PDA

View Full Version : CUỘC THI VIẾT: KỶ NIỆM VUI ĐỜI TÔI !

ThichNuDiuHien
25-03-2005, 08:23
CUỘC THI VIẾT :
KỶ NIỆM VUI ĐỜI TÔI.

Bạn thân mến !
Tôi tin trong đời bạn , cho tới hôm nay – chí ít cũng có hàng tá kỷ niệm buồn vui lẫn lộn, bạn có thể chia sẻ với mọi người ? ( dù chỉ một chuyện trong tá ký ức đó ) Tôi thấy bạn đang gật gù…vậy nhé, xin bạn chịu khó đọc “FAQ” cuộc thi và sẵn sàng tham gia:

1/ Nội dung chuyện là gì ?

Bạn nhớ nhé KỶ NIỆM VUI ĐỜI TÔI – Vâng KỶ NIỆM VUI, VUI và VUI đừng kể chuyện BUỒN – ÉO LE – NGANG TRÁI…
ĐỜI TÔI – Có nghĩa là chuyện có thực đã diễn ra và BẠN là nhân vật chính trong chuyện. Đừng lấy chuyện người khác, chuyện tiếu lâm…Khó à - Bạn đang nghĩ thế ? Vậy thì “du di” cho bạn được “quyền” hư cấu 10% ( ví dụ: thay tên nhân vật phụ, địa danh, ngày tháng ) nhiều hơn nữa thì dễ thành chuyện BỊA !

2/ Hình thức ra răng ?
Bài viết bằng tiếng Việt ( theo đúng quy định DĐTH: dấu má đầy đủ không wá wé…) dài ngắn không quan trọng.
Tác phẩm thi nhất thiết phải có câu DỰ THI KỂ CHUYỆN VUI phía trên, hổng có câu này xem như bạn chỉ góp hưởng ứng cho vui, không xét “khen thưởng”
Tác phẩm dự thi phải post trong thread này.

3/ Thời gian ?
Cuộc thi bắt đầu từ 01/04/2005 và kết thúc vào 30/04/2005
Nếu hết hạn mà số bài tham dự quá ít (dưới 10 bài) thì cuộc thi có thể kéo dài thêm 01 tháng nữa.

4/ Giải thưởng có không ?
Có nhưng… cũng chỉ tượng trưng cho vui:
Nhất = 150.000 VND
Nhì = 100.000 VND.
Ba = 50.000 VND.
02 yên ủi = 25.000 xiền/bài.
Giải thưởng trọn gói – không tính cước phí gửi qua bưu điện.

5/ Xét (chấm) thế nào ?
Ban Giám khảo gồm 08 vị, xin trân trọng… “chỉ định” luôn:
• Vi Khoa. lol
• KTV Nguyen Chien. :detective
• Swan. :cool2:
• Unlucky 555. :chris:
• Và 04 mem tình nguyện. :) :angry: :mad: :blink:

Cách chấm:
Phương án 1:
Từ 01 đến 05/05 bốn vị có tên trên gửi cho TNDH (qua tin nhắn của DĐ) danh sách tối đa 05 tác phẩm mà các vị “ưng cái bụng” nhất.
Cùng trong thời gian này, bạn nào nhiệt tình cũng xin gửi như trên, TNDH sẽ mời 04 mem gửi sớm nhất vào BGK.
(Tất cả các tin nhắn đều được TNDH chụp lại để công khai khi công bố kết quả)
Căn cứ danh sách đề cử của 08 vị GK, TNDH sẽ thống kê các tác phẩm được đề cử (phiếu) nhiều nhất theo thứ tự từ trên xuống. Những tác phẩm trong top 5 sẽ …rinh giải.

Trường hợp các tác phẩm có số phiếu bằng nhau thì…các tác giả chia nhau giải thưởng ( Ví dụ: Có 04 tác phẩm đồng giải nhất thì 04 nick chia nhau 01 giải nhất…) Những tác phẩm chỉ có 01 phiếu bầu không được xem xét ở trường hợp này. :down:

Phương án 2:
Nếu số phiếu bầu gửi về dưới 05 phiếu và không có SMod nào trong BGK tham gia TNDH sẽ …cho toàn BGK về hưu :mad: và tự mình đưa ra danh sách 05 tác phẩm hay nhất để gửi quà .

6/ Mỗi người được gửi mấy bài ? :confused:
Để đảm bảo chất lượng bài dự thi, MỖI NICK CHỈ THAM GIA TỐI ĐA 02 BÀI. :rolleyes:

7/ Ai được thi ?
Tất cả những ai muốn chia sẻ kỷ niệm vui, kể cả 04 vị “cước sắc” trong BGK.

Thế thôi !
Nào mời bạn góp ý thêm, đừng ngại nêu những chỗ còn chưa rõ.
Hãy góp ý nhanh vì khi xuất hiện tác phẩm dự thi đầu tiên thì tất cả những ý kiến ý cò post sau trong thread này đều bị Delete (Để các tác phẩm được liên tục tiện cho các bạn theo dõi )

Cúng cuồi:
Nếu bạn thấy cuộc thi này Ngon…xơi giải thưởng - Bổ…ích - Rẻ…chỉ tốn tí tiền Net xin bạn hãy giới thiệu cho nhiều người được biết và ngay từ bây chừ hãy lục ra từ dĩ vãng những kỷ niệm để viết bài tham dự.
Thân !
:angel_not

Ghost1982
25-03-2005, 08:32
Không có ai tổ chức cuộc thi thì ta đành tổ chức vậy, phải không bác TNDH hehehehe
Tôi không có năng khiếu văng chương lắm nên đành xin 1 chân bam giám khảo vậy nhé :)
Sẽ có quà tặng bổ sung cho những bạn trúng giải, quà gì thì chưa nghĩ ra lol

ThichNuDiuHien
25-03-2005, 09:00
Cô em này đọc bài có 01 mắt hè ? 03 mắt kia ngó cái gì mà hổng thấy:

7/ Ai được thi ?
Tất cả những ai muốn chia sẻ kỷ niệm vui, kể cả 04 vị “cước sắc” trong BGK.

:lick: :lick: :lick:

unlucky555
25-03-2005, 12:26
Trước khi viết bài hay gì gì thi tôi xin góp ý với bác thichnudiuhien thế này: Đề nghị bác move cái theard này qua múc thư giãn. bác nên nhớ đây là mục tự giới thiệu và giao lưu, thế nhưng ở đây lại có quá nhiều bài thuộc ục thư giãn. Đáng tiếc là tôi không thển move được vì tôi chỉ có quyền làm điều đ1o ở thư giãn. Nếu tôi cũng là mod ở đây thì sẽ không còn topic nà nằm ngoài mục đích giờoi thiệu giao lưu ở đây nữa. Những theard thế này phải nằm ở thư giãn bác ạ.
Tiếp theo, về cuộc thi bác phát đông Unlucky tôi ủng hộ hoàn toàn. Biết đâu tui sẽ gửi bài dự thi, và dĩ nhiên chắc chắn sẽ có 1 phiếu bình bầu của tui cho tui gùi, ai biểu bác kêu tui làm BGK . Nhưng 4 phiếu còn lại hữa sẽ rất công bằng

mutin
25-03-2005, 12:43
Em đề nghị có một giải dành cho người ghi bàn sớm nhất, Tức là người xung phong post bài đầu tiên í

ThichNuDiuHien
25-03-2005, 13:53
Trước khi viết bài hay gì gì thi tôi xin góp ý với bác thichnudiuhien thế này: Đề nghị bác move cái theard này qua múc thư giãn. bác nên nhớ đây là mục tự giới thiệu và giao lưu, thế nhưng ở đây lại có quá nhiều bài thuộc ục thư giãn.

Tớ chỉ ...02 mắt thui nhưng cũng nhìn khá rõ tên box, tên mục:
* Mục giao lưu có lẽ là cái "cổng" người ta "dễ vào" DĐTH nhất, tôi "mù tin" nên tôi chỉ có thể vào đây...giao lưu ( dễ viết, post bài...)
* Tôi là "ma mem" mới và khi tham gia cuộc thi tôi chỉ kể chuyện vui đời tôi, chuyện đời tôi - dù là chuyện vui, chắc không cách chi bằng chuyện tiếu lâm nên khó có thể cho bạn "thư giãn" !(ngược lại đằng khác) .
Tôi chỉ muốn chia sẻ với những bạn tôi đã, đang và sắp quen...bài viết vì vậy nó có tính "giao lưu" nhiều hơn.
* Nhân ý kiến của Unlucky, TNDH xin BGK khi "chấm" bài cũng xin chấm trên quan điểm này.
Mong nhận nhiều ý kiến khác !

Em đề nghị có một giải dành cho người ghi bàn sớm nhất, Tức là người xung phong post bài đầu tiên í

Nhất trí với MUTIN
Bài dự thi đầu tiên (nhưng phải đảm bảo chất lượng à nhe) có 01 giải = 50.000 xiền + các giải khác (nếu đạt) :yes:

@nhtuan
25-03-2005, 15:54
Hay đấy!!!
Em xin góp 1 ý kiến nho nhỏ là nên ưu tiên cho các bài viết kỷ niệm vui có liên quan đến IT. Diễn đàn IT mà! (Ưu tiên như cộng điểm chẳng hạn) :angel_not
Văn chương em dỡ, nên chỉ đứng chờ xem bài của các bác! :)

ThichNuDiuHien
26-03-2005, 08:34
Hay đấy!!!
Em xin góp 1 ý kiến nho nhỏ là nên ưu tiên cho các bài viết kỷ niệm vui có liên quan đến IT. Diễn đàn IT mà! (Ưu tiên như cộng điểm chẳng hạn) :angel_not
Văn chương em dỡ, nên chỉ đứng chờ xem bài của các bác! :)

Mình tin rằng những chuyện vui liên quan đến IT chắc chắn sẽ được các bạn IT thứ thiệt và ...i tờ như ...TNDH quan tâm chú ý và rất thích, do vậy cũng không cần thêm điểm chi cho...bên trọng bên khinh :lick:
Mong được nghe kỷ niệm vui của @nh Tuấn !

Tôi không có năng khiếu văng chương lắm nên đành xin 1 chân bam giám khảo vậy nhé :)
Sẽ có quà tặng bổ sung cho những bạn trúng giải, quà gì thì chưa nghĩ ra lol

Bam = Ban chứ hổng phải spam nhé Ghost :lick:
Cám ơn nhà tài trợ đầu tiên cho cuộc thi :present: :present: :present:

hieept
27-03-2005, 23:59
chỗ này em không hiểu nè bác thích nữ???

Phương án 1:
Từ 01 đến 05/05 bốn vị có tên trên gửi cho TNDH (qua tin nhắn của DĐ) danh sách tối đa 05 tác phẩm mà các vị “ưng cái bụng” nhất.
Cùng trong thời gian này, bạn nào nhiệt tình cũng xin gửi như trên, TNDH sẽ mời 04 mem gửi sớm nhất vào BGK.

Hans Voralberg
28-03-2005, 02:12
À, bốn GK gửi bài mình thích á mà. .

ThichNuDiuHien
28-03-2005, 08:02
chỗ này em không hiểu nè bác thích nữ???

Có nghĩa là các bạn cũng tự chọn ra cho mình (tối đa) 05 chuyện mà bạn thích nhất rùi gửi cho TNDH (qua tin nhắn DĐTH) Vì có thể sẽ có nhiều bạn gửi nên TNDH chỉ "ưu tiên" nhận bài của 04 bạn gửi về trước nhất. :yes:

hieept
28-03-2005, 16:03
1-hôm qua đọc khúc này: "gửi cho TNDH (qua tin nhắn của DĐ) " tưởng gửi qua di động cho anh chứ, ai ngờ DĐ là diễn đàn.
2-vậy từ ngày 1/4-30/4 mà gửi tin bầu chọn là không hợp lệ phải không anh thích nữ? chỉ bắt đầu 1/5-5/5 thôi phải không?
3-chuyện của 2 người ( bạn, thân.. của mình) mà mình là người kể có tính không anh?
4-giải thưởng cũng hơi nặng túi đấy chứ, thế mà bác còn bảo nhẹ..

ThichNuDiuHien
28-03-2005, 16:34
3-chuyện của 2 người ( bạn, thân.. của mình) mà mình là người kể có tính không anh?

Chuyện của một...sư đoàn cũng được :lick: miễn mình là nhân vật chính hay nói cách khác: Không có mình thì...không chuyện :lick:

NovemberRain
30-03-2005, 14:41
Hihi hay quá hén, hix nhưng sao lại chỉ đuợc tham gia tối đa là 2 truyện thôi nhỉ? Thế 0 được fép nhiều hơn àh, để tớ xem có gì làm vài chục truyện gửi thi cho chắc ăn, 0 được giải này thì cũng được giải nọ :D.
Tớ gửi một truyện đầu tiên để góp vui nhé, truyện này 0 tham gia dự thi (vì dù gì thì hôm nay cũng chưa tới 01/04), với cả đang xì trét viết cho đỡ căng thẳng(hì hì vì đang 0 có ai để tán fét cả :D).

Chuyện vui nghề nghiệp
Cuối cùng, sau một năm cày cuốc mệt lử thì sàn fẩm cũng dần được hình thành, gọi là "dần hình thành" thôi vì thực ra thì nó vẫn chưa được hoàn thành hẳn, thôi thì cứ dần dần. Trong nhóm chỉ có duy nhất bà già là nữ, mà fía bên đối tác thì fần lớn là nữ tham gia sử dụng cái sản fẩm này, vậy nên để cho dễ làm việc, sếp giao cho bà già nhiệm vụ mang cái sản fẩm "sắp hoàn chỉnh" đó đi để cho khách hàng chạy thử. Cuối ngày làm việc, bà già trở về cty để báo cáo tình hình.
- Thế nào, ctr chạy ngon lành chứ em? Có lỗi j 0? - Sếp hỏi
- Dạ nhiều lỗi lắm ạ
- em H có lỗi j thì xin lỗi sếp đi. - Một đồng nghiệp chen vào
- Ừa đấy, nhắc mới nhớ, mấy cái lỗi này của em thì các anh fải xin lỗi đấy nhé, em có lỗi mà bắt em xin lỗi là em fản đối đấy
- Àh ừa, vậy thì tụi anh sửa lỗi luôn đây.
Thế đấy, giá mà lúc nào cũng gây ra lỗi xong lại được người ta xin lỗi rồi sửa lỗi thế thì khoái nhỉ :), hix chả bù cho những lần khác thấy mình có lỗi là lại quát inh ỏi (hehe đùa thế thôi, quát là mình bật lại ngay:D).
Cái dự án mà nhóm của bà già làm việc thì có 3 server, mỗi server có khoảng 1 - 2 cơ sở dữ liệu để làm và test cho tiện, đặt tên thì tạp pí lù các kiểu, có những cái thì đặt cứ na ná nhau, hết oraconv, lại oracover.... Và vì nhiều CSDL thế nên cũng cứ test linh ta linh tinh, mỗi người một nơi.Thỉnh thoảng lại í ới hỏi nhau:
- Thế em đang chạy trên CSDL nào?
- Dạ em chạy trên ca vơ ạ ( tức oracover)
- Gì cơ, con vờ hay là câu vờ? (hehe sếp thì lại đọc là câu vờ)
- Vâng, ca vơ ý ạ.
- Hừ, tên tuổi cứ lung tung beng cả lên thế này thì biết đường nào mà lần. Thôi gọi là ca ve cho dễ fân biệt đi
Thế là cả fòng hưởng ứng, từ đó trong fòng ông nào cũng gọi vậy (mấy ông là hay cơ hội lắm :D). Thỉnh thoảng ngồi làm việc lại thấy mấy ông "Đang làm trên ca ve hay csdl nào?". Hix thôi thì kệ các ông, bà già thì vẫn thế, một mình gọi một kiểu cho khoái.
Làm việc với mấy ông vui thì cũng có vui thật, nhưng 0 có đồng minh thì kể ra cũng thiệt thòi fết. Cứ mỗi lần mấy ông tán gẫu với nhau, bà già lại lầm lũi bật nhạc, đeo head phone và vào YM tán fét với bọn bạn, hehe đề fòng nhỡ các ông nói quá đà thì fiền toái lắm :D.
Phù... sắp xong dự án rùi, làm cũng vui nhưng già rùi chẳng biết có còn đủ sức để làm theo dự án khác nữa 0. Huhu...sao tuổi già tới nhanh thế cơ chứ, thấm thoắt đã gần 40 rùi, mới năm ngoái còn sấp xỉ 30 :D.

ThichNuDiuHien
31-03-2005, 08:24
Ngày thi đến rùi.
Ngày thi đến rùi.
Mời anh em.
Mời anh em.
Xin góp vui dăm câu chuyện.
Xin góp vui dăm câu chuyện.
Ta cùng xem.
Ta cùng xem.

(nhái bài kìa con bướm vàng)

doanh doanh
10-04-2005, 22:05
em biet la gui bai du thi vao thread nay`
nhung em khong hieu poat no o dau
cha le post no trong muc tra loi nhanh nay a`
em khong hieu, mong cac bac huong dan em voi

anata
11-04-2005, 09:19
ừm! Theo e thì nên có riêng 1 thread cho bài thi anh ạ! Cấm các bài viết khác ngoài bài dự thi:)! Ai kô nghe del thẳng tay và bị loại khỏi cuộc thi!
Cái thread này mà để dồn lẫn sẽ bị khó theo dõi lắm anh ạ:)

emdotlam
11-04-2005, 10:00
Chả thía có bài nào tham gia cả. Toàn mí bà 8 không à !

kenday
11-04-2005, 10:01
DỰ THI KỂ CHUYỆN VUI:
Bài thứ nhất

HOA THÁNG 4

Mình yêu nhất tháng 4 vì tháng 4 còn cái lạnh của mùa đông, chút nắng của mùa hè và tháng 4 có hoa loa kèn! Hoa loa kèn nở toe, đôi khi nghĩ mình cũng toe toét như nó…

Bố nói hoa loa kèn chỉ nở theo vụ, hết mùa là không còn ai bán nữa. Ngày đó mình chả cần biết vụ là gì, chỉ biết rằng cứ tháng 4 hàng năm là ai cũng mua hoa kèn về cắm. Cái nắng đỏng đảnh của những ngày cuối đông làm nó nở to, bông nào bông ấy cứ gọi là xoè hết cỡ. Bố nói hoa loa Kèn dù bông nhỏ đến đâu cũng sẽ nở, nó không chảnh như các loài hoa khác...Và cứ ngày đó hàng năm, mình luôn được bố mua số bông đủ tuổi, mình nói "nụ này nhỏ quá à..." nhưng đúng thật, cuối cùng thì nó vẫn nở. Hoa loa kèn không đẹp, không thơm, không sặc sỡ như hoa hồng nhưng chưa bao giờ nó làm mình thất vọng, 1 loài hoa duy nhất mình biết luôn sống hết mình…

Lâu rồi loa kèn không đợi đến ngày đó, mùa loa kèn qua sớm quá và mình cũng dường như lãng quên. Hay mùa loa kèn cũng đi theo bố mất rồi..."

PS: Cái này không phải chuyện hài nhưng đó là khoảng yên tĩnh trong tâm hồn của tôi, 1 khoảng lặng êm đềm, 1 kỉ nịêm ấm áp, thực sự cần thiết cho tôi khi ra ngoài xã hội. Chỉ có tháng 4 mới mang lại cho tôi những rung cảm nhẹ nhàng này nhưng cũng đủ giúp cho tôi đi tiếp đến tháng 4 năm sau:)

mutin
14-04-2005, 21:34
Bài 2

PHÂN BUA

Đối với nhưng người ngoài cuộc thì câu chuyện của tôi kể ra thì chẳng có gì đặc biệt, nhưng nó là kỷ niệm có thật của chúng tôi mà mỗi khi gặp nhau và kể lại thì chúng tôi ai nấy đều cười nghiêng ngả.
Ngày đó, chừng vào cuối những năm học cấp II. Lũ chúng tôi chừng 12-13 tuổi. Ngày ngày đi học thường rủ nhau cùng đi. Con đường đầy bụi, những đôi dép lê càng làm cho nó mù mịt hơn. Trên đường đến trường có qua nhà một lão bán thịt chó, nhà lão nuôi một con chó to lắm. Vốn là những học trò nghịch ngợm, tụi tôi thường dậm chân, huýt gió và bỏ chạy để con chó đuổi theo đến tận cổng trường. Một lần, cả bọn còn đang mải mê chọc ghẹo nhau trên đường, khi qua nhà lão bán thịt chó chẳng ai để ý cả.Bỗng nhớ ra, tôi dậm chân thình thịch và suỵt ầm ỹ. Lập tức, như một phản xạ, cả bọn co cẳng chạy. Con chó khổng lồ từ trong nhà lao ra. Thằng Hải lơ đễnh quá đã không kịp chạy. Con chó lao đến, mặt nó méo xệch và chỉ theo tôi đang cắm cổ chạy trong làn bụi :
- Thằng kia… ia…a…a … (*)
Cũng may con chó chỉ đuổi theo bọn đang chạy.

(*): Câu này do mấy thằng chạy sau nghe thấy kể lại

kietxu
16-04-2005, 13:06
Bài 3
RUỘNG RAU MUỐNG

Chiều nay ghé thăm nhà dành chút thời gian đi lang thang . Qua ruộng rau muống đã cắt hết còn sót lại vài cọng,trên đó mọc những bông hoa tím nhỏ,mùi hăng hăng của đất, tanh tanh của bùn khiến bao kỉ niệm cứ nháo nhác ùa về trong tôi . Ngày bé tụi tôi thường hay ra gốc xoan bêu nắng cả trưa để bắt bọ xít ,rồi gắn chúng vào xốp bằng nhựa đường rồi đem thả xuống ao cạnh ruộng rau muống , xem " chiến hạm" của đứa nào phi nhanh và xa hơn thì được công kênh vềnhà . Tôi toàn thua vì không bắt được con bọ xít to. Nhưng cũng có 1 lần thắng nhưng không phải bọ xít to mà vớ bở được con bọ hung , đáng lí ra là không được thi nhưng tôi lý sự " bọ hung cũng giống bọ xít vì có chữ bọ" thế là được chấp nhận và nghiễm nhiên được công kênh về tận nhà .
Cũng tại bờ ao và ruộng rau muống này có 1 kỉ niệm mà có thể nói là theo tôi suốt cuộc đời . ( Để sau này còn có " chiện" mà kể cho con cháu nghe chứ )
Ngày đó có phong trào nuôi cá chọi ,bọn trẻ con chúng tôi rất ham nhưng lại không đủ tiền mua thế là thay cá chọi bằng cá cờ . Cá cờ thì đầy ruộng nhưng có chọi được hay không thì chả biết , cứ bắt về thả vào lọ cái đã .
Giống như chúng tôi nhiều đứa trẻ khác cũng tới đây cả sáng lẫn chiều để vớt cá . Ruộng rau muống khi chúng tôi đến thì đã bị dẫm nát hết cả rồi. Mặc kệ đang trong cơn hăng máu 3 đưa chúng tôi hí hửng thò chân xuống ruộng , cũng sục hết chỗ này đến chỗ khác để hớt được con cá có màu đẹp .
Đang mải mê nghe thấy có tiếng láo nháo gì đằng sau lưng nhưng bọn tôi không để ý. Lát sau tiếng to dần bọ tôi ngẩng lên thì thấy bà Ninh chủ ruộng rau muống đang đứng bành mang , trợn mắt quần xắn tới tận bẹn mà quát tháo . Hoảng quá tôi kéo vội tay cái Linh để chạy . Mà chắc là lúc đó sợ quá lối ra không ra lại đi chạy vào đường nhà bà ấy . Chỉ có mỗi Hiệp là chạy được ra ngoài . Dĩ nhiên là tôi và cái Linh bị tóm . Ban đầu thì chẳng sợ gì sau tại bà Ninh doạ sẽ bắt đền bù cả ruộng rau muống ,bắt bố mẹ bao giờ mang đủ tiền ra trả thì mới thả . Gân tối vừa đói vừa sợ 2 đứa tôi nước mắt ngắn dài . Trong tôi lúc đó chỉ nghĩ khi được về nhà rồi thì sẽ bị ăn đòn ra sao ( vì trước đây mẹ có doạ còn nghịch nữa là sẽ bị cắt tai )

Mấy tiếng sau mẹ tôi và mẹ Linh tới và rồi thì mọi việc cũng êm xuôi ,chẳng mất xu nào cả . Ngay tại đó tôi bị cấm chỉ từ nay không được rủ Linh đi chơi nữa . Buồn thiu ...tôi lẽo đẽo đi theo mẹ về nhà chờ đợi trận đòn ,nhưng mẹ không nói gì chỉ lẳng lặng đi nấu cơm . Tôi mừng húm vì nghĩ là mẹ đã hết cách trị đứa con gái nghịch nghợm này ,lại thản nhiên như ko có chuyện gì , lại yêu đời như xưa . Đến khi ăn cơm xong mẹ gọi ra thấy trên tay mẹ cầm cái kéo tôi phát hoảng sợ mẹ cắt tai thật tôi mếu máo . Giọng mẹ nghiêm nghị :
_ con vào đây ,ngồi xuống ghế
Tôi không dám lại gần chân tay run lập cập toát hết cả mồ hôi . Mẹ tiếp :
_ Mẹ không cắt tai con nhưng mẹ sẽ cắt tóc con ,để lần sau con chừa,bớt nghịch ngợm đi .
Tôi thở phào một cái tưởng gì chứ cắt tóc à ...chuyện nhỏ ...và ngồi im cho mẹ cắt tóc . Lát sau ra soi gương thì trời ơi không phải tôi mà là một thằng con trai nào đó trong gương tóc sát tận ót đang trâng tráo nhìn tôi . Tôi khóc thét lên ăn vạ mẹ nói thế nào cũng ko nín.........quát thế nào cũng không im . Cuối cùng mẹ phải nhượng bộ nịch ( mua cho hai gói bò khô ) vậy là nín .Cũng kể từ đó tôi bị gọi là " cu " tức lắm nhưng không làm gì để bắt chúng nó im được . Lúc đầu còn ngại không dám ra ngoài,mấy tháng sau tóc mọc dài thì tôi đâu lại vào đấy vần nghịch như xưa ,mỗi tội cái tên "cu" thì không thể bỏ được

Bây giờ tôi vẫn nghịch nhưng đã bớt ngốc hơn xưa .Nhưng tôi vẫn muốn mãi là thơ bé ,để sống những tháng ngày vô lo , với những tró nghịch dại . Để nếu kiếp sau có quay trở lại tôi sẽ còn quậy hơn thế .

minhducdous
16-04-2005, 14:37
Dự thi kể chuyện vui
Bài 4
5 CHÚ CÁ CHÉP VÀNG

Ngày xưa, hồi còn bé con, tôi chỉ là một cậu bé hiền lành, và cực kỳ nhút nhát; hay bị bạn bè bắt nạt. Trong suốt quãng thời thơ ấu của mình, tôi đã bị rất nhiều người trêu đùa hay bắt nạt; vui vẻ cũng có mà bực bội cũng có. Tuổi thơ trôi qua thật nhẹ nhàng nhưng không êm đềm. Và chỉ tiếc là tôi chưa bắt nạt hay trêu lại được ai về một điều gì đó thật vui, thật ngồ ngộ và có thể phá tung lên cười cũng như không thể làm người ta có thể giận mình một cách bực bội hay tức tối được. Có một ngày, không thể chịu được, tôi quyết tâm đi trêu mọi người 1 phen xem thế nào. Hơn 1 tuần liền, không nghĩ ra trò nào. Thế là tôi quyết tâm đi câu, làm 1 mẻ cá lớn, để về có thể nhe răng cừơi xòa 1 bữa. Đã sắm được 1 cái lưới hay, kiếm đựơc một cái hồ đẹp - đó là 1 địa chỉ hay mà tôi thường qua mỗi khi nghỉ ngơi, để có thể ngắm đựơc khung cảnh thiên nhiên đẹp vời, với những đàn cá lượn tung tăng, thi thoảng có vài đôi lại choe chóe nhau, chành chọe nhau. Cá mè, cá chép cũng có, và trôi Ấn Độ cũng chả thiếu; mà có điều thật hay, thấy có cả những con cá ở vùng nước mặn nữa chứ, cá thu này, cá mập, cá voi....Kiểu này chắc câu đựơc nhiều cá đây. Quyết định liều 1 phen. Tôi vác cần câu và đi câu. Vừa ra ngoài hồ thì thấy ngay một chỗ dừng chân mát mẻ. Ngồi xuống cạnh những gốc đa quanh hồ, lấy cần câu ra, nắn từng tí mồi vào và thả xuống. Rồi đang ngồi chờ đợi. 1, 2, 3,... Vâng, rất nhiều con cá nữa chứ. Oái, giật mãi, mỏi cả tay mà cá cắn câu nhiều quá. ấy kia kìa. Vâng, 5 con cá to uỳnh, hình như cá chép vàng VN thì phải, đang há miệng ra cười sằng sặc vì lỡ cắn câu rồi. Ơh. Phí quá vì không đủ sức kéo lên được. Thôi. Tiếc hùi hụi mấy chú cá vàng. Về mà rán giòn một bữa hay thì phải biết. Bỗng trời mây tự dưng hửng lên, những đám mây trắng lượn nhởn nhơ trên bầu trời, trông lãng đãng thật thích mắt, những cơn gió mát thi thoảng lướt nhẹ qua những thảm cỏ xanh mượt và êm ả. Một không gian thật dịu dàng. Đang hay thì đứt dây đàn. Vâng. Tôi xin nhắc lại: đang hay thì bỗng đứt phựt 1 cái. Vâng. Phựt 1 cái. Bực quá - Các bạn cứ từ từ rồi sẽ biết. Tôi phải nói thế bởi: Bỗng từ xa xa, có một ông đang nhảy tưng tưng, nghêu ngao giọng khản đặc & hát: "...CHIỀU MÙA THU TRÚT NẮNG VÀNG RỰC RỠ. GIÓ VI VU MAN MÁC CÁNH HOA RƠI. TRÊN CÀNH ĐA CON CHIM VÀNH KHUYÊN HÓT, DƯỚI GỐC ĐA CON KHỈ ĐANG TRÒN XOE MẮT ĐỂ ĐỌC TIN NÀY!!!!..."
Thôi. Oái. Mưa to, gió lớn, tôi phải về nhanh đây, kẻo nguy. Chạy càng nhanh càng tốt. Kẻo mưa bắt kịp, dính mưa thì nguy.
Đó, đó cũng là một kỷ niệm vui của tôi, và tôi sẽ nhớ, sẽ nhớ. Có thể bạn cũng biết đó là lý do nào rồi đấy.
Xin hết. Và đang đợi giải Nhất đây. KHA` KHA`. Thành công rồi. Sướng quá. Đã quá. HAHHAHAH.

kietxu
16-04-2005, 19:37
Bài 5
ĐÊM TRUNG THU

Sắp đến Trung Thu rồi nói là sắp đến cho đỡ dài cổ chứ thực ra còn những 5 tháng nữa mới tới cơ mà . Dù không còn nhỏ nhưng những mùa Trung Thu vẫn háo hức trong tôi như con trẻ . Như bao dịp đặc biệt khác Trung Thu là một trong những dịp để tích luỹ những kỉ niệm.
Có một mùa rằm tháng tám mà tôi nhớ nhất đó là năm học lớp 12 , năm cuối cấp năm sôi động và cũng buồn của tuổi học trò .
Năm ấy dù có bận rộn ôn thi với các tua học thêm xoắn lấy hết thời gian , nhưng khi có dịp chúng tôi lại tranh thủ tổ chúc những bữa liên hoan cả lớp vui nổ trời .
Trung thu đó lớp tôi tụ tập ở nhà Minh vì có sân khá rộng . Bọn con gái đến trước nấu nướng ,bọn con trai thì trang trí và chuẩn bị mọi thứ linh tinh . Đèn ông sao to uỳnh thì được làm xong từ hôm trước rồi . Liên hoan xong thì đi rước đèn ,chúng tôi cùng ông sao ,hoà nhập vào dòng người đông vui , đi đến đâu là hát ầm ĩ đến đó và dĩ nhiên là có cả máy ảnh nữa .
Khi khá mệt rồi chúng tôi chọn một nơi thoáng mát để nghỉ và lại tiếp tục chụp ảnh . Chụp thật nhiều đứa cầm hoa ,đứa cầm bóng bay có đứa chẳng có gì cầm thì bỏ dép ra mà giơ lên đầu nhau ,đứa bị cắm sừng , đứa bị gí gậy gộc . Nói chung là tận dụng mọi thứ có thể của lũ quỷ sứ. Đến khi hết các chiêu mà phim ảnh còn nhiều, tôi nghĩ ra là đi mua nến xếp thành các hình ngôi sao, trái tim ,tên lớp làm hình nền rôì cả bọn chui vào đấy. Xếp xong còn thừa 1 cây nến tôi cầm đốt luôn cho đẹp . Chạy vào đội hình hí hửng giơ lên bỗng..... bụp 1 tiếng khá to ở ngay sát bên mang tai tôi ,cả bọn im lặng ngơ ngác độ vài giây sau thấy có mùi khét...mùi tóc cháy . Cũng độ vài giây sau cả bọn nhìn tôi cười rú lên . Tôi ngơ ngác... chỉ cảm thấy một bên má của mình đau rát và mùi tóc khét phát ra từ tôi . Chạy ra lục tìm gương cá nhân xem sự thể ra sao thì trời ơi.....phái bên trái của tôi tóc bị cháy xém dựng ngược hết cả lên ,thảm hại hơn là đi tong một bên lông mày. Bọn bạn thì đứa nào cũng bò lăn ra cười rũ rượi .
Hoá ra tại trong lúc tôi giơ cây nến lên phía sau tôi lại có đứa cầm quả bóng khá to ,vậy là nến gí vào bóng mà ko biết và nổ . Lân cận vùng ấy cũng có một vài đứa bị cháy tóc nhưng tôi là bị nặng nhất
Về nhà soi gương trông bộ dạng mình thật kinh tóc cháy lởm chởm ,lông mày bên xoè bên cụp đi tắm gội rôi` mà không hết mùi " thiu thiu " ......tóc cháy.
Rồi ngày mai ra lớp tôi sẽ thế nào đây ??? mãi cũng nghĩ ra được cách là đội mũ . Hôm sau tiết toán đầu tiên vào lớp thầy giáo nhắc bỏ mũ ra vì theo nội quy học sinh thì không được đội mũ trong lớp . Chần chừ mãi sợ bị thầy ghi vào sổ đầu bài tôi đành phải bỏ mũ . Cả lớp lại được trận cười vỡ bụng . Sau thầy giáo thông cảm đặc cách cho một mình tôi được đội mũ trong lớp .
Ôi ! giá mà lúc đó có cái lỗ nào nuốt tôi luôn đi .

P/S : Lại chuyện về tóc tai có lẽ vì thế mà bây giờ tóc tôi lưa thưa......... hơn ngày trước.

ThichNuDiuHien
29-04-2005, 14:47
Các bạn thân mến !
Vì ngày mai 30/04/2005 TNDH nghỉ lễ và không vào DĐTH nên xin phép bế mạc cuộc thi hôm nay.
Gần 01 tháng chỉ 05 truyện vui dự thi dzậy là hổng đủ sở hụi để chấm giải. TNDH quyết định không kéo dài nữa.
TNDH chân thành cám ơn sự nhiệt tình tham gia của các bạn:
KenDay - Hoa tháng 4.
MuTin - Phân bua.
KietXu - Ruộng rau muống và Đêm trung thu.
MinhDucDous - 05 chú cá chép vàng.
Và để ghi nhận tấm lòng của các bạn, TNDH xin được gửi tới các bạn mỗi người 01 món quà nhỏ, mong các bạn cho TNDH địa chỉ để gửi quà.
Cuối cùng nhân ngày vui thống nhất đất nước TNDH xin chúc tất cả các bạn thành viên những ngày nghỉ lễ vui vẻ - hạnh phúc.
Thân !
:wub:

duong_chieu2010
29-04-2005, 16:42
Cuộc thi hay như vậy mà kết thúc sao
Em đang định tham gia cuộc thi thế mà kết thúc rồi
Chán wa'

Cuong_DC9
29-04-2005, 17:02
Ớ Ông Thầy Chùa!
Sao lại để xổng bà cố NovemberRain với bài cave?????

thamkhao
29-04-2005, 20:29
Theo em thì bác Thích nên kéo dài cuộc thi ra 1 tháng như trong dự định lúc đầu của bác. Cũng đúng với tôn chỉ của cuộc thi: vui là chính. Em thấy các bác dự thi không phải là mong muốn giựt cái giải rẻ, ngon của bác đâu mà chỉ là nhu cầu muốn tự bộc bạch với bản thân, muốn chia xẻ lòng mình với mọi ngừ mà thôi!!! :yes:

kietxu
02-05-2005, 18:14
:rolleyes: Hay quá cứ nghĩ chỉ viết bài cho vui , chia sẻ niềm vui với mọi người thôi . Không ngờ lại được nhận quà từ DDTH .
To nhỏ không quan trọng ( tượng trưng thôi mà...) . Mừ nhất là được đích thân bác TNDH tặng mới khoái chứ . Vinh dự wá , tiếc mỗi một điều là mọi người tham gia ít quá .

ThichNuDiuHien
04-05-2005, 07:45
Ớ Ông Thầy Chùa!
Sao lại để xổng bà cố NovemberRain với bài cave?????

Tới phiên CụÔng Dương Kỳ mở cuộc thi mới rùi đó !

:rolleyes: Hay quá cứ nghĩ chỉ viết bài cho vui , chia sẻ niềm vui với mọi người thôi . Không ngờ lại được nhận quà từ DDTH .
To nhỏ không quan trọng ( tượng trưng thôi mà...) . Mừ nhất là được đích thân bác TNDH tặng mới khoái chứ . Vinh dự wá , tiếc mỗi một điều là mọi người tham gia ít quá .

Qua 4 ngày nghỉ, sáng nay vào DDTH mới thấy mỗi mình chú gửi địa chỉ nhưng quên gửi tên !!! Bổ sung nhanh cho tớ nhé !

Theo em thì bác Thích nên kéo dài cuộc thi ra 1 tháng như trong dự định lúc đầu của bác. Cũng đúng với tôn chỉ của cuộc thi: vui là chính. Em thấy các bác dự thi không phải là mong muốn giựt cái giải rẻ, ngon của bác đâu mà chỉ là nhu cầu muốn tự bộc bạch với bản thân, muốn chia xẻ lòng mình với mọi ngừ mà thôi!!! :yes:
Sẽ có cuộc thi khác dzui hơn ! :lick:

ThichNuDiuHien
11-05-2005, 13:47
Đã gửi quà cho KietXu (chuyển phát nhanh) từ hôm thứ bảy 07/05/2005 sao hổng thấy phản hồi gì cả, nếu vẫn chưa nhận được xin báo cho tớ biết !
Thanks !

kietxu
11-05-2005, 20:25
:w00t: bác gửi rồi à? cơ mừ sao chưa nhận được nhỉ:confused: . chắc tại địa chỉ nhờ nên có người nhận hộ , phải đi hỏi ngay mới được . :drool:hồi hộp quá .
Cảm ơn bác TNDH nhiiiiiiiiều hén !

ThichNuDiuHien
12-05-2005, 08:02
:w00t: bác gửi rồi à? cơ mừ sao chưa nhận được nhỉ:confused: . chắc tại địa chỉ nhờ nên có người nhận hộ , phải đi hỏi ngay mới được . :drool:hồi hộp quá .
Cảm ơn bác TNDH nhiiiiiiiiều hén !

KietXu có thể liên hệ hỏi giúp mình tại:
AT Express
61/26 Thái Thịnh II Đống Đa, Hà Nội
Tel: 5623446.
Email: athn@at-vina.com

Phiếu chuyển số 208601
Ngày giờ gửi: 8h10 ngày 07/05/2005
Mã khách hàng: 514
Khối lượng : 26 gram.
Giá cước: 14.300 đồng.
Địa chỉ và tên người nhận: Theo đúng như KietXu cho tớ.
Tên người gửi: SM TNDA (Đúng ra là TNDH nhưng bị ghi sai là TNDA)
Quà nhỏ nhưng mong bạn đừng...chê :lick:
Thân mến.

thamkhao
13-05-2005, 22:24
Qua 4 ngày nghỉ, sáng nay vào DDTH mới thấy mỗi mình chú gửi địa chỉ nhưng quên gửi tên !!! Bổ sung nhanh cho tớ nhé!Chừ mới biết ông thầy chùa quá quan liêu. Kiểu nì tui thành bd mà quơ được chú đó thì cũng không ân hận ...hề hề hề
:lick: :lick: