PDA

View Full Version : Managing Risk in Software Development. Need some helps!!!

StarGhost
29-03-2005, 12:44
Chào các bác. Hy vọng em tạo chủ đề ở đây không bị cho là lạc đề. Em là một sinh viên VN đang học ở nước ngoài. Hiện tại em đang phải làm 1 project work về các risks trong phát triển phần mềm (khu vực nghiên cứu là Việt Nam). Cái project này gọi là không liên quan đến việc viết phần mềm cũng được mà gọi là liên quan mật thiết cũng chẳng sai bởi vì người làm project này (cụ thể là em) không cần thiết phải biết nhiều về software programming. Chính vì chưa quan tâm đến lĩnh vực này trước đây nên em chưa hiểu rõ gì nhiều về tình hình software development ở VN hiện tại.

Trong cái project em phải chịu trách nhiệm tìm hiểu về hiện trạng này ở VN. Cụ thể là em có một bản questionaire về tất tần tật mọi thứ liên quan đến các risks có thể xảy ra. Bằng cách nào đó em phải interview được một số các experts trong lĩnh vực này ở VN để làm cái report (tất nhiên là dựa trên bảng câu hỏi sẵn có).

Tuy nhiên, có một vấn đề là em phải dịch cái này ra tiếng Việt (tất nhiên em cũng đã thử dịch ra 1 bản nhưng khi đọc lại thấy củ chuối quá nên mới phải nghĩ đến cách này) để có thể mang đi phỏng vấn các experts VN (để cuộc phỏng vấn trở nên dễ dàng và nhanh chóng, chứ không cần phải ngồi dịch để hiểu câu hỏi nữa). Trong cái bảng câu hỏi này có tương đối nhiều những từ ngữ chuyên môn mà một người không có nhiều kinh nghiệm như em không có đủ khả năng dịch ra các từ (cụm từ) tương ứng để giúp cho việc hiểu trở nên dễ dàng hơn.

Therefore, em hy vọng trong diễn đàn có nhiều chuyên gia trong lĩnh vực này (và tất nhiên là có khả năng tiếng Anh tướng đối tốt, cái này thì bây giờ phổ biến rồi, hì hì). Nếu bác nào có một chút thời gian và quan tâm đến vấn đề này thì em hy vọng các bác có thể giúp em dịch một phần câu hỏi (nếu bác nào có thời gian trả lời thì còn tốt hơn).

Tất nhiên, em cũng chỉ là một SV thôi, và cái project này cũng chỉ nằm trong chương trình học thôi, sẽ không có any benefits ở đây cả (nếu có thì chỉ có là một chút kết quả tổng kết được từ reports thôi). Em chỉ hy vọng vào lòng hảo tâm và sự quan tâm của các bác thôi. Địa chỉ email của em là bellerophonsoldier@yahoo.com, nếu bác nào có lòng giúp đỡ thì có thể cho em xin địa chỉ email bằng cách reply trực tiếp trên forum hoặc email cho em.

Xin cảm ơn.

StarGhost.

VoiCoi.NET
02-04-2005, 13:10
gửi cho tôi cái questionaire của bạn, tôi sẽ trả lời cho, nhưng đừng too long nhé :D
yên tâm là English của tôi đủ để hiểu :)

google mấy phrases này để tìm hiểu về risk management: "microsoft solutions framework" "risk management"

thực ra đây là cái MSF, nó có 1 phần là về risk management, nó có trên microsoft.com ấy, nhưng ngại tìm cái link quá, cứ google thế nào cũng thấy :D

StarGhost
02-04-2005, 15:23
Bác cho em xin cái email với, em đã cố gắng nhưng không thể upload file lên forum được, toàn bị lỗi khi nhấn upload thôi. Questionaire của em thì dài lắm, bác cảm thấy phần nào bác có thể tự tin trả lời và có đủ thời gian trả lời thì bác cứ giúp là tốt lắm rồi, chứ ngay bản thân em ngồi dịch cũng chán lắm.

Cám ơn bác đã quan tâm.

SG.