PDA

View Full Version : USB chập chờn, vào ra liên tục

twilight_2512
03-06-2011, 20:51
Mình mới mua 1 con USB trenscend 4G, đã test trên laptop dùng Win7 chạy bình thường, Mình cũng đã từng format lại USB.
Nhưng hôm rồi mình copy vài thứ từ laptop qua desktop thì khi cắm USB vào desktop, nó nhận rồi mất tín hiệu rồi lại nhận và cứ như thế, không thể nào dùng được.
Khi cắp vào thì trên máy còn hiện bảng this device can perform faster, không biết port 1.0 hay 2.0 nhưng trước giờ vẫn dùng bình thường với các USB khác.
Mình thử lại với cái USB cùng loại, y như cái đó thì vẫn dùng bình thường nên cổng USB vẫn không sao. Mình đã format lại USB bằng các chương trình như HP usb format nhưng vẫn không hết lỗi trên.
Không biết có bạn nào từng bị hay có cách khắc phục thì chỉ giúp nhé.
Thank nhiều.

luongcongtoai
03-06-2011, 21:34
có khi nào bạn mua usb 3.0 nên mấy không nhận driver, bạn đem cái usb ra tiệm nét hay 1 máy khác cắm thử có bị trường hợp này không

twilight_2512
03-06-2011, 21:42
USB 2.0
Chỉ có điều cổng USB có lẽ là 1.0 vì nó cứ báo this device can perform faster
Mình đang nghi ngờ cổng USB bị thiếu điện nên mới chập chờn như vậy, nhưng lạ là chỉ mỗi cái này mới bị, những cái khác thì bình thường.

xtien_dlht
03-06-2011, 22:25
cắm qua jack khác xem bạn(cắm vào các cổng usb đằng sau case ấy)vì theo mình là do jack cắm bị bẩn không tiếp xúc tốt dẫn đến như vậy.

manhhung_1952000
03-06-2011, 22:48
Nếu mình đoán không nhầm thì cổng USB trên case của bạn theo phương đứng dúng không, và cái usb của bạn là usb kiểu có 1 miếng nhựa nhét vào ổ usb đúng không?

Theo mình từng bị và rút kinh nghiệm( vì usb của mình là JVJ cũng bị tương tự khi cắm vào ổ usb phướng đứng không nhận) vì nó có cái dây để cầm tay cho tiện nên đã làm cho usb không khớp với ổ usb, dẫn đến chập chờn , bạn có thề cắm cổng sau case ví thường nó chắc chắn và khít hơn cổng trước thùng máy.

Chúc bạn thành công!

twilight_2512
04-06-2011, 06:04
Thế này nhé
Mình đã cắm hết tất cả các cổng trước lẫn sau nhưng vẫn như vậy
Mình thử USB này trên máy khác thì bình thường và mình thử USB khác trên máy này cũng bình thường. Chỉ có cái USB này và máy này là bị thôi
Mình nghĩ nguyên nhân chắc là do nguồn điện cung cấp không đủ, ai rành về mục này cho mình xin ý kiến đi, hay là phải mua lại cái khác đây.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thế cho mình hỏi tình trạng cổng USB thiếu điện có thể khắc phục bằng cap usb không?
Hay phải dùng usb hub có nguồn riêng?

user_84_gialam
06-06-2011, 00:11
Dùng dây nối dài USB hay cáp USB vẫn vậy mà. Bro cắm trực tiếp vào cổng USB còn ko nhận thì bro dùng dây nối dài vẫn vậy thôi. Bro thử dùng phương án dùng USB Hub có thêm đg cấp nguồn 12v xem sao ????

manhhung_1952000
08-06-2011, 22:45
Vệ sinh lại cái USB và cái cổng USB nhé bạn, dùng cồn hoặc xăng thơm.

Chúc thành công nhé!