PDA

View Full Version : [DIS]Kỹ thuật và các ứng dụng cho chương trình lưu file cổ điển

mickeycat
19-11-2002, 08:07
Chào các bạn mình có một vấn đề nhỏ cần thảo luận chung
Chung :
Hiện nay các cơ quan đa số sử dụng file OFFICE , còn máy tính thì thường xuyên bị virus, hỏng bất ngờ cho nên dữ liệu đôi khi sẽ khó để phục hồi và chúng tôi là những người quản trị mạng nên rất sợ vấn đề về dữ liệu riêng của người khác. Chúng ta không thể bảo họ thưởng ngày BACKUP vào một đĩa cứng hoặc thiết bị khi cao cấp khác được, mình nghĩ nếu chúng ta cùng xây dựng một chương trình nhỏ , chương trình này phải ẩn đi vì nhiều người họ không thích động tác copy bằng chương trình đâu. Chương trình này sẽ lưu vào bộ nhớ và hoạt động một cách âm thầm và copy dữ liệu của họ lên máy chủ BACKUP mỗi người sẽ có 1 thư mục riêng và có mật khẩu riêng để lưu dữ liệu. Khi cần họ sẽ vào trang WEB nội bộ để xem thông tin về dữ liệu của mình. Vì họ có mật khẩu riêng nên chỉ có mình họ là có thể xem được dữ liệu.
Vấn đê hiện nay
+ Dùng SQL
+ Mình nghĩ chương trình nên viết bằng C#
+ Một vần đề khác rất quan trọng là bảo mật để làm sao hạn chế số người biết được dữ liệu (quản trị mạng, quản trị DATA, và người dùng)
Mình thấy dữ liệu trên SQL không khó nhưng bạn nào có kỹ thuật riêng thì chúng ta cùng thảo luận. Khi chúng ta có DATA tốt thì chương trình chắc hẳn sẽ dễ viết hơn.

Mong các bạn cùng quan tâm. Lần sau mình sẽ POST lên ý tưởng DATABASE của mình để chúng ta cùng tham khảo

:)

khoatranvn
20-11-2002, 16:12
Chao ban, theo toi giai phap cua ban rat kho kha thi.
van de dau tien la quyen rieng tu cua moi nguoi. End user se khong chap nhap khi biet dang co 1 chuong trinh background dang copy du lieu cua may minh len server.
van de thu 2 la van de ve ky thuat:
khong the dung SQL de luu tru file du lieu. Vi theo thoi gian du lieu ngay cang nhieu va SQL khong the quan ly.
dung chuong trinh background copy file dinh ky len server se gap nhieu kho khan trong thuc te: moi truong o may local khong dong nhat, chuong trinh chay co the bi dung voi cac chuong trinh khac, quan trong la co the gay tac nghen network khi cung luc co nhieu file duoc copy len server,...
Toi nghi tai sao ta chon giai phap don gian hoa do phuc tap cua bai toan.
Moi nguoi se co thu muc rieng tren server. khi can backup thong tin quan trong ho se dung web de copy len hoac tu copy vao thu muc cua chinh minh tren server.
Vai dong y kien

mickeycat
21-11-2002, 07:22
Chào bạn,
Thứ nhất:
+ Theo mình nghĩ về cơ sở dữ liệu thì không đáng ngại mình đã dùng 1 trường để chỉ đường dẫn là thư mục chứa thông tin của riên họ trên SERVER chứ mình không lưu tất cả file OFFICE vào SQL được.
Thứ hai :
+ Cũng như lần trước mình có đưa ra nhận xét chung là những người làm việc trong cơ quan hành chính sự nghiệp đa số họ chỉ cần OFFICE là đủ, có thể nói là họ không rành nhiều về máy tính nên họ cũng không bao giờ copy cả. Vấn đề này mình đã hướng dấn tất cả mọi người trong cơ quan sử dụng FTP upload lên nhưng họ không làm được (cơ quan khoảng 100 người nếu đi hướng dẫn từng người để cho họ hướng dẫn thành thục không có vấn đề gì thì kkhông thể được vì mọi người đều lớn tuổi)
Nói chung là mình không muốn họ làm gì cả, chỉ làm OFFICE và dùng WEB để xem thông tin khi cần thiết. Mình nghĩ vấn đề này không khó để giải quyết vấn đề là kỹ thuật để lập trình mà thôi.
Rất vui bạn đã góp ý, trên đây là ý kiến riêng của mình
Mickeycat

:rolleyes:

blueinred
26-11-2002, 15:59
Mình chưa kịp nuốt SQL nhưng chương trình như bạn nói viết bằng C# thì no problem, nhưng như bạn nói thì sao ko copy các file mà vác DB ra làm gì nhỉ, việc quan trị ta có thể dùng chế độ bảo mật của Server ( file, folder, drive........), làm càng đơn giản càng khả thi bồ ơi, mà tốt nhất là đừng cho ai biết có chương trình này cả, chỉ khi nào càn bkup thì dùng thôi .

mickeycat
27-11-2002, 07:19
Cám ơn ban nhiều lắm, nhưng nếu bạn dùng bảo mật theo thư mục, file thì hơi tốn thời gian khai báo trên server và phân vùng,
Không biết ý mình như thế có đúng không ?
Lúc đầu mình cũng tưởng dễ nhưng sau khi lao vào thì vấn đề bảo mật làm mình đau đầu nhiều lắm.