-06-2011, 16:46
Thà bỏ luôn đi bạn, không thì đi cứu data quan trọng thôi, mình cũng có HDD samsung 250GB có nhiều data quan trọng về web project, đùng 1 cái nó không nhận trong BIOS, lấy ra đập vài páht xuống giường gắn lại thì nó nhận dc, dùng HDD Gen nó test sector nào cũng bad cả, ngồi gần 3 tiếng mà nó test chỉ 400 sector (không biết bao nhiêu Kb/250GB) nản bỏ luôn

HDD hỏng mà đập thì chỉ làm hỏng thêm thôi chứ sao mà hết hỏng được hả em?

VIET_CHO_EM2011
05-06-2011, 19:50
HDD hỏng mà đập thì chỉ làm hỏng thêm thôi chứ sao mà hết hỏng được hả em?

Chắc có ý là đập cho nó hỏng luôn, khỏi sửa nữa.
Hỏng rồi không dùng được vô tư đem tiền mua ổ mới.

luongcongtoai
05-06-2011, 19:59
một kinh nghiệm lưu trữ các tài liệu quan trong ko sợ bị mất và có thể rất tiện lợi đó là bạn tao 2 hoặc nhìu hơn các gmail xong rồi tự gửi thư qua cho nhau như thế có thế lấy đc dữ liệu lúc cần mà cũng an toàn.
nếu dữ liêu lưu trữ quá nặng thì bạn chỉ cần 1 tài khoản mediafire hay đại loại là dạy để upload và down giá cũng ko cao mà lại tiện

demnayanh05
05-06-2011, 20:20
dữ liệu không cao thì người ta use HDD 1500G làm gì trời. up lên mediafire ngồi đợi cả tháng àh