PDA

View Full Version : Help me Port forwarding Zoom X4 A

Chicobo
21-03-2005, 13:27
Do cái modem zoom X4 cũ bị trục trặc tui ra ngoài mua cái mới nhưng ko có loại cũ X4 5551 chỉ có loại X4 5551A. Mua về nhưng khi vào cấu hình modem để chơi các game như Starcraft, Warcraft 3 hay AOK thì nó ko giống cái cũ ko có Port Forwarding ( Virtual Server) hay DMZ rõ ràng như cái cũ mà nó chỉ có một cái IP Flitering là để làm cả 2 chức năng trên. Tui đọc Manual của modem này nó ghi là

"Use the IP Filter Configuration page to set up IP filters to allow or block traffic coming into your computer from the Internet. To open this page, click the IP Filtering button in the Configuration section of the Advanced Setup page.
To filter Internet traffic, you must define one or more rules (that is, criteria you want the information to meet before it can proceed). As information comes in from the Internet, the X4 examines it and—if it meets the rule—moves forward to its destination on your computer or network. If it does not, it is discarded.
The rule can be based on many characteristics, including the network or Internet protocol it carries, IP address of the sending computer, the port that the traffic is coming in on, and so forth.
Once you have set up the IP filters you want, click the Save Changes button, and then click the Write Settings to Flash button.
For more information about setting up IP filters, click the Help icon at the top of the screen while you are on the IP Filter Configuration page. This opens the online help and displays a topic containing detailed information about this process."
Trui nó kêu là vào cài thì xem Help trong đó nhưng cái Help trong đó cũng dở hơi chả giúp gì được tui cả vì khi cài có quá nhiều thông số mà với khả năng tin học ít ỏi thì tui chả hiểu gì ráo (cái modem cũ còn dễ hiểu).
Xin đưa ra 1 ,2 tấm hình trong cái đó cho mọi người xem thử. Ai đã dùng cái modem zoom X4 5551A này rùi và biết cách Port forward thì help me plzzzzzzzzz

namquan
21-03-2005, 17:41
Bro có chơi thử các game kể trên với cấu hình mặc định của nó chưa? Trong manual của X4A hướng dẫn thì nếu xài Win XP, thì tính năng UPnP của hệ điều hành sẽ hỗ trợ việc "thương lượng" với router để xin mở cổng cho các ứng dụng, kể cả game, router sẽ tự biết phải làm gì (đây là cái manual nó nói vậy). Tui đang xài cái giống hệt của bro đây nè. Tui không chơi game nhưng có thằng em nó chơi Gunbound online cả ngày không trở ngại gì cả. Nếu còn trục trặc, tui sẽ chỉ cho bro cái link tài liệu hướng dẫn port forwarding trong X4.

vmthien
22-03-2005, 10:38
Tôi thấy giá cái Zoom X4 và X5 cách nhau có vài $ nhưng X5 được tới 4 RJ-45 và USB Port nữa...? vậy tội gì mua X4? tôi suy nghĩ vậy có đúng không vậy?

Thanks

Chicobo
22-03-2005, 13:02
Hic Gunbound hay như MU thì cần gì phải Port Forward vì có phải mình làm host đâu mà phải là các game RTS tiêu biểu Warcraft III í ko open port thì mình làm sao crêate game được . Chức năng UPnP của zoom X4A tui ko nghĩ là có hiệu quả chả game RTS nào tui create được cả chứng tỏ là ko được hoặc do game đấy ko hỗ trợ chức năng đó ??? Còn mấy cái manual của Zoom X4A tui chả cày nát rùi nhưng ko có đâu chỉ có cách Port Forward cho X4. Còn sao ko đổi lên X5 vì Bios của X5 cũng giống X4A .... potay.com

namquan
22-03-2005, 15:05
Thú thật tui không biết gì về game cả, nhưng tui sẽ đưa cái link này cho mấy bro, coi có giúp được gì không. Hôm trước tui mò ra nó bởi thắc mắc về chuyện sử dụng voice chat trong MSN messenger, tui nghĩ chắc port forward cho game cũng vậy :

http://www.portforward.com/zoom/X4-5551.htm

Hy vọng nhận được tin vui từ anh em.

vmthien
22-03-2005, 17:03
Nếu bạn chuyên về Game thì sao không xài thử modem ADSL của Draytek, nó có phần thiết lập chuyên cho Multimedia và LAN game đấy. Nó có nhiều tính năng quản lý vượt trội mà các Modem khác không có. Tôi đang xài Vigor 2500 rất tốt.

Tham khảo:
www.draytek.com.vn

Thiện

Chicobo
23-03-2005, 08:52
Híc dư tiền đâu ra mà sắm modem mới thế mới nhờ cậy mọi người chứ. Giờ đang ở cơ quan để tối về thử lại xem cái hướng dẫn. Thank nhiều.