PDA

View Full Version : Buồn Wá ! hỏi về lệnh của Dos đây

conio
19-11-2002, 15:21
Hè hè..Lần trước tui thấy có người hỏi về lệnh CLS của DOS. Bây giờ tui xin hỏi lệnh " < " và " > " là làm gì vậy ta...?

< , > Lệnh thú vụ của DOS đây

havy
21-11-2002, 00:59
Lệnh > dùng để định hướng xuất. Bình thường thì xuất ra màn hình, khi dùng > thì xuất ra hướng khác, ví dụ như
type sample.txt>save.txt
nội dung file sample.txt sẽ được chép qua save.txt giống như dùng copy vậy

Còn < dùng định hướng nhập. Cái này mình chưa xài bao giờ

vikhoa
21-11-2002, 08:32
Havy là ai thế nhỉ ? ;) Con gái mà biết lệnh của DOS rành rẽ như vậy thì ít thấy lắm.

> rất là hay, ví dụ bạn muốn tạo 1 file txt trong đó có tên tất cả các file trong một thư mục nào đó, bạn chỉ việc gõ :

dir . > list.txt

Hoặc lấy luôn tên các file của các thư mục con nữa :

dir . /s > list.txt

Ngoài ra, còn có >> dùng để xuất nối vào 1 file đã có sẵn. Vẫn lấy file list.txt ra làm ví dụ. Bạn đã có 1 list file rồi, giờ muốn thêm tên các file ở C:\Dir2 chẳng hạn thì làm như sau : (vẫn đang ở thư mục có chứa file list.txt)

dir c:\dir2 >> list.txt

< thì ít khi dùng đến, thường dùng để nhập biến hoặc giá trị cho 1 số lệnh ngoại trú hoặc 1 số file thực thi ngoài DOS (.exe, .com, .bat).

Không biết conio còn gì hỏi nữa không ?

Xin hân hạnh được làm quen với havy ! :)

danceswithwolves
21-11-2002, 08:56
thấy con gái là mắt sáng rỡ... dww@ cũng rành DOS lém nè, có muốn làm quen không á ? 100/100 điểm DOS giải... không chuyên toàn thành '95 đó nghen.

vikhoa
21-11-2002, 09:06
Trời, con gái mà giỏi tin thì phải hâm mộ chứ sao :) hì hì, thế DWW có thể cho biết lệnh ngoại trú nào của DOS mà DWW thường xuyên dùng nhất không ?

câu số 2 : Có lệnh "edit" ngoài DOS không ? ;)

havy
21-11-2002, 09:06
Hic, em cảm ơn anh Admin và anh Mod nhiều. Em cũng đang đau đầu với DOS đây nè. Cái vụ biến môi trường của em ấy, có anh nào giúp được không? Em nhớ lúc trước có đọc một quyển sách rất hay về biến môi trường, bây giờ cần thì lại để đâu mất rồi

vikhoa
21-11-2002, 09:08
Giúp cái gì mới được chứ ? Hy vọng vikhoa "còn chút gì để nhớ" về DOS :D

danceswithwolves
21-11-2002, 09:43
ừm, con gái giỏi tin (hay bất cứ lĩnh vực nào khác) đều là "hiếm" vì con gái có IQ bằng 1/n con trai (với n luôn ngoài khoảng (0,1), thường thì rất lớn).

1. My most-frequently used external command : FORMAT (!)
2. EDIT.COM là trình soạn thảo xấu hoắc dở ẹc của M$ đi kèm với bộ MS-DOS. Làm gì có lệnh nội trú "edit" ? Tính dụ dww@ à ?

to havy@ : set lại vùng nhớ mà DOS dành cho environment variable lớn hơn một chút, lệnh gì quên rồi, làm ơn tra HELP.COM.

vikhoa
21-11-2002, 10:03
hihi, 100 điểm cũng đáng. Giờ hỏi tiếp :

3. Trong Windows XP không có format.com ? Vậy làm sao để format ổ C đây ? (câu này quá dễ!).

4. DWW chỉ giùm vikhoa cách chia lại ổ cứng 1 cách hợp lý đi. Vikhoa đang dùng ổ 20GB, cần dùng Windows và sử dụng Office, các chương trình đồ họa, thiết kế web, có chơi game và nghe nhạc MP3. Nhớ chỉ làm sao để có cài lại máy cũng đỡ mất công nha :)

Cảm ơn nhiều lắm.

nguyen duc dan
21-11-2002, 10:51
anh vikhoa chỉ giùm đi.em cũng muốn biết lắm.

quaitieutu
21-11-2002, 12:05
Quái làm cách này
Không nhất thết phải formart bằng Win Xp,các soft wản lý HDD đều có thể làm việc này ngon lành ví dụ như Partition Magic Ver 8.0 chạy trên XP ngon ơ
còn việc HDD thì Quái sẽ chia 5,5,10
5 Gb đầu dùng để Setup Win,và cà các soft.Nhưng lưu ý là chỉ cài mấy cái file cần thôi.Còn đường dẫn thì không nằm ở C (sẽ tránh được việc đầy ổ C) mà Program files sẽ nằm trên D,còn ổ cuối cùng thì save soft và database.Trườn họp nếu có ghost ổ C thì nó cũng không chiếm nhiều space lắm.Khi cần restore lại ,rắp với ổ D thì chạy ngo ơ

conio
21-11-2002, 18:16
ViKhoa và Havy it xài lệnh < và > lắm hả ? Vậy bây giờ xài thử đi.

trước hết dùng Notepad soạn thảo 1 file a.txt với nội dung chỉ có 3 dòng như sau :

y
<enter>
<enter>

Ok ! Save vào ổ C:\a.txt
tiếp theo Dùng Notepad mở file AUTOEXEC.BAT trong C:\ sau đó chèn vào dòng lệnh:
format c:/s < c:\a.txt ở phía trên cùng.

Save AUTOEXEC.BAT lại.

Ok ! Chờ lúc khởi đông thì sẽ biết kết quả ra sao.

----------
Đừng nên làm cho máy của mình mà hãy làm cho máy của 1 thằng bạn đáng ghét nào đó hay ra dịch vụ cũng được nhưng mà nhớ chạy cho lẹ à nha.

ttvnonline
22-11-2002, 12:49
bác Vi Khoa nên Vào Lê Hoàn mà tải phần mềm miễn phí về mà làm . Có phần quản lý bộ nhớ nữa , nếu cần em sẽ gời cho bác ..

monkey
22-11-2002, 12:57
Bài viết được gửi bởi conio
ViKhoa và Havy it xài lệnh < và > lắm hả ? Vậy bây giờ xài thử đi.

trước hết dùng Notepad soạn thảo 1 file a.txt với nội dung chỉ có 3 dòng như sau :

y
<enter>
<enter>

Ok ! Save vào ổ C:\a.txt
tiếp theo Dùng Notepad mở file AUTOEXEC.BAT trong C:\ sau đó chèn vào dòng lệnh:
format c:/s < c:\a.txt ở phía trên cùng.

Save AUTOEXEC.BAT lại.

Ok ! Chờ lúc khởi đông thì sẽ biết kết quả ra sao.

----------
Đừng nên làm cho máy của mình mà hãy làm cho máy của 1 thằng bạn đáng ghét nào đó hay ra dịch vụ cũng được nhưng mà nhớ chạy cho lẹ à nha.

dã man wá heheh

havy
22-11-2002, 14:05
Hi hi, làm theo cách của anh conio thì đúng là... nhớ đời. Nhưng em không dám đâu ạ, em cứ nhớ từ từ cũng được. À quên, còn thêm /u nữa chứ :)

Cái em hỏi là làm cách nào tăng không gian biến môi trường trong DOS ấy mà. Vì em cần chạy một file .bat trong Win. Nhưng em đã được chỉ cách làm rồi. Hoặc là chạy
SHELL=COMMAND.COM /P /E:<nnnnn>
trong Autoexec.bat

Hoặc là chỉnh lại thông số trong file .pif của Win cũng được.

anhcntt2000
22-11-2002, 15:55
dễ vậy mà cũng hỏi!

danceswithwolves
22-11-2002, 16:30
Bài viết được gửi bởi vikhoa
hihi, 100 điểm cũng đáng. Giờ hỏi tiếp :

3. Trong Windows XP không có format.com ? Vậy làm sao để format ổ C đây ? (câu này quá dễ!).

4. DWW chỉ giùm vikhoa cách chia lại ổ cứng 1 cách hợp lý đi. Vikhoa đang dùng ổ 20GB, cần dùng Windows và sử dụng Office, các chương trình đồ họa, thiết kế web, có chơi game và nghe nhạc MP3. Nhớ chỉ làm sao để có cài lại máy cũng đỡ mất công nha :)

Cảm ơn nhiều lắm.

ngoài phạm vi DOS ! nhưng vì dww@ là người thanh tao lịch sự nên sẵn sàng hồi đáp :D.

3. Format drive C: with WinXP's format feature :
vikhoa@ có bao giờ chỉnh ký tự đại diện của System disk thành một ký tự khác C chưa ? tức là ổ đĩa khởi động của mình là E:, F:... Z: chứ không phải là C:. Hehe, nếu không biết thì disconnect Internet, ôm gối suy nghĩ đi nhé; còn biết rồi thì đọc tiếp nè : xong xuôi đặt ký tự C: cho một ổ đĩa tử tội nào đó (lúc này C: không phải là System disk đâu nhé). FORMAT it with format feature of WinXP.

4. Nếu muốn dww@ trả lời câu này thì đề nghị vikhoa@ chuyển nhượng cái bằng MCSA cho... dww@ trước đã. Sắp thi MCSE đến nơi còn "vẽ chuyện" xỏ xiên dww@ thế này à ? Đại khái cứ bao nhiêu GB thì chia làm bấy nhiêu ổ. Trường hợp của vikhoa@ thì cứ chia làm... 20 ổ.

duybis
24-11-2002, 14:27
cho hỏi về lện VER của Dos

vikhoa
24-11-2002, 16:43
Này, tớ có nêu câu hỏi ra để đánh đố đâu, nêu ra để cậu giải thích cho những ai không biết thì biết thêm 1 chút vì đó là những vấn đề họ thường gặp phải đó mà. Ví dụ khi bạn đi mua máy mới, bạn không biết gì nhiều, thường là mua ổ 20GB hoặc 40GB, giao cho cửa hàng cài máy, nó chia đôi thành 2 ổ, ghost cho 1 phát đầy đủ mọi thứ nhưng về nhà chạy thì cà giựt, muốn cài lại thì làm sao ;) Và nên chia lại ổ đĩa thế nào để đáp ứng công việc tốt nhất và an toàn nhất.

Đâu phải người nào cũng biết tường tận những điều này đâu. Nếu tớ hỏi rồi tớ trả lời luôn thì chán ngấy vì đã phải trả lời những câu tương tự cả trăm lần rồi.

Rất tiếc là tớ chưa có MCSA, mới có ...MCSE à :) Nên chưa đưa cái MCSA cho cậu được.

Gửi anhcntt2000 : Tôi đưa ra câu hỏi này để các bạn thảo luận chứ đâu nói dễ hay khó. Nếu bạn cảm thấy dễ thì hãy trả lời theo sự hiểu biết của mình đi, để người khác học hỏi theo. Còn nếu chỉ "phang" lên 1 câu như vậy thì ai nó cũng được mà lại chẳng có ích lợi gì cho người khác. Đây là nơi giao lưu, học hỏi, trao đổi kinh nghiệm, ai cũng post theo kiểu "dễ quá khỏi trả lời" như bạn thì mở diễn đàn làm gì nữa ?

xitrum82
24-11-2002, 17:43
Bài viết được gửi bởi anhcntt2000
dễ vậy mà cũng hỏi!
Cao nhân

danceswithwolves
24-11-2002, 18:14
huhu dww@ hố to rùi. Người ta là MCSE cơ đấy, trong khi dww@ đến cái bằng A tin học còn không có nữa là... :(

Giỡn tí thôi, chớ giận, chớ giận :). dww@ cũng sử dụng HDD 20GB nhưng không có các tiết mục Games (vì máy quá mạnh - PII Deschutes 350Mhz, 128MB SDRAM, 4MB SUPER TRIDENT 3D IMAGE - nên từ chối tuyệt đại đa số trò chơi) . Với kinh nghiệm tích luỹ trong quá trình sử dụng "cổ vật" nói trên thì khó cho dww@ có câu trả lời hợp lý được. Đành dựa cột nghe vikhoa@ chỉ điểm.

duybis
26-11-2002, 16:44
tin học căn bản mà các bác đã bàn tới ghost và partition thì bố ai mà biết được, có những người biết thì đọc sẽ hiểu nhưng với những người mới học như em thì thua.

baotuyen0703
29-11-2002, 19:45
anh vi khoa oi cho em hỏi MCSE VÀ MCSA là gì vậy em không có hiểu , anh có thể giải thích cho em hiểu được không vậy , nêu được thì anh nói cho em biết hai cái đó có phải là bằng tin học giồng như bằng a không vậy anh :rolleyes: :rolleyes:

danceswithwolves
30-11-2002, 04:50
hình như một cái tương đương bằng... A, cái còn lại tương đương với bằng... nghề.

Old Shark
30-11-2002, 15:45
Hêhê sao cấu hình máy của DWW giống máy của Old Shark quá vậy. Nè, cho các bạn biết, xài máy "mạnh" vậy là cách "tu tỉnh" hay nhất, đảm bảo không bị game quyến rũ lol

baotuyen0703
01-12-2002, 08:55
Bài viết được gửi bởi danceswithwolves
hình như một cái tương đương bằng... A, cái còn lại tương đương với bằng... nghề.
nhưng mà danceswithwolves có thể giải thích cho tuyên hiểu một chút được không vậy , cụ thể là MCSE là học về cái gì vậy , còn mcsa là học về cái gì vậy , tuyên nghe nói học cái đó khó lắm mà , sao bạn nói là tương đương băng A và 1 cái là tương bằng nghề là sao , hai cái này cò phải là học về lập trình không vậy , bạn giải thích cho mình hiểu kỹ một chút nha , cám ơn bạn nhiều :( :(

vikhoa
01-12-2002, 09:31
Bài viết được gửi bởi danceswithwolves

Sai bét, cả 2 cái MCSA và MCSE đều thua cái bằng A Tin học của VN nữa. Hồi học CNTT Đào tạo từ xa của ĐHQG, vikhoa nộp mấy cái đó vô thì bị trả lại, không được nhận, còn người ta nộp bằng A, bằng B thì được, huhu.

baotuyen0703
01-12-2002, 14:39
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Sai bét, cả 2 cái MCSA và MCSE đều thua cái bằng A Tin học của VN nữa. Hồi học CNTT Đào tạo từ xa của ĐHQG, vikhoa nộp mấy cái đó vô thì bị trả lại, không được nhận, còn người ta nộp bằng A, bằng B thì được, huhu.
trời ơi là trời tui nhờ mấy ông giải thích cho tui hiểu hai cái bằng đó có nghĩa là gì và nó học những môn gì , mà mấy ông nói gi đâu không vậy , nhất là ông vi khoa đó , người ta nhờ giải thích mà ông cứ nói gì đâu không vậy

chucuoi
01-12-2002, 15:01
Bạn trèo qua Box chứng chỉ tin học quốc tế xem đó, trong đó có rất nhiều bài giới thiệu & trao đổi về các loại chứng chỉ này đấy! Bên này là căn bản nên có lẽ người ta hổng thèm trả lời mấy cái nâng cao thì phải!

Asus
02-01-2003, 10:34
Hic... MCSE-MCSA là cao thủ rồi. Tui còn chưa có nữa là ....