PDA

View Full Version : Xin góp ý về mạng "tí hon"

cutilam
26-03-2005, 22:29
Em không được học căn bản về mạng, chỉ đọc được cuốn "Kỹ thuật nối mạng Windows" của NXB Thống kê nên kiến thức rất chi là lõm bõm. Có nhiều chiện "ai cũng biết, chỉ mình em không biết", mong các bác giỏi về mạng chỉ giáo thêm dùm.

Em có 3 PC trong một nhà, đặt ở 3 phòng khác nhau, gồm :
- máy 1 : PIII-600MHz, 256MB SDRAM, vid card 32MB
- máy 2 : PIV-1.7GHz, 512MB RDRAM, vid card 64MB
- máy 3: PIV-3Ghz, 1GB DDRAM, vid card 128MB

Em đi dây nối 3 máy lại, cùng vào 1 router ADSL 4 port (dư 1 port). Mục đích là để cả 3 máy cùng lên mạng internet và chia sẻ file cho nhau trong nội bộ 3 máy.

Cả 3 máy em đều cài cùng 1 bản WinXP-SP2, sau đó lên internet update cho từng máy, cài antivirus Symantec bản dành cho client, cài thêm BKAV cho cả 3 máy. Em đặt tên máy khác nhau nhưng đều cùng một tên nhóm làm việc (theo kiểu mạng ngang hàng, không có máy chủ).

Hiện nay 3 máy "nhìn thấy nhau", share một số folder cho nhau được nhưng copy hơi chậm, cả 3 máy đều lên mạng internet được, cả 3 máy chat YM với bên ngoài tốt. Tuy nhiên, máy 3 chơi MUonline tốt, máy 2 chơi MUonline bị giựt giựt...

Router ADSL được mở 24/24h. Các máy PC có thể tắt hoặc mở, tùy nhu cầu người dùng.

Em mới có 1 printer và 1 scanner cần nối vào hệ thống này để 3 máy dùng chung, chưa biết nối thế nào đây.

Xin các bác cho ý kiến dùm :

1. Mạng như vậy đã an toàn chưa? Em không muốn bị virus hay hacker bên ngoài thâm nhập vào quậy phá. Nếu chưa thì cần phải làm gì để bảo đảm an toàn hơn?
2. Có cách nào để 3 máy copy các file qua lại nhanh hơn? Hiện nay chép giữa các máy chậm rì, ngồi chờ buồn ngủ thấy bà cố luôn.
3. Gắn printer và scanner như thế nào để cả 3 máy có thể dùng chung thuận tiện?

Xin cảm ơn các bác trước.

trungnd
27-03-2005, 01:11
1. Nên setup thêm NAT. Nhưng dù có bảo mật đến đâu thì nên scan virus&spyware weekly or monthly.
2. Xem lại cable, nếu là thin thì bandwidth chỉ giới hạn trong 10Mbps, nên mua loại thick (coaxial UTP cat5) thì bandwidth sẽ là 100Mbps. Nhưng nếu mà file quá lớn thì copy vẫn chậm như thường, cable cat5 cũng chỉ cải thiện được đôi chút.
3. Mình chưa làm bao giờ. WinXP có thể share printer. Setup printer lên 1 máy, sau đó share ra (vào Control Panel --> Printers and Faxes).

netvn
27-03-2005, 01:15
Mình cũng không biết nhiều, nhưng theo mình thì thế này.
1. Về an toàn mạng. Nhất thết phải có ít nhất 3 Pm : Firewall, Antivirus, Anti Spyware, ... Còn dùng Pm gì thì tùy thói quen từng người, mình cũng không dám khuyên dùng cái gì. Ở trên này cũng có rất nhiều thread nói về chúng, bạn chịu khó tham khảo thêm.
2. Về tốc độ mạng, dù trước kia mạng 10mb/s hay giờ 100mb/s thì tốc độ copy file cũng không đến nỗi chậm lắm. Bạn nói chậm cũng không biết là chậm cỡ nào (100Mb ~ ?s). Tuy nhiên nên xem các nguyên nhân theo ưu tiên sau: Các dây mạng có đúng quy cách không. tốt nhất là < 100m, càng ngắn thì càng tốt và phải bấm đúng chuẩn (WhOrange orange whgreen blue whblue green whbrown brown). Một số card mạng bị lổi, vẫn chạy nhưng tốc độ rất chậm (nhất là 3com rất hay gặp t/h này). Còn 1 số nguyên nhân khác như HĐH lỗi (mình cũng từng gặp nhưng rất it), .. ai biết xin bổ xung thêm.
3.Về share Print, scan. Về Scan share không cần server thì chưa biết, nhưng Print thì có thể chọn lại hỗ trợ in mạng không cần printserver và cắm vào port còn dư. Hoặc có thể mua 1 DataBub 1-->4 dạng autoJumb hoặc Jumb bằng tay.

Cuong_DC9
27-03-2005, 01:46
Em không phải là "chuyên da" nên cũng chỉ dám bàn với bác thôi.
1. Theo em biết nếu bật tường lửa lên là các máy không nhìn thấy nhau nữa. Hạ xuống thì lo đủ kiểu. Tốt nhất, khi nào không cần "nhìn nhau" thì dựng tường lửa lên. Ngoài antivirus, bác nên cài thêm antispyware nữa.

2. Việc copy giữa các máy chậm có thể vì nhưng ly do sau:
Có card ethernet chậm (10 Mbps), trên máy PIII?
Dây cắm không đúng tiêu chuẩn?
Có HDD cũ, tốc độ chậm?
Nếu bác dùng Wi-Fi thì phải xem độ mạnh của ăng ten, có bị ảnh hưởng gì không?
Nếu dùng card qua cổng USB thì USB 1.1 hay 2.0?
Theo em, bác nên kiểm tra lại tốc độ trên lý thuyết và trên thực tế của mạng, lần lượt giữa các máy với nhau. Trên cơ sở đó mới biết được nguyên nhân ở đâu.

3. Em chỉ nghe nói chia sẻ file và printer chứ chưa nghe đến chia sẻ scan bao giờ cả. Nếu printer của bác có cổng ethernet, bác cắm thẳng vào router, còn nếu không, bác cắm vào máy nào cũng được. Nên chọn máy hay dùng nhất ấy. Bác chỉ cần cài đặt vào máy này và cho chia sẻ thôi, với các máy khác thì chỉ cần add rồi chọn printer trên mạng là nó sẽ tụ động cài vào.
Chú ý: nếu có tường lửa thì printer cũng không in được đâu!

Chỉ có máy 3 chơi MU tốt, có lẽ tại cấu hình của 2 cái kia thấp so với yêu cầu của MU thôi.

Chúc bác thành công.

Chòi! Lúc bắt đầu viết thì chưa thấy ai trả lời, viết xong thì đã có vô số bài... :embarrass

cutilam
27-03-2005, 22:46
Em có thêm một số thông tin chi tiết :

1. Về an toàn, em đã có antivirus Symantec bản dùng cho client, đã cài thêm Spy sweeper và bật firewall. Đúng là khi có firewall thì hết "thấy" nhau. Khi nào cần share giữa các máy thì sẽ tắt tạm thời vậy. Bác trungnd nói setup thêm NAT. Em chưa biết NAT là gì, xin các bác nói rõ thêm dùm.

2. Về mạng : em đang xài cable cat 5, khoảng cách < 50m; netcard thì của Acer, loại 10/100Mbps, gắn trên PCI slot. HDD thì mỗi máy một loại khác nhau : máy 1 là ATA/100-5400 rpm, máy 2 là ATA/100-7200 rpm, máy 3 là SATA/150-7200 rpm. Trước đây, em chép các file hình ảnh và video từ máy 1 qua máy 3 rất chậm, em sẽ kiểm tra tốc độ copy giữa các máy lại cho thật chính xác rồi sẽ hỏi thêm các bác sau.

3. Về printer, có cả cổng parallel và cổng USB, em đã gắn vào máy 1 và đã share được cho 2 máy kia. Scanner thì chỉ 1 máy dùng thôi.

Một lần nữa, xin cảm ơn các bác đã góp ý!

trungnd
29-03-2005, 00:01
1 chút về NAT (basic): NAT - Network Address Translation firewall provides a good protection from unauthorized access. NAT keep private a network's internal IP address and presents to the Internet public IP address. With NAT, only LAN user can use the public IP address. NAT is transparent to end users.

Cấu hình máy thấp mà network có 100mbps thì cũng không cách nào nhanh hơn được. HDD ATA 5400rpm cũng khá chậm, nhất là những ổ 60GB thì rất chậm, copy file lớn thì ngồi dài cổ.

Nếu bật thirdparty firewall thì phải configure allow share files and printers. Một số firewall refuse ping khi check network avaibility. Mình dùng Sygate Personal Firewall Pro cũng bị trường hợp như vậy, thậm chí khi config rồi mà share files vẫn chậm. Firewall thường filter packets trước khi nhận.

netvn
29-03-2005, 00:58
Các bác ơi, đừng làm người a rối thêm. Theo kinh nghiệm tôi gặp từ trước đền giờ thì mạng chậm chỉ có 3 nguyên nhân, theo ưu tiên sau:
1. Dây chua đúng quy cách.
2. Net Card dỏm, nhiều khi khác loại không "ưa nhau" (ít). Tồt nhất chỉ dùng 1 loại cho tất cả các máy.
3 Hub dõm, hoặc dị ứng với 1 số loại card. Nên dùng các hub thông dụng trên thị trường như: 3com, Cnet, Prolink. Hub intel chỉ dùng tốt với các card Intel onboard.

HDD,Firewall,Net ảnh hưởng rất ít tới tốc độ mạng. Nên nhớ HDD ATA100 tức là max = 100MByte/s cũng đã là Ok với đa số system, còn tốc độ mạng là 100Mbit/s < 2mũ8 lần tốc độ HDD. Hai cái sau chỉ nhăn chặn 1 số service mạng (tuỳ cấu hình NAT) chứ không làm giảm tốc độ đáng kể Net.