PDA

View Full Version : Cách cài win khi Laptop IBM ko nhận ổ CD ?

Penguina4
01-06-2011, 19:13
Mình có cái Laptop IBM Thinkpad cũng cũ lắm rồi, tự nhiên nó ko nhận ổ CD nên mình ko thể cài Win được. Nó cũng ko hỗ trợ Boot từ USB luôn. Mình cũng đã tìm trên mạng hướng dẫn cách tháo các thiết bị ra, nhưng tìm hoài ko biết tháo ổ cứng ra để cài Win ở chỗ nào, tìm hoài ko thấy chỗ tháo ổ cứng. Có bạn nào biết chỉ mình cách cài Winxp cái Laptop này với nha. Mình đang cần gấp lắm. Thank các bạn trước !!!!!!!!

bluewayvn
01-06-2011, 19:19
Mình thấy tốt nhất bạn đem máy ra tiệm đi, làm như vậy vừa chắc chắn, vừa ít tốn thời gian, mặc dù có hơi tốn tiền 1 xíu.
Tự làm thì đôi khi kết quả nó không tốt lắm, nhất là trường hợp phải tháo máy ra như của bạn.

mjst4k3
02-06-2011, 09:56
Hiện giờ HDH của bác còn sử dụng được ko?Nếu còn sử dụng được thì vẫn còn 1 cách đó là cài từ DOS.Nếu bác quan tâm thì em sẽ chỉ cho bác.

Penguina4
02-06-2011, 13:43
Hiện giờ HDH của bác còn sử dụng được ko?Nếu còn sử dụng được thì vẫn còn 1 cách đó là cài từ DOS.Nếu bác quan tâm thì em sẽ chỉ cho bác.

Ổ cứng vẫn còn xài tốt bạn ạ. Chỉ mình đi, mình đang rất quan tâm. Mình đang cần gấp lắm

kenny_chicken 2
02-06-2011, 14:03
Ổ cứng vẫn còn xài tốt bạn ạ. Chỉ mình đi, mình đang rất quan tâm. Mình đang cần gấp lắm

Người ta đang hỏi cái Hệ Điều Hành chứ ko phải ổ cứng

mjst4k3
03-06-2011, 08:00
Cảm ơn bác ni đã nói dùm!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Trước hết bác copy source WinXP vào 1 Partition nào đó(D chẳng hạn).Nếu HDH

còn dùng được thì copy trưc tiếp trong Win,còn ko thì dùng Win Mini XP trong

đĩa Hiren's boot để copy.

Bước tiếp theo là bác vào DOS bằng 1 soft nào đó trong Hiren's boot(như DOS

pro 5.0 chẳg hạn)

Tại dấu nhắc lệnh gõ (format C:/s) chỉ gõ lệnh trong dấu () thôi nhé.

Sau khi ổ C đã có DOS rồi-->vào DOS-->vào ổ D-->tìm đến file setup.exe

(Source WinXP\i386\)

Đơn giản vậy thui-->chúc thành công!

Penguina4
03-06-2011, 20:35

Cảm ơn bác ni đã nói dùm!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Trước hết bác copy source WinXP vào 1 Partition nào đó(D chẳng hạn).Nếu HDH

còn dùng được thì copy trưc tiếp trong Win,còn ko thì dùng Win Mini XP trong

đĩa Hiren's boot để copy.

Bước tiếp theo là bác vào DOS bằng 1 soft nào đó trong Hiren's boot(như DOS

pro 5.0 chẳg hạn)

Tại dấu nhắc lệnh gõ (format C:/s) chỉ gõ lệnh trong dấu () thôi nhé.

Sau khi ổ C đã có DOS rồi-->vào DOS-->vào ổ D-->tìm đến file setup.exe

(Source WinXP\i386\)

Đơn giản vậy thui-->chúc thành công!

Thành thật xin lỗi mấy bạn. Mình nhìn nhầm. HDH đi lun rồi, bởi vậy mình mới tính ghost lại đó, mình đã vào BIOS thì Laptop của mình nó ko hỗ trợ boot từ USB, và ổ CD thì nó lại ko nhận. Vậy mới chết. Mình cũng tháo banh ốc ra hết mà ko biết lấy ổ cứng ra chỗ nào ( Laptop mình IBM Thinkpad cũng cũ lắm rồi ). Có bạn nó có cách khác giúp mình ko, ko cần tháo ổ cứng ra thì càng tốt. Thank các bạn trước nha !!!

mjst4k3
03-06-2011, 21:01
USB thì ko boot được,CD thì hỏng,không tháo được ổ cứng ra-->hết cách,trừ khi có ổ CD gắn ngoài qua cổng USB.

twilight_2512
03-06-2011, 21:16
Có cách chứ, bạn thay một ổ CD khác vô rồi cài lại thử :D
Mà máy bạn khônng nhận được ổ CD luôn hay vẫn nhận được nhưng không dùng được
Bạn phải xác định đúng lỗi ở đâu, có khi do một con chip hay một tụ nào đó hỏng.
Tốt nhất là bạn mang ra tiệm sửa đi!

user_84_gialam
06-06-2011, 00:26

Có đọc kỹ ko đó bro ??? ng ta ghi thế này kia mà.

Mình có cái Laptop IBM Thinkpad cũng cũ lắm rồi, tự nhiên nó ko nhận ổ CD nên mình ko thể cài Win được. Nó cũng ko hỗ trợ Boot từ USB luôn. Mình cũng đã tìm trên mạng hướng dẫn cách tháo các thiết bị ra, nhưng tìm hoài ko biết tháo ổ cứng ra để cài Win ở chỗ nào, tìm hoài ko thấy chỗ tháo ổ cứng. Có bạn nào biết chỉ mình cách cài Winxp cái Laptop này với nha. Mình đang cần gấp lắm. Thank các bạn trước !!!!!!!!

Penguina4
08-06-2011, 00:03
Có cách chứ, bạn thay một ổ CD khác vô rồi cài lại thử :D
Mà máy bạn khônng nhận được ổ CD luôn hay vẫn nhận được nhưng không dùng được
Bạn phải xác định đúng lỗi ở đâu, có khi do một con chip hay một tụ nào đó hỏng.
Tốt nhất là bạn mang ra tiệm sửa đi!

Ko nhận ổ CD lun bro ơi

nguyenhoangvit
08-06-2011, 00:42
Dòng ThinkPad của anh IBM thông thường ổ cứng sẽ nằm sát cạnh ổ quang. Bạn lật ngược anh IBM lại, ở góc dưới bên tay trái, sát cạnh ổ CD sẽ thấy duy nhất 1 con ốc. Gỡ nó ra rồi lấy tay kéo phần nhựa về hướng mũi tên. Sẽ cần lực một chút, khi nghe "phực" một cái là xong xuôi. Hoàn toàn không cần gỡ banh ốc vít ra đâu bạn ạ.
Có cái mình góp ý, nếu bạn có ý định gỡ ổ cứng này ra rồi gắn vào máy khác, cài HĐH vô, rồi gắn ngược trở lại thì e không ổn, máy sẽ chạy vật vờ hoặc xuất hiện màn hình xanh chết chóc. Bởi có thể phần cứng hai máy khác nhau, HĐH không nhận diện hai bên như nhau, kể cả khi bạn dùng bản Ghost cho nhiều máy.
Nhưng dù sao cũng nên thử, biết đâu xài ngon lành. Hoặc lấy ổ cứng ra rồi mang máy đi bán ve chai cũng được mà :D.

kenny_chicken 2
08-06-2011, 13:30
Có đọc kỹ ko đó bro ??? ng ta ghi thế này kia mà.

Bác vui lòng đọc từ #3 - #4 rồi hãy xọt dưa nhá

quangdu_tran
08-06-2011, 23:07
đơn giản thế này nha,,,nếu tháo dược ổ cứng ra,,thì tim hộp box gắn vào tim máy khác bum bản ghót đa cấu hình vào rùi gắn vào máy khởi động rồi chạy the là xong...hay tìm usb tạo boot và chép file ghót vào rùi ghót nha,,,
còn làm cái cài win từ usb thì khó ăn lắm...
nếu ko có usb boot,và không tháo được ổ cứng luôn thì bó tay,,đành đem ra tiện thui bạn ạ..
chúc bạn may mắn,....

kiettt
09-06-2011, 00:38
Dòng ThinkPad của anh IBM thông thường ổ cứng sẽ nằm sát cạnh ổ quang. Bạn lật ngược anh IBM lại, ở góc dưới bên tay trái, sát cạnh ổ CD sẽ thấy duy nhất 1 con ốc. Gỡ nó ra rồi lấy tay kéo phần nhựa về hướng mũi tên. Sẽ cần lực một chút, khi nghe "phực" một cái là xong xuôi. Hoàn toàn không cần gỡ banh ốc vít ra đâu bạn ạ.
Có cái mình góp ý, nếu bạn có ý định gỡ ổ cứng này ra rồi gắn vào máy khác, cài HĐH vô, rồi gắn ngược trở lại thì e không ổn, máy sẽ chạy vật vờ hoặc xuất hiện màn hình xanh chết chóc. Bởi có thể phần cứng hai máy khác nhau, HĐH không nhận diện hai bên như nhau, kể cả khi bạn dùng bản Ghost cho nhiều máy.
Nhưng dù sao cũng nên thử, biết đâu xài ngon lành. Hoặc lấy ổ cứng ra rồi mang máy đi bán ve chai cũng được mà :D.

Cũng tuỳ dòng à, cái của mình thì ổ cứng lại nằm phía ngược lại.

Đúng là chỉ cần tháo 1 (một) con ốc thôi là bạn có thể lôi ổ cứng ra ngoài được, thường thì con ốc đó đầu nó to hơn những con khác chút xíu, và đôi khi bạn phải mở nhớm màn hình ra một chút mới rút được ổ cứng ra ngoài.

Chắc ăn nhất là bạn vào site của IBM, tra đúng dòng máy của mình rồi download file user manual của nó về, mở ra tới trang hướng dẫn tháo ổ cứng. Nhìn hình và làm theo.

Đinh Tiến Đạt
09-06-2011, 01:45
Mượn 1 cái ổ DVD về mà cài chứ sao

Penguina4
13-06-2011, 22:18
Ko biết sao mà mình tìm hoài ko thấy chỗ nào gỡ ổ cứng mới đau. Có đưa cho thằng bạn nó sửa thử rồi. Nó nó nó gỡ ổ cứng ra được rồi dùng mấy khác bung ghost đa cấu hình ra rồi mà gắn ngược trở lại máy của mình nó lại ko chạy, gắn vô mấy khác lại chạy bình thường. Vậy mới đau chứ........có cách nào khác ko các bác.......!!!!!!!

mjst4k3
14-06-2011, 08:33
Ráp vào cái máy của thằng nó ghost cho huynh chứ gì.Chạy là đúng rồi!Cái vụ ghost đa cấu hình em chẳng tin tưởng xíu nào.