PDA

View Full Version : Chọn trường ! ĐH Công nghệ hay HV CN BCVT ???

phthai
28-03-2005, 21:24
tui là học sinh lớp 12, trong thời gian tới sẽ phải làm hồ sơ chọn trường ĐH để tiếp tục sự nghiệp học hành ^_^, thấy trên DDTH bàn về nghề nghiệp quá, nên muốn tham khảo ý kiến của những người "có kinh nghiệm".
Tui là một kẻ rất thích, có thể nói là đam mê máy tính + CNTT nên quyết định sẽ vào khoa CNTT. Tui đang phân vân giữa ĐH Công nghệ - trực thuộc ĐH QG HN và học viện BCVT. Học ở ĐH Công nghệ thì có vẻ "có điều kiện" tiến lên hơn, còn học ở BCVT thì hình như khi ra trường dễ có việc hơn. Thú thực tui chẳng phải học hành cao siêu gì, nếu cao siêu thì thể nào chẳng tìm đường overseas. Mong bác nào rảnh rỗi góp ý cho tui chút, cảm ơn mọi người trước ^_^.

Neo
29-03-2005, 12:43
Tui đang phân vân giữa ĐH Công nghệ - trực thuộc ĐH QG HN và học viện BCVT. Học ở ĐH Công nghệ thì có vẻ "có điều kiện" tiến lên hơn, còn học ở BCVT thì hình như khi ra trường dễ có việc hơn.

Ở BCVT có 3 ngành chính: Điện tử-Viễn thông, Công nghệ thông tin, Quản trị kinh doanh.
Học ở BCVT thì bạn sẽ bị học nhiều về hệ thống viễn thông. Khi ra trường sẽ có cơ hội làm việc ở các công ty lớn trực thuộc nhà nước thuộc hệ thống VNPT, Viettel, ETC. Các công ty phần mềm hiện nay tại VN cũng có nhu cầu tuyển dụng rất lớn các kỹ sư tin học - viễn thông.

yuna_admirer
29-03-2005, 13:27
nếu muốn đi Du học thì Polytechnique là 1 cái mác tốt.

phthai
29-03-2005, 23:00
Học ở BCVT thì bạn sẽ bị học nhiều về hệ thống viễn thông. Khi ra trường sẽ có cơ hội làm việc ở các công ty lớn trực thuộc nhà nước thuộc hệ thống VNPT, Viettel, ETC. Các công ty phần mềm hiện nay tại VN cũng có nhu cầu tuyển dụng rất lớn các kỹ sư tin học - viễn thông.
vậy là nên học ở BCVT phải ko ạ ?
còn Polytechnique là gì vậy bác yuna ? tui ko bít từ này , ĐH BK à ?

yuna_admirer
30-03-2005, 00:04
Đại Học BK..... Nên biết là vừa :). Tui thì recomend bạn học ĐH BK... Nhưng nếu bạn thích đi con đường làm Xít Cồ thì học PTIT đi.

phthai
30-03-2005, 07:47
hì, em lại ko bít "Xít Cồ" là gì bác ạ ^_^
thế ko ai nhận xét gì về ĐH QG à ? ĐHQGHN mới thành lập trường ĐH Công nghệ, có vẻ cũng thu hút nhiều, không bít có nên "bị" hút vào đó ko nhỉ ?

Tietkhanhan
01-04-2005, 12:23
Xít cồ là Cisco đó bạn :D

cocoxinhxan
19-05-2006, 09:14
DHCN-DHQGHN điểm chuẩn 2005 là
CNTT: 26
DT_VT: 26,5
Vật lý và cơ học thấp hơn 1 chút.
Điểm chuẩn lúc nào cũng ở tốp cao nhất,do là thành viên của DHQGHN nên ít được nhắc đến trên thông tin đại chúng. Chất lượng giảng dạy rất tốt, điều kiện thực hành đầy đủ ( phòng máy có điều hòa, Pentium 4: 2.6, Ram 512...có truy cập internet free...), và nhà trường rất quan tâm đến sinh viên. Có nhiều cơ hội để thể hiện mình.
Bạn mình học ở BC_VT thấy chúng nó kêu suốt, mà thực sự chất lượng và điều kiện học tập ở đó cũng thấp hơn.

tomih_15
19-05-2006, 11:18
Tôi sẽ thi đại học vào tháng 7 tới, đăng kí 2 trường đại học quốc tế và đại học khoa học tự nhiên TPHCM ngành CNTT, trường nào thì tốt hơn ạ ? mong các bạn cho ý kiến.

nohack
19-05-2006, 11:39
Trường ĐH Công nghệ có truyền thống "cao su" trong học tập và các buổi thảo luận, tổ chức hội họp, thi cử .v.v.

Ví dụ như 2h bắt đầu hội thảo ( trên giấy mời ) thì 3 rưỡi bạn đến, họ đang lục tục ..kiểm tra lại mic :D :D

lonelyghost
28-05-2006, 09:09
ĐHBK HN , nếu muốn dễ đi du học hay muốn có cái mác kĩ sư (danh giá), hay nếu cảm thấy có khả năng đạt điểm top để được vào những chương trình đặc biệt (có sự tài trợ của nước ngoài) như KSTN , KSCLC và năm tới là Kĩ sư CNTT Nhật Bản ( cơ sở vật chất của mấy lớp này thì ĐHCN ko đáng so sánh , lấy ví dụ cơ sở vật chất dự kiến của Kĩ sư CNTT Nhật Bản : mỗi SV được cấp 1 laptop , máy tính có CPU 64bit , màn hình LCD Dell ) , hay nếu muốn được sử dụng thư viện điện tử đầu tiên và hiện đại nhất VN , và nhất là nếu muốn được học ĐH lâu , ko phải ra trường sớm để được học được nhiều (5 năm mà lị :D ).

conmeocattai
28-05-2006, 10:17
bác Yuna nói đúng đấy, nhưng mà ở bên Công nghệ mình thấy họ đào tạo kiểu gì ấy, nhiều về studying hơn, còn BK thì khỏi nói rùi.Nhưng BK thì vất lắm đấy, năm đầu tiên bạn phải học các môn khoa học cơ bản và 1 số môn linh tinh để có 1 điểm số đủ để vào khoa mình chọn.Sau đó quá trình học tương đối vất vả, lớp mình hồi c3 ngày xưa có 11 đứa thi BK đỗ được 10 đứa, mình cũng thi nhưng mà là người thứ 11 .Thiếu 1 điểm:bawling: , nếu thi bạn cố gắng vào lớp KS CLC hay KSTN nhé, những lớp đó có nhiều cái hay hơn.
Tuy vậy, BK học thực sự vất, rất dễ bị điên:tongue:

ngocquang19877
28-05-2006, 10:37
hì, em lại ko bít "Xít Cồ" là gì bác ạ ^_^
thế ko ai nhận xét gì về ĐH QG à ? ĐHQGHN mới thành lập trường ĐH Công nghệ, có vẻ cũng thu hút nhiều, không bít có nên "bị" hút vào đó ko nhỉ ?
Thằng bạn tớ học trong ĐH quốc gia đang than trời đây này , học phí 1000$ 1 năm :eek: